ผู้เขียน หัวข้อ: (นอกเรื่อง) จะซื้อมือถือใหม่คิดจนปวดหัวแล้วครับ ช่วยผมที  (อ่าน 8762 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
ปัจจุบันนี้ผมใช้ nomia เอ้ย nokia 6110 navi ผ่านการใช้งานมาเกือบ3ปี เริ่มมีปัญหาเพราะผมทำตกพื้นไปแล้ว 5 ครั้ง เครื่องมันก็ยังใช้ได้อยู่หรอกแต่มันเริ่มมีปัญหาคือ บางครั้งเวลามีสายเรียกเข้ามันรีสตาร์ทเองเฉยเลย วันนึงๆบางทีเป็นสิบรอบเลย flash เครื่องใหม่ ลง firmware ใหม่ก็แล้วยังไม่หาย ก็เลยจะตัดความรำคาญซื้อใหม่อีกเครื่องมาใช้แทน ทีนี้ตัวเลือกผมมันเลือกไม่ลงซักที

- Iphone ชอบตรงจอใหญ่ดี กับระบบสัมผัสไวใช้ได้ โปรแกรมเพียบแต่ต้องแหกคุกก่อนนะ แต่เบื่อมันมากที่สุดอีตอนจะเอาเพลงใส่เข้าเครื่องเนี่ยแหละ ทำไมขั้นตอนมันวุ่นวายอย่างนี้ฟระ กล้องกากมากๆ แถมราคาแพงเว่อร์ ประกันปีเดียวพอๆกับชาวบ้าน แต่ราคาแรงได้ใจจริงๆ

- BB เล็ง Bold 9700 ไว้อยู่ แต่ถ้าไม่ใช้ BBM กับ Email ประจำแล้วล่ะก็ตรูจะซื้อมันมาทำไมฟระ ไม่มีหน่วยความจำในตัวอีกต่างหาก ราคาพอรับได้

- Nokia N900 สนใจมากที่สุด ดูๆแล้วชอบมันไปซะทุกอย่าง แต่ปัญหาตอนนี้คือผมยังหาเครื่องจริงมันดูไม่ได้เลย ศูนย์ Nokia ไม่มีเครื่องโชว์ กับระบบปฏิบัติการใหม่ล่าสุดที่โปรแกรมรองรับมันยังมีไม่เยอะ

- Nokia X6 กลับสู่ความคุ้นเคยแบบเดิมๆกับซิมเบี้ยน ไปลองมาแทบจะไม่ต้องปรับตัวอะไรเลย เมนูหน้าตาเหมือนเดิม มีหน่วยความจำในตัว 16 GB โปรแกรมรองรับมากมายเช่นเคยเพราะมันเป็นซิมเบี้ยน ราคาสมเหตุสมผล

ช่วยผมคิดหน่อยดีกว่าครับถ้าเป็นคุณจะเลือกเครื่องไหนเพราะอะไรครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
แนะนำ X6 ครับ
(ส่วนตัวแนะนำ Vivaz)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออนไลน์ Nut_K

จากตัวเลือกผมว่า iPhone น่าคบที่สุดอะครับ

ผมก็กำลังจะฝากเพื่อนซื้อมาจาก USA อยู่อะครับ

แต่ถ้าไม่ได้เอาอะไรมากก็ X6 ครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ถ้าทำตกพื้นบ่อยซะขนาดนั้น ขอ Highly Recommend ว่า

อย่าซื้อมือถือหน้าจอสัมผัสเลยครับ

เพราะพวกทัชสกรีนมันไม่ทนมือทนทีนหรอกครับ รับรองว่าทำตกไม่ถึง 5 ครั้ง คุณได้เปลี่ยนเครื่องใหม่อีกรอบแน่นอน

แนะนำ NK 6700 classic วัสดุโลหะ การประกอบเนี้ยบขั้นเทพ ฟังก์ชั่นครบ แถมมีเงินเหลืออีกเพียบ..

