ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆใช้ไฟตัดหมอกกันบ่อยแค่ไหนครับ?  (อ่าน 5624 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
เนื่องจากไฟตัดหมอก เป็น option ที่ส่วนตัว ผมถือว่าจำเป็น ดังนั้น ผมจึงพยายามเลือกซื้อรถ รุ่นที่มีอุปกรณ์ตัวนี้ จากโรงงาน

ก่อนจะมาขับรถ ตจว. ช่วงกลางคืน บ่อยๆ  ผมเคยคิดว่าไฟตัดหมอก มีเอาไว้แค่ประดับ(บารมี)เฉยๆ  ยิ่งสมัยเมื่อ 20 ปีก่อน คุณพ่อใช้ Toyota Corona รุ่นท้อป (ท้ายโด่ง) ซึ่งมีอุปกรณ์ตัวนี้ เท่าที่ผมจำได้ ไม่เคยเห็นพ่อเปิดใช้เลย

จนเมื่อได้มีรถเอง และมักขับออก ตจว. ช่วงตีสาม-ตีสี่ จึงได้รู้คุณของมัน  ;)

ป.ล. เคยง่วงมาก ขับชิดขอบทางหลวง เกือบตกถนน ดีที่แสงไฟตัดหมอก สาดออกข้าง เลยรู้ตัว และดึงพวงมาลัยกลับทัน!  ???

Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ CNX

Re: เพื่อนๆใช้ไฟตัดหมอกกันบ่อยแค่ไหนครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 06:45:15 »
เดินทางปกติ ไม่ใช้ครับ ไม่จำเป็น (ยกเว้น พวกบ้าไฟ มีเท่าไหร่เปิดหมดทุกหลอด หน้า-หลัง)

กลางคืน ใช้ตอนถอยรถ เข้าออกตัวบ้าน ระยะทางแสงสั้นๆ กำลังความสว่างต่ำ ไม่รบกวนสายตามากเท่าไฟต่ำ 

บนเขา หรือเส้นทาง ที่ทรรศวิสัยแย่ๆ หมอกจัด นับครั้งการใช้ได้ครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ sk76

• Jr. Member
  • **
Re: เพื่อนๆใช้ไฟตัดหมอกกันบ่อยแค่ไหนครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 06:51:00 »
เวลาฝนตกจำเป็นมากครับ โดยเฉพาะ ถนน ตวจ ไม่มีไฟ  เวลาฝนตกแสงไฟจะสะท้อนน้ำหมดครับจะมองถนนไม่เห็น เปิดไฟตัดหมอกทำให้เห็น เส้นถนนด้านข้างได้ชัดขึ้นมากกก

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 06:54:08 »
- ใช้ในยามออก ตจว เวลาเช้ามืดๆ สักตี 3 - 5 พอ 6 โมงผมก็จะเหลือไฟใหญ่อย่างเดียว
- มีหมอกจัดๆ
- ฝนตกหนักจนแทบมองไม่เห็นทาง

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 06:55:38 »
ไฟตัดหมอกหลัง ผมได้ใช้บ่อย ในช่วงฝนตกหนักมากๆ ขณะที่ขับบนมอเตอร์เวย์, ทางด่วน

เพราะบางเส้นทาง ก็ไม่มีที่ให้จอด ต้องขับไปต่อช้าๆ

ไฟพวกนี้ช่วยได้เยอะครับ ดีกว่าไปเปิดไฟฉุกเฉินซะอีก

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 06:56:54 »
- ใช้ในยามออก ตจว เวลาเช้ามืดๆ สักตี 3 - 5 พอ 6 โมงผมก็จะเหลือไฟใหญ่อย่างเดียว
- มีหมอกจัดๆ
- ฝนตกหนักจนแทบมองไม่เห็นทาง

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ (:

เท่าที่อ่านสองสามความเห็นของเพื่อนๆ ด้านบน ผมว่าอุปกรณ์ตัวนี้มีประโยชน์พอควรเลย: ตัดฝน ตัดหมอก ตัดมืด ตัดควัน  :P

