ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เครื่องเสียงติดรถ new pajero ครับ  (อ่าน 4796 ครั้ง)

ออฟไลน์ nok

• Sr. Member
ส่วนตัวชอบฟิลลิ่งรถแบบนี้เก็บเสียงดี ขับทางไกลๆสบายๆและผ่อนคลายดีครับและโดยเฉพาะเครื่องเสียงติดรถรุ่น top มันฟังเพราะดีครับ ขอความรู้หน่อยครับว่าทางมิตซูให้บริษัทอะไรผลิตครับและสามารถหารุ่นเทียบเคียงได้ตามร้านเครื่องเสียงได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Arm

• Hero Member
Re: ขอความรู้เครื่องเสียงติดรถ new pajero ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 11:35:17 »
ฟร้อนใน All new pa เหมือนกับpa ตัวเก่าตัวเปลี่ยนโฉม14ใช้ Clarionเป็นคนทำครับ แต่ตัวเก่าจะให้แอมป์มาด้วย

ส่วนเทียบกันมีตัวไหนบ้างก็เยอะแยะครับ Alpine (ในปาตัวเก่าก่อนเปลี่ยนโฉมปี13ลงไปก็ให้มา เสียงดีพื้นฐานแต่งต่อได้มากแต่ user friendly เลวบรม) Pioneer Kenwood JVC

พวกนี้ครับ

แต่ส่วนใหญ่ต้องอัพเกรดไปพร้อมกับลำโพง+แดมป์รถด้วยครับ
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ Devil13

Re: ขอความรู้เครื่องเสียงติดรถ new pajero ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 13:14:22 »
เครื่องเสียงติดเองดีกว่าเครื่องเสียงติดรถอยู่แล้วครับ
เลือกร้านให้ดี ดูร้านท่งานเรียบร้อยครับ

ผมเองก็เปลี่ยนตั้งแต่ออกมาได้ 2-3 เดือน
ลืมเครื่องเสียงเดิมๆไปเลย

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 16:15:25 »
นี่ขนาดดีแล้ว แปลว่ายังไม่เคยลองฟอร์จูนเนอร์ trd ใช่มั้ย

ออฟไลน์ nok

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 23:17:09 »
นี่ขนาดดีแล้ว แปลว่ายังไม่เคยลองฟอร์จูนเนอร์ trd ใช่มั้ย
ผมพอใจของผมแค่นี้ และไม่เคยลอง ฟอร์ฯ เพราะไม่คิดจะซื้อ

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 15:14:40 »
ใน NPJS นี้ให้ Clarion รับทำครับ
โดยรวมแนวเสียงของ Clarion จะมาแนวสุภาพ เน้นเพลง easy listening ประมาณว่า กลางลอยๆ แต่ไม่โด่ง แหลมไม่จัด เบสมีพอควร

ต่างกับ Alpine ที่เน้นเพลง Rock เบสหนักๆ เป็นลูกๆ กลางจัดๆ แหลมสดๆ พวกคอทองแดงฟัง บอกว่ามัน มันมากในยามกึ่ม

ส่วน pioneer เน้น Pop Rock เบสพอควร กลางโด่งๆ แหลมจัดๆ style นี้ วัยรุ่นน่าจะชอบ

ถ้าผมจำไม่ผิด ประมาณเกือบ  20 ปีมาแล้ว รู้สึกว่า Clarion จะ take over หรือเป็นมือรับจ้างผลิตในส่วนเครื่องเสียงรถยนต์ของ McIntosh มาด้วยนะ
แนวเสียงที่ให้ของทั้งสองยี่ห้อใกล้เคียงกัน และเป็นข้อถกเถียงเรื่องคุณภาพเสียงกันมากในตอนนั้น  และถ้าจำไม่ผิด คือ ตัว body เหมือนกัน
แต่หน้าตาเครื่องต่างกัน รวมถึงตัวถังชุบทองแดงกับไม่ชุบ รวมถึงกล่องจ่ายไฟต่างกัน (ไม่ละเอียดนะ เพราะจำไม่แน่นอน อาจจะสลับรุ่น แต่ยี่ห้อไม่ผิดแน่)

