ผู้เขียน หัวข้อ: รถอภิมหาเจ๊งในประวัติศาสตร์เมืองไทยมีรุ่นไหนบ้างครับ  (อ่าน 13769 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
เอาแบบเจ๊งจริงจังไม่ใช่ขายไม่ดีนะครับ พวกรถนำเข้าผมว่าควรตัดออกเพราะมันไม่มีไลน์ผลิต ต้นทุนหลักมันไม่เยอะ (มองจากตลาดไทย)

Toyota
- Prius อุสส่าขึ้นไลน์ในไทย ใส่ Option มาตั้งเยอะ ต้นทุนแบตก็น่าจะไม่ใช่น้อย ดีไม่ดีนี่อาจเป็นแค่ชุดทดลองตลาด Hybrid ของ SEA คือยอมขายที่จะกำไรน้อยมาก และมันขายได้ 1-2 ปีของอายุ ก่อนปิดโมเดล ผมว่าเทขายให้นครชัย แบบ โละทิ้ง ต้นทุนคืออะไร

Honda
- Brio+Amaze เจ๊งแน่นอน เพราะ Ecocar กำหนดต้องได้ประมาณกี่คัน ซึ่งเอายอดขายปีที่แล้วมาดูก็พอรู้ว่า คตจะห่างเลยจ้าา
- Tourmaster ร่วมกับ  Isuzu เพื่อสร้างกระบะจอดโชวรูม ส่วน Isuzu ได้รถเก๋งไปใช้งานใกล้เคียงกันแต่ดูจะดีกว่าหน่อย

Nissan
- Teana L33

Chev
- Sonic พี่ฆ่าน้อง ถ้าไม่มี Cruze ขายในตอนแรก Sonic น่าจะยังมีชีวิตอยุ่ถึงทุกวันนี้ ดีหน่อยมีรถคันแรกให้กินในช่วงแรก แต่ถึงขนาดขายมา  2 ปีแล้วเลิกขาย มันน่าจะเละเทะพอควร ส

นึกออกราวๆนี้ครับ

ใจผมก็เชื่อว่า Prius น่าจะเจ๊งมโหฬารครับ
เพราะหนึ่ง สุดท้ายล้มเลิกตระกูลนี้ให้ไม่มีต่อไปอีกเลยทั้งๆ ที่วางแผนมาไม่ใช่น้อย
กับสอง มีการขายโละล็อตให้ทำแท๊กซี่อย่างที่เห็น

แต่ละยี่ห้อ ก็...

Toyota นึกไม่ออกว่ารุ่นไหนขายได้น้อย
Honda ผมว่า Brio ก็แย่ ถ้าเทียบกับความเป็นฮอนด้าปกติที่ขายดีกว่านี้
Nissan ยก Pulsar อันดับหนึ่งเลย ส่วน Livina มันโดนบังคับขายพ่วงมากะ Juke กล้ำกลืนฝืนใจ อันนั้น
Mitsubishi ถึง Lancer EX จะไม่ได้หายากนัก แต่โดยส่วนตัวที่เห็น Lancer ขายดีกว่านี้มาตลอด และมันเป็นรุ่นปิดฉาก ผมก็ใจหายแฮะ
Mazda ไม่มีถึงกับอนาถเลยนะ สำหรับยุคหลังๆ พวก MPV CX-7 CX-9 ควรจะนับไหม ในเมื่อมันก็เอามาเผื่อหลงขายได้เฉยๆ
Suzuki ให้อะไรดี Vitara มันก็ไม่ได้อยากขายเท่าไหร่หรือเปล่า? APV ผมว่าอาจจะนับได้ ค่อนข้างแย่
Chevrolet ยกให้ Spin เป็นตัวหลัก เพราะเป็นรุ่นที่โฆษณาแต่ขายได้น้อยมาก แล้วก็ตายจากไปก่อนผมจะได้นั่งจริงๆ จังๆ ด้วยซ้ำ
...