น่าจะเปลี่ยนชื่อไฟตัวนี้ เป็น 'ไฟตัดอุปสรรค' นะครับ  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2016, 07:05:17 โดย Zachary C »
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 07:32:04 »
ไฟตัดหมอกหลัง ไม่จำเป็นเลย ผมว่าแค่แถบสะท้อนแสง ก็เพียงพอแล้ว

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 07:59:10 »
 :D ผมรู้สึกว่าไฟหน้า พวก HD XENON LED
เดี๋ยวนี้มันจะแรงพอพอกับไฟตัดหมอกแล้วรึปล่าวครับ
ของผมรู้สึกแบบนั้นเลยไม่ได้ใช้เลย ใช้ตอนฝนตกหนักๆไม่กี่ครั้งเอง

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 08:03:14 »
เงื่อนไขการเปิดไฟตัดหมอกผมมีดังนี้ครับ
- ฝนตกหนัก
- หมอกลงจัด
นอกจากนี้มีสเปเชี่ยว โอกาศพิเศษ อีกเช่น ขับรถออกนอกเมือง ถนนที่เปลี่ยวๆ ไม่มีไฟทาง ไม่มีรถสวนมา ผมถึงจะเปิดช่วยส่องสว่างทางครับ อย่างน้อยมันก็ช่วงส่องทางให้ตรงถนนหน้ารถชัดขึ้น เผื่อมีหลุม หมา หรืออะไรในระยะ 20-30 เมตร ก็สามารถชะลอหรือหลบทันครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 08:08:54 »
ตอนหมอกลงครับ

ออฟไลน์ buttt

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 09:32:16 »
ส่วนมากผมใช้ตอนฝนตกหนักๆ  ถ้าฝนไม่ตก แทบไม่ได้เปิดเลยครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 09:32:39 »
ผมเปิดตามกรณีนี้ครับ เท่านั้นครับ

- หมอกลงจัด
- เจอควันไฟลอยมาบังทัศนวิสัย
- ฝนตกหนักๆ
- เวลาขับในหมู่บ้าน เพราะไม่ค่อยมีไฟ เอาไว้มองระยะใกล้ๆ ผมว่ามันช่วยได้
- เวลาขับถนนต่างจังหวัดที่ไม่มีไฟทางตอนกลางคืน ทั้งถนนในชนบทและบายพาส

My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 09:59:25 »
ทุกวันนี้ใช้แค่ตอนฝนตกหนักครับ ไม่ว่ากลางวันหรือกลางคืน

นอกนั้นแทบจะไม่เปิดเลยครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 10:05:50 »
ถ้าเป็นรถเก๋งผมว่าไม่ค่อยจำเป็น
แต่ถ้ารถสูงๆผมว่าบางทีมันจำเป็น เพราะระดับไฟหน้ามันไม่สาดลงมาแถวๆระยะใกล้ตัวรถ ต้องเปิดตัดหมอกหน้าให้มาส่องขอบทางระยะใกล้ตัวรถเพิ่มครับ
1)เปิดตอนฝนตก ในทางลาดยาง
2)เปิดตอนที่เส้นจราจรไหล่ทางมันไม่ชัด
นอกนั้นไม่เปิด ยิ่งเวลาขับในเมืองแสงไฟถนนสว่างๆ ไม่จำเป็นต้องเปิด

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 10:26:22 »
ใช้ตอนฝนตกหนักอะครับ

เช้าๆบางวันก็ใช้ถ้าหมอกเยอะมาก
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 10:28:20 »
เท่าที่จำได้คือใช้ไม่เกิน 5 ครั้ง ใช้ตอนไปเที่ยวต่างจังหวัดแล้วหมอกลงเยอะๆ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 11:06:22 »
ผมอยู่ กทม.ไม่ค่อยได้ใช้ครับ มีเปิดบ้างตอนฝนตกเพื่อให้เห็นทาง (ผมอยู่แถวรอบนอกมีช่วงที่ถนนเป็นยางมะตอยดำ ถ้าไม่เปิดก็มองแทบไม่เห็นทาง)

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 11:27:09 »
เฉพาะหมอกลงเท่านั้น! ฝนตกหนักๆถ้าวิ่งตจว.ก็อาจจะเปิดบ้าง เพื่อให้คันที่สวนมามองเห็นได้ชัด(ไม่เปิดพร่ำเพรื่อบ้าบอครับ)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 11:44:52 »
ตามแต่จังหวะที่ต้องใช้ครับ ฝนตกหนัก หรือมีหมอกควัน

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 13:38:09 »
ขอบคุณสำหรับความเห็นของเพื่อนๆทุกท่านครับ ยอมรับว่า ผมแทบไม่เคยเจอหมอกเลย แม้ขับออกตจว.

