ผู้เขียน หัวข้อ: ขายรถให้เตนท์ ยังไม่โอนไป คนขับต่อไม่มีใบขับขี่เราโดนปรับ?  (อ่าน 3156 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เพิ่งเคยได้ยิน จริงหรือเปล่าครับ?

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ถ้ายังไม่โอนก็จริงครับ ยังไม่โอนคือรถเรา มีการทำผิดกฏหมายในรถเรา เราก็ผิดครับ

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
เราจะโดนตามคนแรกครับ เก็บหลักฐานซื้อขายไว้ ตร.จะไล่ไปตามหาคนสองคือเต้นท์ เต้นท์ก็จะชี้ตัวไปที่คนซื้ออีกทีครับ ตามลำดับ

แนะนำโอนให้จบๆ สบายใจครับ เผื่อเจอคดียากกว่านี้เช่น ขนยา จะลำบาก

ออฟไลน์ SLuang

เราโดนปรับ  ต้องไม่ใช่ข้อหา ขับรถโดยไม่มีใบขับขี่แน่นอนครับ

ถ้าโดนข้อหานี้ ไปฟ้องนายก ออกสื่อเลย

PKS8

หลักฐานสัญญาซื้อขายรถน่าจะช่วยได้นะครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

งี้ผมให้เพื่อนยืมรถผม จะโดนปรับด้วยมั้ย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

jaesz

ขอบคุณครับ หาเจอละครับ มีจริงๆด้วย

http://www.trafficpolice.go.th/fine2.php

ยินยอมให้ผู้ไม่มีใบอนุญาติขับรถ เข้าขับรถตนเอง โทษปรับ2000บาท

ออฟไลน์ ps000000

โอนลอยมีความเสี่ยง

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
งี้ผมให้เพื่อนยืมรถผม จะโดนปรับด้วยมั้ย

เรื่องจริงครับ ให้เพื่อนยืมรถ เพื่อนเอาไปขนยาบ้า ขับหนีตำรวจ สุดท้ายถูกจับ เจ้าของรถโดนยัดเยียดข้อหา ( เพราะไม่รู้เรื่อง และไม่สามารถจะปฎิเสธได้ )  สรุปคือ เจ้าของรถติดคุกครับ Case นี้จริง ลองหาดู

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอบคุณครับ หาเจอละครับ มีจริงๆด้วย

http://www.trafficpolice.go.th/fine2.php

ยินยอมให้ผู้ไม่มีใบอนุญาติขับรถ เข้าขับรถตนเอง โทษปรับ2000บาท

ชัดเจน

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ J_Serie5

ทำสัญญาซื้อขายให้ชัดเจนสิครับ ถ้าเกิดเหตุหลังจากขายรถไปแล้วเรายังมีหลักฐานเอาไว้ยืนยันกับตำรวจได้ แต่ถ้าไม่ได้ทำสัญญา งานนี้ปัดลำบาก