นึกไม่ออกละ

ส่วนเห็นท่านบนท่านนึงพูดถึงเฌอรี่ ผมจะบอกว่า QQ มันยังดูขายได้พอๆ กะฮานะเฟ่ย อีตาโลโบ้ เอ้ย Naza Forza นะ
แต่ถ้าพูดถึง Chery Tiggo ล่ะ? ถามจริงๆ ใครเคยเห็นบ้าง ผมเห็นจริงๆ จังๆ ตอนมันราคาลดเหลือ 550,000 แถมติด LPG

toyota หลายรุ่นอยู่นะครับ
- Starlet (มาผิดยุค)
- RAV4 (CRV รุ่นแรกสวยลงตัวกว่า อ่อนแอก็แพ้ไป)
- Vios Turbo (เกิดผิดยุค แถมราคาแพง)
- Yaris รุ่นที่แล้ว (ขายได้น้อยกว่าที่คิดไว้ เพราะเปิดตัวมาราคาแพงระยับ รุ่นถูกสุด6แสนแม้ว่าจะได้ถุงลมคู่หน้าและเบรคABSเป็นอุปกรณ์มาตราฐานติดรถเป็นรายแรกในกลุ่มB-Seg คนก็ไม่ค่อยสนใจมันนักมองราคามันมากกว่า และJazzมันเอนกประสงค์กว่า)

Yaris ผมก็สงสัยว่าเจ๊งรึเปล่าเหมือนกันครับ
เพราะต้องลากขายยาวเลย แล้วก็เอารุ่น RS ญี่ปุ่นมาทำเป็นไมเนอร์รอบสองอีกต่างหาก
ดูทุลักทุเลพอสมควร แล้วยังมีข่าวที่จะเลิกทำรุ่นถัดไปอีก
แต่ท้ายสุดก็กลับมาทำต่อ คงรักษาชื่อและความต่อเนื่องไว้ถือว่าน่าชื่นชมครับ
น่าเสียใจที่ตัดตอน Wish กับ Prius แบบไม่ใยดี คงเพราะเสียหายหนักจริง (คงเจ๊งเหมือนกันนะ)

แต่ละยี่ห้อ ก็...

Toyota นึกไม่ออกว่ารุ่นไหนขายได้น้อย
Honda ผมว่า Brio ก็แย่ ถ้าเทียบกับความเป็นฮอนด้าปกติที่ขายดีกว่านี้
Nissan ยก Pulsar อันดับหนึ่งเลย ส่วน Livina มันโดนบังคับขายพ่วงมากะ Juke กล้ำกลืนฝืนใจ อันนั้น
Mitsubishi ถึง Lancer EX จะไม่ได้หายากนัก แต่โดยส่วนตัวที่เห็น Lancer ขายดีกว่านี้มาตลอด และมันเป็นรุ่นปิดฉาก ผมก็ใจหายแฮะ
Mazda ไม่มีถึงกับอนาถเลยนะ สำหรับยุคหลังๆ พวก MPV CX-7 CX-9 ควรจะนับไหม ในเมื่อมันก็เอามาเผื่อหลงขายได้เฉยๆ
Suzuki ให้อะไรดี Vitara มันก็ไม่ได้อยากขายเท่าไหร่หรือเปล่า? APV ผมว่าอาจจะนับได้ ค่อนข้างแย่
Chevrolet ยกให้ Spin เป็นตัวหลัก เพราะเป็นรุ่นที่โฆษณาแต่ขายได้น้อยมาก แล้วก็ตายจากไปก่อนผมจะได้นั่งจริงๆ จังๆ ด้วยซ้ำ
...

นึกไม่ออกละ

ส่วนเห็นท่านบนท่านนึงพูดถึงเฌอรี่ ผมจะบอกว่า QQ มันยังดูขายได้พอๆ กะฮานะเฟ่ย อีตาโลโบ้ เอ้ย Naza Forza นะ
แต่ถ้าพูดถึง Chery Tiggo ล่ะ? ถามจริงๆ ใครเคยเห็นบ้าง ผมเห็นจริงๆ จังๆ ตอนมันราคาลดเหลือ 550,000 แถมติด LPG

ผมไม่แน่ใจว่า Mazda 3 ตัวหน้ายิ้มเจ๊งมั้ยนะครับ
เพราะอายุโมเดลสั้นมาก ก็น่าจะลงทุน tooling ไปเยอะ แต่ขายอยู่แป้ปเดียว
ล้มกระดานเอาตัวใหม่มาเลย เข้าใจว่าจะรีบเปิดศักราช Skyactiv แต่ไม่รู้ที่ตัวเก่าขายไปคืนทุนรึยัง
ในขณะที่ gen 1 นำเข้าจากฟิลิปปินส์ ไม่ต้องลงทุนอะไรใดๆ เท่าไหร่ แต่ลากขายยาววววมาก