เพิ่มเติมอีกรุ่น Sony Ericsson ELM น่าจะเหมาะกับคุณเหมือนกัน ฟังก์ชั่นคล้ายๆกับ 6700 แต่เพิ่มไวเลส และกันละอองน้ำได้ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2010, 22:03:40 โดย Chariot »

ออฟไลน์ Sammy_

อยู่ที่การใช้งานอะครับ
ถ้าให้ผมเลือกในตัวเลือกนี้ผมขอเลือก X6 ครับ กับราคาที่สมเหตสมผล
ลองสำรจวการใช้งานดูครับ
 ;D

ออฟไลน์ kritphakhin

ผมเชียร์ iphone ครับ

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
ถ้าทำตกพื้นบ่อยซะขนาดนั้น ขอ Highly Recommend ว่า

อย่าซื้อมือถือหน้าจอสัมผัสเลยครับ

เพราะพวกทัชสกรีนมันไม่ทนมือทนทีนหรอกครับ รับรองว่าทำตกไม่ถึง 5 ครั้ง คุณได้เปลี่ยนเครื่องใหม่อีกรอบแน่นอน

แนะนำ NK 6700 classic วัสดุโลหะ การประกอบเนี้ยบขั้นเทพ ฟังก์ชั่นครบ แถมมีเงินเหลืออีกเพียบ..

เพิ่มเติมอีกรุ่น Sony Ericsson ELM น่าจะเหมาะกับคุณเหมือนกัน ฟังก์ชั่นคล้ายๆกับ 6700 แต่เพิ่มไวเลส และกันละอองน้ำได้ด้วย

เห็นด้วยครับ สวยแบบ classic

ออฟไลน์ flyboy

• Jr. Member
  • **
ส่วนตัวนะครับ สิบปีที่ใช้มือถือมา มีใช้มือถือจอสัมผัสก็ sony xperia กับ iphone ยอมรับว่าติดใจการใช้งานของ iphone ครับ
ใช้งานง่าย จับถนัด แต่ขั้นตอนการลงเพลงมันก็วุ่นวายนิดนึง ใช้ไปใช้มามันก็คุ้นเองแหละครับ
application เยอะมาก นี่คือเหตุผลที่ผมซื้อ iphone

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
อยากแนะนำ Sony Ericsson Xperia X10  ครับ

เพราะดูคุณจะเล็ง Touch Phone เป็นหลัก

ระบบ Android ตอนนี้ทัดเทียมทุก OS แล้ว App. มีให้เลือกเยอะเพียงพอ

แต่สิ่งพิเศษที่ SONY มีคือระบบเสียงและกล้องระดับเทพ (ดูจากรีวิวเมืองนอก)

แต่...ยังไม่เปิดตัวที่เมืองไทย อิอิ ถ้ารอได้อยากให้รอดูครับ  ;D

"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ Sammy_

เห็นด้วยครับ สวยแบบ classic

อ่านไปๆมาก็เพิ่งคิดได้ครับ เพราะว่าผมใช้ 5800 อยู่ ลำบากมากครับกับการใช้โทรศัพเพราะถ้าเราไม่ได้มาเวลาที่จะนั้งจิ้มมันจริงๆ มันก็เกิดความลำคานได้เหมือนกันครับ จริงอยู่ครับที่ 5800 การสัมพัสยังไม่ดี แต่กาดกดปุ้มตัวเลขยังไงก็สู้ Keypad ไม่ได้

keanetona

ในงบไอโฟน เชลียร์

HTC Touch HD2 อย่างออกนอกหน้า

สเป็คเหนือกว่าไอโฟนในทุกด้าน (ยกเว้นการฟังเพลงที่สู้ไอโฟนไม่ได้)

เหงา ใครๆก็ใช้แต่ ไอโฟน กับ ถั่วดำ มาใช้ WM เป็นเพื่อนผมดีกว่า ตอนนี้ลดราคาเหลือ 24900 บาท

ปล. nexus1 ก็น่าสนใจนะครับ
ปล.2 มีคนเอา android os มายัดไอโฟนแล้ว http://www.mrpalm.com/list3.php?cont_id=2431 ลองดูครับ แต่ถ้าเจ๊งตัวใครตัวมันนะครับ เพราะผมเองก็ไม่เคยลองเพราะไม่มีไอโฟน

เออ ใช่มี HTC HD2 อีกตัวด้วยนี่หน่า แต่ WM ผมเคยไปลองเล่น HTC ของพี่สาวผมมามันดูวุ่นวายพอสมควร แต่โปรแกรมรองรับมันก็เยอะเหมือนกัน สรุป ช้านจะเลือกอะไรดีฟระเนี่ย