ตอนนี้ตัว Head Unit ที่เป็น multimedia รุ่นล่าของ Clarion น่าจะเป็น NX706 นะ ราคาโหดเลย
ตั้งแต่ผมเห็นมา Head Unit ของ Clarion ไม่มีถูกนะ ออกจะแพงกว่าทุกยี่ห้อด้วย ราคาน่าจะพอๆ กับ Alpine รุ่น Topๆ เหมือนกัน

สรุป คือ ตัว NPJS ให้ของดีมาแล้วครับ เพียงแต่ว่าเราจะอยู่แบบนี้ (ก็ดีอยู่แล้ว) หรือจะต่อยอดมันยังไงดีเท่านั้นเองครับ

ปล1. ความชอบของหูในแต่ละคนไม่เท่ากัน
ปล.2 คำว่า "เงิบ" มันมีในกระทู้นี้ได้ยังไง ไม่เข้าใจ  ;)
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ nok

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 21:48:36 »
ใน NPJS นี้ให้ Clarion รับทำครับ
โดยรวมแนวเสียงของ Clarion จะมาแนวสุภาพ เน้นเพลง easy listening ประมาณว่า กลางลอยๆ แต่ไม่โด่ง แหลมไม่จัด เบสมีพอควร

ต่างกับ Alpine ที่เน้นเพลง Rock เบสหนักๆ เป็นลูกๆ กลางจัดๆ แหลมสดๆ พวกคอทองแดงฟัง บอกว่ามัน มันมากในยามกึ่ม

ส่วน pioneer เน้น Pop Rock เบสพอควร กลางโด่งๆ แหลมจัดๆ style นี้ วัยรุ่นน่าจะชอบ

ถ้าผมจำไม่ผิด ประมาณเกือบ  20 ปีมาแล้ว รู้สึกว่า Clarion จะ take over หรือเป็นมือรับจ้างผลิตในส่วนเครื่องเสียงรถยนต์ของ McIntosh มาด้วยนะ
แนวเสียงที่ให้ของทั้งสองยี่ห้อใกล้เคียงกัน และเป็นข้อถกเถียงเรื่องคุณภาพเสียงกันมากในตอนนั้น  และถ้าจำไม่ผิด คือ ตัว body เหมือนกัน
แต่หน้าตาเครื่องต่างกัน รวมถึงตัวถังชุบทองแดงกับไม่ชุบ รวมถึงกล่องจ่ายไฟต่างกัน (ไม่ละเอียดนะ เพราะจำไม่แน่นอน อาจจะสลับรุ่น แต่ยี่ห้อไม่ผิดแน่)

ตอนนี้ตัว Head Unit ที่เป็น multimedia รุ่นล่าของ Clarion น่าจะเป็น NX706 นะ ราคาโหดเลย
ตั้งแต่ผมเห็นมา Head Unit ของ Clarion ไม่มีถูกนะ ออกจะแพงกว่าทุกยี่ห้อด้วย ราคาน่าจะพอๆ กับ Alpine รุ่น Topๆ เหมือนกัน

สรุป คือ ตัว NPJS ให้ของดีมาแล้วครับ เพียงแต่ว่าเราจะอยู่แบบนี้ (ก็ดีอยู่แล้ว) หรือจะต่อยอดมันยังไงดีเท่านั้นเองครับ

ปล1. ความชอบของหูในแต่ละคนไม่เท่ากัน
ปล.2 คำว่า "เงิบ" มันมีในกระทู้นี้ได้ยังไง ไม่เข้าใจ  ;)

ได้ความรู้เยอะเลย ขอบคุณครับ😊😊