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

Brio amaze คับ ขายไม่ดีเลย รถเล็กกำลังดีน่าใช้

ออฟไลน์ unseen

• Full Member
Nissan Liviana เคยเห็นบนถนนครั้งเดียว

ออฟไลน์ Barracuda

ออฟไลน์ inoros

• Jr. Member
  • **
nissan pulsar + turbo teana
mitsubishi galant
honda brio

พวกรถนำเข้าจากกลุ่มasean อย่างnissan livinaก็เอาเข้ามาขายงั้นๆครับ ขายเพราะเงือนไขกับBOI

ออฟไลน์ Alcatraz

Mitsu delica เจ๊งของจริง ขนาดในเวปเรายังนึกไม่ออกว่ามีรุ่นนี้ขาย
Prius-c aka Aqua ใครจำได้บ้างว่าโตโยต้าเคยขายรุ่นนี้ในบ้านเรา
Ford territory รุ่นนี้ฟอร์ดก็จัดจำหน่ายอย่างเป็นทางการ มีใครเคยเห็นคนใช้บ้าง
kia cerato koup ตั้งแต่ขับบนถนนมาเจออยู่คันเดียวแต่หลายครั้ง เจอบ่อยแถวประราม 9 และทุกครั้งที่เจอมาส่งคนที่ป้ายรถเมลล์โดยออกมาจากเบาะหลัง ก็ไม่เข้าใจถ้าจะมีคนโดยสารบ่อยขนาดนั้นจะซื้อรถ 2 ประตูเพื่อ ? สงสัยอยากได้ความต่าง ต่างได้เต็มที่เลยไม่มีใครใช้เป็นเพื่อน

ออฟไลน์ Nui

• Full Member
BMW 2 Series Active Tourer
E12 520, E21 320, Peugeot 504, 505
Citroen CX Prestige
E30 316i, E36 318i
Mazda Lantis V6 2.0, Rover 623 GSi
Mitsubishi Pajero V6 3.5 1998, E46 323i
Mitsubishi Pajero Sport 2011
Volvo V40 T5
F30 Active Hybrid 3
C250 Coupe C205, E300 Coupe C238
G32 630d GT

BMW 2 Series Active Tourer

BMW รุ่นนี้หน้ากุดไปหน่อย  ;D

ออฟไลน์ NoName__???

ใช้นิยามอะไรว่าเจ๊ง เราว่า Fiesta ไม่เจ๊ง ทุกๆวันนี้บนท้องถนนเราเห็นวันนึง 10คันอยู่ ถ้าบอกว่าเพราะข่าวเคลมเกียร์ ยี่ห้ออื่นคงเจ๊งหมดเหมือนกัน เช่นปาเจโร่เคลมกันทั้งคลับ  ::)

ออฟไลน์ SM.

บางคัน ผมว่าคนขายทราบอยู่แล้วว่ายอดไม่มาก เค้าก็เก็บไปเรื่อยๆนะครับ อย่าไปคิดว่าเจ๊งเลย

ส่วนผู้นำเข้าที่คนไม่กล้าไปยุ่ง ก็ถือว่า เค้าทำอะไร ก็ขายไม่ได้เหมือนเดิม ยอดขายก็คลานไปเรื่อยๆ

คันที่ขายไม่ออกอีกคันที่ผมนึกออก ก็ sonata ครับ ฮุนได ดันไม่ขึ้นจริงๆ

ใช้นิยามอะไรว่าเจ๊ง เราว่า Fiesta ไม่เจ๊ง ทุกๆวันนี้บนท้องถนนเราเห็นวันนึง 10คันอยู่ ถ้าบอกว่าเพราะข่าวเคลมเกียร์ ยี่ห้ออื่นคงเจ๊งหมดเหมือนกัน เช่นปาเจโร่เคลมกันทั้งคลับ  ::)