ออฟไลน์ Chris Evn

ถ้าชอบ iPhone ผมแนะนำ HTC Desire ครับ
หรือลองๆดู Motorola Motorola Milestone ราคา True 19,XXX บาท ประกัน True 1 ปี
เครื่องหิ้ว ไม่มีประกัน 16,500 @MBK

ปล. iPhone ตัวใหม่จะขายเดือนมิถุนา นะครับ

keanetona

เออ ใช่มี HTC HD2 อีกตัวด้วยนี่หน่า แต่ WM ผมเคยไปลองเล่น HTC ของพี่สาวผมมามันดูวุ่นวายพอสมควร แต่โปรแกรมรองรับมันก็เยอะเหมือนกัน สรุป ช้านจะเลือกอะไรดีฟระเนี่ย

WM รุ่นเก่าๆจะวุ่นวายครับ แต่รุ่นหลังๆตบตีกับมันง่ายกว่าแยะ

ลองเล่นดูครับ ชอบตัวไหนซื้อตัวนั้น

ออฟไลน์ joufo

รอไอโฟนตัวใหม่ครับ

ผมใช้ไอโฟน 3จี ธรรมดาอยู่ รู้สึกโอเคครับ
เพราะแอพที่ใช้ ก็ใช้อยู่ทุกวัน

ผมใช้ไอโฟน เป็น คอมพิวเตอร์พกพาหนะครับ ก็เลยรู้สึกโอเคกับมัน

(แต่ไม่ได้ใช้อะไรหนักนะครับ แค่เช็คเมล ส่งเมล อ่านเอกสารที่แนบมา ดูข่าว เป็นออกาไนเซอร์ แค่นี้ก็ครบครันแล้ว)

ออฟไลน์ prai

ถ้าในตัวเลือกนี้ Nokia N900 ครับ แต่ไม่รู้ว่าทัชมันจะดีแค่ไหน
หรือไม่ก้ Motorola Milestone Android ครับ

คือถ้าทัชแล้วมีคีย์บอร์ดจะเป็นอะไรที่ประเสริฐมากๆ ครับ
เพราะผมใช้ LG PRADA II (KF900) อยู่ครับ
ถึงมันจะไม่มีแอปให้เลือกเหมือนค่ายอื่นๆ มากมายนัก
แต่ผมชอบตรงคีย์บอร์ดและมัตติทัชมันนี่แหล่ะ
เวลาพิมพ์ข้อความ เล่นเอ็ม เล่นเฟสและฮฟ. สะดวกมากกกกกกกก
ถึงไม่อยากเปลี่ยนไปไหนอีก แล้วคุณจะติดใจเชื่อผมสิ!

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
N900 ลองมาดูที่ Nokia Shop เดอะมอลล์ บางกะปิ ก็ได้คับ มาตัวเครื่องจริงให้ลองเล่น
สต. ลองเล่นแล้วผมว่า Neamo ในตัวนี้ ถ้าไม่คุ้นมือมาก่อน ใช้ยากไปหน่อยคับ
เพราะพื้นฐานเดิมๆ ของ Nxxx (เลข 3 ตัว) ไม่ได้ออกแบบมาเป็นโทรศัพท์อยู่แล้วคับ
ถือว่า N900 เป็นรุ่นแรกของ Nxxx ที่ติดฟังก์ชั่นโทรศัพท์ และทำออกขายทั่วไปในภูมิภาคนี้ครั้งแรกเลยก็ว่าได้

แต่ถ้าจะแนะนำจริงๆ ผมว่ารอ iPhone 4G ดีกว่าคับ  ;)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ st_citroen

ผมคัดค้านยี่ห้อNครับ ถ้าเครื่องไหนมีปัญหาเวลาเคลมๆยากมาก(ไม่ให้เคลมด้วย) คือ ตอนเวลาอยู่ในประกันเครื่องผมก็มีอาการอย่างที่คุณพูดมานั่นแหละครับ(คล้ายๆกัน) ทางศูนย์(ปิ่นเกล้า+ฟิวเจอร์รังสิต)ก็แบบดึงเวลาไว้ลงนู้นลงนี่ให้ใหม่หมดใช้ไปสักพักก็เหมือนเดิม แล้วพอเอาไปเช็คอีกทีตอนหมดประกันแล้ว บอกบอร์ดเสียต้องเปลี่ยนใหม่ ราคาเป็นหมื่น จากนั้นผมก็เลิกใช้ยี่ห้อนี้เลยครับ ที่บ้านผมก็ไม่มีใครใช้อีกเลย นอกจากเครื่องแบบถูกๆพันสองพัน ใช้ได้ทนดีครับ เครื่องแพงๆลูกเล่นเยอะอย่าไปเล่นเลยครับ มีปัญหาแล้วเรื่องมากไม่ยอมเคลม
ปล.ล่าสุดเพื่อนผมก็โดนไปอีกคนครับ

