ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง Magnetic Ride ของ Audi หน่อยครับ  (อ่าน 3164 ครั้ง)

ออฟไลน์ reasonoitome

• Jr. Member
  • **
สอบถามเรื่อง Magnetic Ride ของ Audi หน่อยครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 18:51:14 »
พอดีสนใจ Audi TTs Mk2  อยู่
แล้วเห็นในบางคันเป็นรูปโช๊ค บางคันเป็นตัว S
เลยอยากรู้ว่าเหมือนหรือต่างกันอย่างไรและควรเลือกแบบไหนครับ

ออฟไลน์ brownie

• Full Member
Re: สอบถามเรื่อง Magnetic Ride ของ Audi หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 06:11:51 »
ปุ่มโช๊คทำให้ช่วงล่างแข็งขึ้น
ส่วนปุ่มS คือ sport mode เป็นออปชั่นมาตรฐานใน TTRs แต่เป็นออปชั่นพิเศษที่ต้องจ่ายเงินเพิ่มใน TTs ซึ่งเพิ่งมามีให้เลือกในรุ่น minor changeปีท้ายๆ
กดแล้ว ช่วงล่างแข็งขึ้น พวงมาลัยหนืดขึ้น เสียงท่อดังขึ้น ลิ้นปีกผีเสื้อทำงานเร็วขึ้น
ฟsport mode นี่เปลี่ยนบุคลิกของรถได้ประมาณนึงเลย

ออฟไลน์ brownie

• Full Member
Re: สอบถามเรื่อง Magnetic Ride ของ Audi หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 11:00:52 »
เพิ่มเติมครับระบบ Magnetic ride นี่ทำงานตลอดเวลานะครับ ไม่ว่าจะกดหรือไม่กดปุ่มโช๊ค/ปุ่มS
มีหน้าทีควบคุมสมดุลย์ของรถ เวลาเข้าโค้งโช๊คฝั่งนอกโค้งจะแข็งขึ้น เพื่อรับการยุบตัว จากแรงกดขณะเข้าโค้ง

ที่เรียก Magnetic เพราะน้ำมันในโช๊ค มีส่วนผสมของสสาร ที่ถูกแม่เหล็กเหนี่ยวนำได้
เมื่อต้องการให้โช๊คแข็งขึ้น สสารในน้ำมัน จะถูกเหนี่ยวนำให้เรียงตัวกัน เหมือนสสารมีขนาดใหญ่ขึ้น
ทำให้น้ำมันเคลื่อนที่ผ่านตัวกรองได้ยากขึ้น
นำมันจึงเสมือนมีความหนืดมากขึ้น ส่งผลให้โช๊คมีความแข็งและหนืดขึ้นครับ

ฟังดูดีงามมีความไฮเทค แต่ราคาโช๊คก็สูงตามนะครับ

ออฟไลน์ reasonoitome

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 23:52:00 »
สอบถามเพิ่มเติมครับ...

ในกรณีที่ได้ตัวใหม่ที่เป็น Sport Mode มา
สมมุติเอารถไปทำกล่อง ตอนทำต้องเปิด Mode นี้หรือไม่ครับ