ที่จริงคงไม่มีใครมาเปิดเผยครับ
แต่ถ้าดูตามยอดขายที่ต่ำกว่าเป้าเยอะๆ เป็นเวลานาน
อย่าง Fiesta เป็น B car เป้าหมายยอดขายก็คือหลัก 1000-2000 ต่อเดือนตลอดอายุตลาด
แต่ขายจริงทำได้เพียงปีแรก แต่หลังจากนั้น 3-4 ปี ขายได้หลักร้อยจนมาถึง
หลักสิบมาปีสองปีแล้ว เฉลี่ยแล้วยอดขายต่อเดือนตลอดอายุตลาด
น้อยมากเหมือนกันนะ
ดังนั้นก็มีข่าวว่า Fiesta รุ่นใหม่จะไม่ประกอบแล้ว (แต่ไม่รู้ชัวร์หรือยังนะ)
แต่จะนำรุ่น Ka มาผลิตแทนเป็น Eco car เพื่อหวังว่าจะขายดีครับ

บางคัน ผมว่าคนขายทราบอยู่แล้วว่ายอดไม่มาก เค้าก็เก็บไปเรื่อยๆนะครับ อย่าไปคิดว่าเจ๊งเลย

ส่วนผู้นำเข้าที่คนไม่กล้าไปยุ่ง ก็ถือว่า เค้าทำอะไร ก็ขายไม่ได้เหมือนเดิม ยอดขายก็คลานไปเรื่อยๆ

คันที่ขายไม่ออกอีกคันที่ผมนึกออก ก็ sonata ครับ ฮุนได ดันไม่ขึ้นจริงๆ

โรงงานผลิตรถ fixed cost สูง ค่าแรงสูง ค่า tooling สูง
ไม่สามารถค่อยๆ ขายค่อยๆ เก็บได้ครับ ฮือๆ TT มันไม่เหมือน
โรงงานขายของใช้ ขายขนม ขายมือถือน่ะครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ

นั่น ผมถึงกะลืมว่าฮุนไดเอา Sonata กลับมาขายใหม่ 2 โฉมละด้วย

โฉมแรกราคาเต็นท์รับเข้าไม่รู้ถึงสองแสนหรือเปล่า รถยังไม่ถึงสิบปีเลย ราคาพอๆ กะ Camry ACV30
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ PAN

KIA ที่เป็น SUV ครับ
Ssangyong actyon ฯลฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2016, 08:35:33 โดย PAN »

ออฟไลน์ mamaman

รถที่ประกอบ ไลน์ใหม่ ค่าลงทุน ตั้งไลน์ ทำระบบ Supply chain สูงมากนะครับ

ตอนนี้มีสองแบบ

1.นำเข้าทั้งคัน
   1.1 นอกอาเซียน
   1.2 ใน อาเซียน  ก็ไม่มีเจ้งนะ นำเข้ามาขาย ปลอดภาษี นำเข้า

2.ประกอบแบบ CKD คือ ไม่ได้ออกแบบ แค่ สั่ง ชิ้นส่วนมาประกอบ แบบพวก BMW และ BENZ พวกนี้ไม่มีเจ้งครับ สั่งมาประกอบตาม order

3.ลงทุนประกอบในประเทศเต็มระบบ  ตามเงือนไข  BOI 
   แบบ นี้ ความเสี่ยง เจ๊งสูงที่สุด
   หาก ยอดต่างประเทศ น้อย และ ยอดในประเทศ ไม่มี นี่ เจ๊งจริงๆ
   บางที รถ หนึ่งรุ่น จุดคุ้มทุน จะบอกเป็น ยอดขายรวม ภายใน อายุ โมเดลครับ

รถที่ประกอบ ไลน์ใหม่ ค่าลงทุน ตั้งไลน์ ทำระบบ Supply chain สูงมากนะครับ

ตอนนี้มีสองแบบ

1.นำเข้าทั้งคัน
   1.1 นอกอาเซียน
   1.2 ใน อาเซียน  ก็ไม่มีเจ้งนะ นำเข้ามาขาย ปลอดภาษี นำเข้า

2.ประกอบแบบ CKD คือ ไม่ได้ออกแบบ แค่ สั่ง ชิ้นส่วนมาประกอบ แบบพวก BMW และ BENZ พวกนี้ไม่มีเจ้งครับ สั่งมาประกอบตาม order