ส่วนใหญ่ จะเปิด เมื่อถนนมืดจริงๆ เป็นหลุม เป็นบ่อ  ;)

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 13:56:51 »
ช่วงปี54-ต้นปี57 ผมต้องเดินทางขึ้น-ลง กทม.-ภาคเหนือเดือนละหลายครั้งก็เลยได้ใช้บ่อยมากๆเวลาหมอกลงหรือฝนตกหนักๆ ยิ่งช่วงฤดูฝน-หนาวได้ใช้ทุกวัน  แต่2ปีหลังมานี้เปลี่ยนงานใหม่อยู่แต่ภาคกลาง-ตะวันออก ผมน่าจะไม่เคยเปิดใช้มันเลย

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 14:47:42 »
ใช้บ่อยครับช่วงนี้ฝนตกหนักบ่อย

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 15:12:23 »
ใช้ตอนมีฝนเยอะ หรือมีหมอกครับ ส่วนเปิดตัด(หา)ห(ม)อก ไม่ใช้ครับ

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 15:35:54 »
ไฟตัดหมอก ตามชื่อคือใช้ตอนมีหมอก หรือฝนตกหนักก็พอได้
แต่สภาวะปกติอย่าใช้

ออฟไลน์ Amazed

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 15:46:20 »
ผมเองขับ ตจว. รถส่วนใหญ่ที่มีไฟตัดหมอกมักจะเปิดค้างไว้ตลอด บางครั้งมันทำให้แสบตาจนมองข้างหน้าไม่เห็น ผมว่าเสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตด้วยถ้าเปิดตอนไม่จำเป็น บางคันเปิดแทนไฟหน้าอีก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 16:04:04 »
หน้าฝนหรือขับทางไกลตอนกลางคืนจะเปิดตลอดครับ เห็นถนนชัดขึ้น
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 16:20:56 »
:D ผมรู้สึกว่าไฟหน้า พวก HD XENON LED
เดี๋ยวนี้มันจะแรงพอพอกับไฟตัดหมอกแล้วรึปล่าวครับ
ของผมรู้สึกแบบนั้นเลยไม่ได้ใช้เลย ใช้ตอนฝนตกหนักๆไม่กี่ครั้งเอง

เวลาผมใช้รถถ้าถนนไม่มืดจริงๆ ก็ยังพอได้ครับ แต่พอมืดปุ๊ป แสงขาวไม่ช่วยอะไรเลย

แถม cut off ก็ไม่สะท้อนป้ายบอกทาง ทำให้ต้องเปิดไฟสูงดูทุกครั้ง

สรุป เปิดไฟตัดหมอกช่วย ถ้าจำเป็น เห็นทั้งขอบถนน เส้น และป้ายบอกทาง

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 16:45:16 »
ไม่ได้ใช้เลยครับ รถไม่มีไฟตัดหมอก  :P

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 16:56:59 »
ภาคใต้บ้านผมไม่มีหมอก

แต่เวลาฝนตกหนัก ๆ ต้องเปิดครับ

ปกติจะปิดไว้ทั้งกลางวันและกลางคืน

รถ suv สูง ๆ นี่ปิดเถอะครับ

มันแยงตาคนขับ super car แบบพวกผม

(ว่าไปนั่น)

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 17:04:13 »
เปิดตอนหมอกลง กับ ฝนตกหนักตอนกลางคืน ไฟตัดหมอกก็แยงตาคนขับรถสวนมานะครับไม่จำเป็นอย่าเปิดเลย