ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามระหว่าง โคโลราโดกับไทรทัน  (อ่าน 3890 ครั้ง)

ออฟไลน์ pond21527

• Newbie
  • *
สอบถามระหว่าง โคโลราโดกับไทรทัน
« เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 14:41:31 »
ผมกำลังจะซื้อรถ ระหว่าง Colorado High Country กับ Mitsubishi Triton
สี่ประตู ขับสี่ ตัวท๊อบทั้งคู่ อยากทราบว่าตัวไหนดีกว่า ในทุกๆด้านนะครับ เช่น
-อัตราสิ้นเปลือง
-ช่วงล่างความนุ่ม
-ความเงียบในห้องโดยสาร
-ความทนทาน
-การใช้งานระยะยาว
-และอื่นๆ

ถามเพิ่มว่าไทรทันที่คนอื่นเค้าบอกกันว่าเฟืองท้ายหอนนี่ ทุกคันมั้ย หรือเป็นแค่ไม่กี่คันแล้วก็พูดกันต่อๆมาจนเป็นประเด็น

ปล.ขอเฉพาะสองรุ่นนี้นะครับ โดยส่วนตัวไม่ชอบสองยี่ห้อตลาดด้วยเหตุผลส่วนตัว ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2016, 14:58:16 โดย pond21527 »

ออฟไลน์ SETTHASART

• Hero Member
  • รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
Re: สอบถามระหว่าง โคโลราโดกับไทรทัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 15:00:51 »
เรื่องเฟืองท้ายหอนตอนผมสิงในคลับมีหลายคันนะครับ ไม่เพียงแค่ไม่กี่คันแล้วเกิดปากต่อปาก แต่เค้าก็แก้กันได้

ออฟไลน์ tnp_super

Re: สอบถามระหว่าง โคโลราโดกับไทรทัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 15:02:02 »
โคโลราโดให้ระบบเตือนเพื่อความปลอดภัย และระบบอำนวยความสะดวกมาเยอะกว่า การออกแบบภายในภายนอกสวยกว่า. แต่ไทรตันมีดีตรงระบบขับสี่และมีถุงลมให้เจ็ดลูกและเบาะหลังที่นั่งสบายกว่านิดหน่อย ส่วนช่วงล่างต้องลองขับทั้งคู่   

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 16:34:49 »
เชฟโด้ ออปชั่นล้นมากจนผมอิจฉา
แต่เรื่องอื่นไม่ทราบครับ

ไทรทัน เฟืองท้ายหอนเป็นกับเกียร์ออโต้ ผมเคยสิงในคลับ
บางคนบอกแก้ได้ บางคนบอกแก้ไม่หายขายทิ้ง
บางคนบอกเปิดเพลงเอาช่างมัน

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 19:58:28 »
เฟืองท้ายหอน เจอเยอะครับ

แต่หลายคนที่เอามาพูดไม่รู้ด้วยซ้ำว่ามันหอนยังไง มันไม่ได้หอนตลอดเวลาหรอกครับ มันหอนที่ช่วงความเร็วบางช่วง เช่น บางคันที่ช่วงวิ่ง 90 บางคันที่ 110 ประมาณนี้ และเสียงมันก็ไม่ได้ดังขนาดนั้น เสียงยางยังดังกว่าอีก

แต่มาตรฐานคนเราไม่เหมือนกันบางคนรับได้บางคนรับไม่ได้

ณ เวลานี้ โด้จัดเต็มจริง แต่ระบบเกียร์ ชอบไทรทั่น ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2016, 20:01:48 โดย tierak »

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 20:52:07 »
โคโลเลยครับ ลองมาแล้วว่าจะเอาวีโก้ที่จอดไม่ได้ใช้ไปเทินเลยรอแค่ของแถมโดนใจแค่นั้น

ออฟไลน์ Cheze_Cake

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 22:59:57 »
ที่ผมเลือกโด้ ส่วนหนึ่งเพราะโด้มันไม่มีdefectอะไรน่ากลัวเลยครับ

อัตราสิ้นเปลือง ผมจับทุกถัง เเรกๆไม่ชินกับรถได้เเถวๆ12ปลายๆ หลังๆเหยียบเยอะกว่าตอนเเรกอีก ได้เเถวๆ13กลางๆมา 4 ถังติดเเล้ว (สงสัยพ้นรันอิน ;D) สำหรับบล๊อคHigh Powerอัตราสิ้นเปลืองนี้ผมว่าโอเคเเล้ว หลายคนอาจติดใจ2.8 เเต่บล๊อคduramax2.5 440นิวตัน มันไม่ด้อยเลยครับ เร่งขึ้นเร็ว ขึ้นเเบบสมุทด้วย เรียกใช้งานเเรงก็มารอที่เเป้นคันเร่งตลอด