3.ลงทุนประกอบในประเทศเต็มระบบ  ตามเงือนไข  BOI 
   แบบ นี้ ความเสี่ยง เจ๊งสูงที่สุด
   หาก ยอดต่างประเทศ น้อย และ ยอดในประเทศ ไม่มี นี่ เจ๊งจริงๆ
   บางที รถ หนึ่งรุ่น จุดคุ้มทุน จะบอกเป็น ยอดขายรวม ภายใน อายุ โมเดลครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ที่จริงคงไม่มีใครมาเปิดเผยครับ
แต่ถ้าดูตามยอดขายที่ต่ำกว่าเป้าเยอะๆ เป็นเวลานาน
อย่าง Fiesta เป็น B car เป้าหมายยอดขายก็คือหลัก 1000-2000 ต่อเดือนตลอดอายุตลาด
แต่ขายจริงทำได้เพียงปีแรก แต่หลังจากนั้น 3-4 ปี ขายได้หลักร้อยจนมาถึง
หลักสิบมาปีสองปีแล้ว เฉลี่ยแล้วยอดขายต่อเดือนตลอดอายุตลาด
ดังนั้นก็มีข่าวว่า Fiesta รุ่นใหม่จะไม่ประกอบแล้ว (แต่ไม่รู้ชัวร์หรือยังนะ)
แต่จะนำรุ่น Ka มาผลิตแทนเป็น Eco car เพื่อหวังว่าจะขายดีครับ

ฟอร์ดไม่เอา KA มาหรอกครับ  มันด้อยลง  ถ้าเอามา เอาเฟียสต้านี่แหละ แต่ลงเป็น Ecocar ไปซะ

เฟียสต้าไม่เจ๊งครับ เอาจริงๆมันขายดีด้วยซ้ำ เกินฟอร์ดตั้งใจในช่วงแรกมากๆด้วย มาหักลบช่วงนี้ก็โอเค
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ฟอร์ดไม่เอา KA มาหรอกครับ  มันด้อยลง  ถ้าเอามา เอาเฟียสต้านี่แหละ แต่ลงเป็น Ecocar ไปซะ

เฟียสต้าไม่เจ๊งครับ เอาจริงๆมันขายดีด้วยซ้ำ เกินฟอร์ดตั้งใจในช่วงแรกมากๆด้วย มาหักลบช่วงนี้ก็โอเค

แต่ตัวหักลบมันเยอะไปหน่อยนะครับ เหอๆ

KA เหมือนเคยมีข่าวกระพืออยู่ว่าจะมาหนิครับ แต่ update ล่าสุดว่ายังไงผม search ไม่เจอแล้ว
ส่วน Fiesta ถ้าเกิดตัวต่อไปมา น่าจะเป็น option ที่ลงทุนน้อยกว่า KA เพราะ
ดูแล้วเหมือนจะเป็น big minor change อยู่เลยครับ (full model ในคราบ big minor)
ซึ่งก็ดูประหยัดงบประมาณดี แต่ที่จะเสียคือชื่อมากกว่าครับ ชื่อค่อนข้างหลอกหลอนพอดูนะครับ Fiesta
กับคำว่า dual clutch ที่ทำพลอยทำให้หลอนไปกับค่ายอื่นที่ใช้เกียร์นี้ด้วย (ส่วนคำว่า powershift ก็หลอนแต่คงไม่มีมาอีกแล้ว)

เนื่องจากผมไม่มีข้อมูลอะไร แต่คิดว่าถ้าเกิด KA จะมาทำตลาดแทน
ก็จะได้ตรงที่ เป็น eco car ราคาถูกมากขึ้น เท่าๆ March เป็นต้น option อาจจะจัดเต็ม
ชื่อเสียงยังไม่เสียหาย การขับขี่ช่วงล่างทำมาดี แต่ตรงนี้ก็จะมีการลงทุนมหาศาล
ในการทำ tooling, equipment สำหรับ segment ใหม่ ซึ่ง Ford จะไปต่อกับ
ตลาดเก๋งเล็กกับควักเงินก้อนรึเปล่า กลัวจะถอดใจแบบ chev ครับ

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• Sr. Member
  • The Ultimate Driving Machine...
- ยังจำกันได้มั้ย รถยี่ห้อ Naza  ;D

- Hyundai Veloster นับมั้ยอ่ะ หรือว่าเค้าเอามาขายแค่ขำๆ

- Chevy Spin
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray