ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆใช้ไฟตัดหมอกกันบ่อยแค่ไหนครับ?  (อ่าน 5625 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: เพื่อนๆใช้ไฟตัดหมอกกันบ่อยแค่ไหนครับ?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 18:20:36 »
ฝนตกเปิดครับ

วิ่งกลางวันแทน DRL ก็ทำครับ

ส่วนตัดหลัง ถ้าฝนตกแบบวิ่งได้ช้ามาก เปิดที่ปัดแรงสุด เปิดครับ หรือตกหนักมากแต่วิ่งแบบรถเยอะๆไม่เปิดครับ หรือรถเข้ามาใกล้ก็ปิดให้

กรณีหมอกเปิดหน้าเป็นหลักครับ หลังจะใช้เมื่อหนาหน่อย หรือรถขับได้ไม่เร็ว พอเค้ามาใกล้ๆก็ปิดให้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SUBzero

• Jr. Member
  • **
Re: เพื่อนๆใช้ไฟตัดหมอกกันบ่อยแค่ไหนครับ?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 19:05:35 »
เพีอนผมกลางคืนเปิดทุกดวงที่มี แม้แต่ไฟสูงเปิดตลอด(เพื่อนร่วมทางนะครับ)

ออฟไลน์ Tapanan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 19:34:26 »
ใช้กรณี วิ่งเข้า-ออก จอมทอง-แม่แจ่มครับ กรณีโค้งแคบๆ เพิ่มทัศนวิสัยด้านข้างได้ดีครับ แต้กรณีรถสวนมาผมปิดทันที
ในเมือง ไม่ใช้เลย...

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 20:16:26 »
ใช้กรณี วิ่งเข้า-ออก จอมทอง-แม่แจ่มครับ กรณีโค้งแคบๆ เพิ่มทัศนวิสัยด้านข้างได้ดีครับ แต้กรณีรถสวนมาผมปิดทันที
ในเมือง ไม่ใช้เลย...

ทางเขาทางดอย ถ้ามืดมากๆ เปิดไฟตัดหมอกไว้ตลอดดีกว่าครับ จะได้ไม่เสียสมาธิเปิดๆ ปิดๆด้วย ระวังเรื่องไฟสูงแยงตา (กรณีลืมตบกลับมาไฟต่ำ) กับรถที่สวนมาหรือนำหน้าเรา ระวังตรงนี้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ rega

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 21:42:42 »
ไม่ใช้เกรงใจเพื่อนร่วมถนน ไฟหน้าก็เอาอยู่

วิสัยทัศน์ไม่ดี ขับให้ช้าลงครับ

มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 22:17:58 »
เฉพาะตอนหมอกลงจัด กับฝนตกหนักเท่านั้น เพื่อให้คนอื่นสังเกตเห็นรถเราง่ายขึ้น เพราะมันแทบไม่ช่วยให้ทัศนะวิสัยดีขึ้นเลย ควรเปลี่ยนชื่อด้วยซ้ำเพราะมันไม่ได้ช่วยตัดหมอกเลย แถบแยงตาคันอื่นเปล่า ถ้าเจอหมอกหนาจริงๆจะรู้ว่าระยะช่วยมองเห็นมันประมาณ3เมตร 5เมตรเอง

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 12:21:40 »
หมอกลง ฝนตกหนักสุดๆ แล้วก็ที่มืดสนิท ไม่มีรถสวน

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 18:17:16 »
ตอนที่ฝนตกหนัก ๆ มองไม่เห็นทางจริง ๆ หรือ ออกต่างจังหวัด ทางหลวงชนบท ครับ

ตอนหมอกลง ไม่ค่อยเปิด เพราะขับ ไม่ค่อยเจอหมอกเท่าไหร่  8)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 19:19:12 »
ไม่เค๊ยไม่เคย...

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 20:11:56 »
ผมใช้ตอนหมอกลงหรือฝนตกหนักๆ

ถ้าฝนตกปกติ ผมก็ไม่เปิดตัดหมอก

วิ่งทางไกลในเส้นทางมืดๆ ผมยิ่งไม่เปิดไฟตัดหมอก เพราะผมเปรียบเทียบตอนเปิดตัดหมอกกับตอนไม่เปิด

ถ้าเปิดตัดหมอกจะทำให้เราเห็นถนนในระยะใกล้ๆ ชัดเจนขึ้น แต่มันไม่ใช่ระยะที่ผมมองทาง

ระยะที่ผมมองทาง มันไกลกว่าระยะไฟตัดหมอก มันทำให้จุดที่เรามองมืดกว่าจุดที่เราไม่มองครับ

แต่ถ้าเป็นทางมืดๆ มีการซ่อมผิวถนน ผมจะขับช้าๆ และเปิดไฟตัดหมอกช่วยให้เห็นหลุมได้ชัดขึ้นครับ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 10:43:46 »
ขับในเมืองมีไฟส่องสว่าง ไม่มีความจำเป็นต้องใช้

ถ้าออกนอกเมือง ถนนมืดไม่มีไฟส่องสว่าง ผมก็เปิดใช้