ผู้เขียน หัวข้อ: รถมีเสียงแปลกๆเวลาเบรคครับ  (อ่าน 2267 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
รถมีเสียงแปลกๆเวลาเบรคครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 13:52:10 »
มีปัญหามาสอบถามครับ

รถ MX5 NB มีเสียงแปลกๆ เวลารถยังไม่ร้อนจัดจะไม่เป็น ต้องขับมาสักพักใหญ่ๆ (ครึ่งชั่วโมงขึ้นไป) ถึงจะเริ่มได้ยิน
1. เวลาแตะเบรคเบาๆ จังหวะเริ่มจับหรือจังหวะปล่อย บางทีจะมีเสียง"ป๊อก"เบาๆ (คล้ายเหยียบกล่องกระดาษ)
2. เวลาชะลอรถตอนรถติดแล้วคลอๆเบรคไว้ ให้รถค่อยๆไหลช้าๆ บางทีจะมีเสียง"แกรกๆ"ตามรอบการหมุนล้อ

เสียงคิดว่ามาจากด้านหน้า แต่ไม่ชัดเท่าไหร่ คาดว่าเป็นอะไรครับ จะว่าเป็นสลักคาลิปเปอร์ก็เหมือนว่าจะเสียงเบาไปหน่อย (เทียบกับตอนที่สลักเบรคหลังมีปัญหา) แต่ก็หาจำเลยรายอื่นไม่ได้ครับ

ถ้า narrow down จุดที่น่าเป็นปัญหาได้จะได้คุยกับอู่ได้ง่ายขึ้น เพราะมันไม่ได้เป็นตลอด เวลาเอาไปอู่มันก็ไม่เป็น ... เอาให้อู่ดูบ่อยๆ เค้าจะหาว่าเป็นพวกวิตกจริต 555

ขอบคุณครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม
มีอีกอาการนึงคือ เวลาเลี้ยวขวาแรงๆ จะได้ยินเสียงแคร่บๆ ตามการหมุนของล้อ ที่ยังหาไม่เจอเหมือนกัน
ผ้าเบรค+สปริงรองผ้าเบรคหน้า-หลัง ใหม่ , เปลี่ยนสลัก (slide pin) เบรคหลังแล้ว , บูชช่วงล่างเปลี่ยนใหม่หมดแล้ว , ลูกหมากแรคเปลี่ยนแล้ว , โช๊ค Tein super street ใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2016, 15:06:07 โดย Turin »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
Re: รถมีเสียงแปลกๆเวลาเบรคครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 15:50:11 »
ยังซ่อมไม่หายเหรอครับ

เจ้า roadster คันนี้

ชอบอยู่อู่มากกว่าบ้านนะครับ

ลองเข้าไปถามใน forum ของ mx5 nb

ใน mazdas247.com หรือยังครับ

อาจจะมีสักคนที่รู้นะครับ

แฟนมาสด้าจากทั่วโลก เค้าไปสุมหัวกันที่นั่นครับ

ออฟไลน์ Turin

Re: รถมีเสียงแปลกๆเวลาเบรคครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 16:14:57 »
เจ้าของมันโรคจิต ชอบเนียนๆครับ  ::)

จริงๆวันที่เอาเข้าอู่ ผมชะล่าใจไปหน่อย ดันไปจอดทิ้งไว้ พอเค้าไปลองเองเลยไม่เจอ

เรื่องเสียง อ่านบอร์ด ตปท ยากอ่ะครับ อธิบายเสียงไม่ถูก  :-\