ช่วงล่าง ไม่เคยลองไทรทันนะครับ เเต่ผมว่าโด้ก็เนียนนุ่มพอสมควรเลยเเหละ

ความเงียบ 120เริ่มดังครับ  80-110สุนทรีมากๆ

ความทนทาน อย่างที่บอก ผมเลือกโด้เพราะรุ้สึกว่ามันเป็นกระบะค่ายรองที่ทนมากเเละไม่มีdefectด้วย ถ้าซื้อมาใช้ก็สบายใจได้ เจอพวกmy12เกิน2เเสนโลหลายคันมาก TBZของเพื่อนบ้านก็เเสนโลต้นๆ ก็ไม่มีอะไรจุกจิก

ไทรทันมีดีขับ4เเต่เสียดายมี5เกียร์ โด้ได้พวกมาลัยไฟฟ้า มีเตือนนอกเลนกับเตือนชนหน้า(ทำให้ขับโครตชิว) มีบอกค่าลมยาง+ค่าเเบต(ค่าเเบต ถ้าหาข้อมูลเพิ่มเติม เราสามารถรุ้ได้เลยครับว่าเเบตเราจะไปรึยัง มันจะมีช่วงค่าที่ควรอยู่ครับ ว่าช่วงเดินเบา,ช่วงรอบ2000,ช่วงเปิดเเค่ไฟAC ค่าเเรงดันเเบตควรจะอยู่ช่วงเท่าไร เรื่องนี้ถ้าออกโด้จริง ถามมาหลังไมได้ครับ มีกระทู้อยู่ ฮ่าๆ)ป้องกันไปดับกลางทางหรือระวังเรื่องเเบต มีรีโมตสตาทให้คนเเก่กับเด็กที่บ้านด้วย เบื่อๆก็คุยกับเจ๊siriครับ โครตฮาา55+

จริงๆมันก็น่าเล่นทั้งคู่เลยครับ ไปลองขับดูก่อน ชอบตัวไหนจัดได้เลย ไทรทันก็ดี เเต่โด้หล่อกว่าา(ชุดเเต่งHighcountryสวยดีครับ) ฮ่าๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2016, 23:41:43 โดย Cheze_Cake »
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ ento

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 09:33:44 »
เคยเห็นโด้ป้ายแดง เปิดกระโปรง เปิดไฟกระพริบข้างทาง  เจ้าของเดินวนทำหน้าเซ็งๆ  เชียร์ไตรตั้นครับ

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 09:47:49 »
ต้องลองขับคับ
 triton มีดีที่เบาะหลังกับระบบ 4wd เเละairbag7 ลูกคับ เสียอย่างกระจังหน้า
colorado Highcountryให้ระบบเตือนเพื่อความปลอดภัย และระบบอำนวยความสะดวกมาเยอะกว่า
ถ้าให้เลือกขอ ไปcolorado Highcountry  เพราะรูปร่าง กับอัตราเร่งคับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 16:34:39 »
จากที่สิงในคลับ ไตรตั้นเกียร์ออโต้ หอนทุกคัน
หอนมากหอนน้อยไม่เท่ากัน
และส่วนมากหอนที่ความเร็ว 60-80 ไม่ได้หอนตลอด
อินเตอร์ซึมหายไปแล้ว น้ำมันเครื่องหายยังพอมีเห็นอยู่
ขับสบายๆไม่ต่างจากโด้มากนัก

ดีเฟคโด้ไม่ค่อยเห็นแล้ว
แต่ถ้าพังเมื่อไหร่ ราคาหนักครับ พี่ผมทำอู่อยู่ เลยทราบราคา
แต่ไม่พังกันง่ายๆ ถ้าไม่มือซนดันรางหนักไป
หรือขับไม่ปกติเหมือนชาวบ้านทั่วไป

ถ้าให้เลือกขอเลือกโด้ดีกว่า
เพราะตัวท็อปทั้งที อยากได้หน้าตาที่ต่างจากตัวธรรมดา
 High Country ให้ชุดแต่งมาสวยเลยทีเดียว สวยจบๆจากศูนย์
แต่ไตรตั้น ตัวท็อป 4x4 ต่างจากตัว Plus แค่สติ๊กเกอร์
ถ้ามองจากด้านนอก
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 09:00:49 »
คู่นี้ผมเชียร์โด้ ไทรทันผมจะยอมถ้าออโต้ 8 สปีดมา

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 12:17:08 »
ไม่เคยขับไตรตัน
แต่โด้นั้น ลองไปขับเถอะครับ ความคาดหวังแต่ละคนไม่เท่ากัน  สำหรับผมผมว่า ไม่ผ่าน
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22