...เชียร์ HD2 ครับ

keanetona

ผมคัดค้านยี่ห้อNครับ ถ้าเครื่องไหนมีปัญหาเวลาเคลมๆยากมาก(ไม่ให้เคลมด้วย) คือ ตอนเวลาอยู่ในประกันเครื่องผมก็มีอาการอย่างที่คุณพูดมานั่นแหละครับ(คล้ายๆกัน) ทางศูนย์(ปิ่นเกล้า+ฟิวเจอร์รังสิต)ก็แบบดึงเวลาไว้ลงนู้นลงนี่ให้ใหม่หมดใช้ไปสักพักก็เหมือนเดิม แล้วพอเอาไปเช็คอีกทีตอนหมดประกันแล้ว บอกบอร์ดเสียต้องเปลี่ยนใหม่ ราคาเป็นหมื่น จากนั้นผมก็เลิกใช้ยี่ห้อนี้เลยครับ ที่บ้านผมก็ไม่มีใครใช้อีกเลย นอกจากเครื่องแบบถูกๆพันสองพัน ใช้ได้ทนดีครับ เครื่องแพงๆลูกเล่นเยอะอย่าไปเล่นเลยครับ มีปัญหาแล้วเรื่องมากไม่ยอมเคลม
ปล.ล่าสุดเพื่อนผมก็โดนไปอีกคนครับ

...เชียร์ HD2 ครับ

ศูนย์ N ห่วยจริงๆครับ ผมกับเพื่อนผมโดนไปเต็มๆ(สาขามาบุญครอง) และ จาก N70 เป็นจุดพลิกผันที่เปลี่ยนผมจากบูชาเป็นสาปส่ง เอาเป็นว่า เครื่องถูกๆที่ซื้อไปจับฉลากปีใหม่ ผมยังซื้อยี่ห้ออื่นไปจับเลย

มาใช้ HD2 เป็นเพื่อนผมกันเยอะๆครับ ตอนนี้เขาลดราคาจาก 28900 เหลือ 24900 และมีกระเป๋าแถมด้วยนะครับ

เมื่อวานนี้ไปลองจับ HD2 นิดหน่อยมาแล้วแต่ยังไม่ได้ลองเล่นจริงๆจังๆเลย มันก็เข้าท่าดีนะ แต่มันไม่มี mem ในตัวใช่รึเปล่าครับ

keanetona

เมื่อวานนี้ไปลองจับ HD2 นิดหน่อยมาแล้วแต่ยังไม่ได้ลองเล่นจริงๆจังๆเลย มันก็เข้าท่าดีนะ แต่มันไม่มี mem ในตัวใช่รึเปล่าครับ

ใช้ Micro SD ครับ ถ้าจำไม่ผิดจะรองรับได้ถึง16GB แต่ในกล่องแถม 8GB ให้แล้วนะครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
อ่านกระทู้นี้แล้วงง เหมือนไม่ใช่แนว - -"
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ akkavit

• Full Member
เท่าที่ทราบจากคนรอบข้างมาบ่างและลองเล่นมาแล้วนะครับ

ตัวไอโฟน ดีครับใช้งานทันนิ้วมือดีไม่มีหน่วง แต่มีข้อเสียเรื่องแบต พี่รหัสผมเขาใช้แล้วเขาบอกว่าแบตหมดไวมาก มันต้องซื้อสายชาร์ท สามเส้น ในรถ ในบ้าน และที่ทำงาน  ใช้ไปสามเดือน  ขาย  ไปใช้ บีบี สตรอม ครับ (ตรงจุดนี้เป็นไอโฟนรุ่นไหนไม่แน่ใจนะครับ แต่ไม่ใช้ตัว สามจีเอสแน่ๆ)

ส่วนบีบี รุ่นพี่เชียรมากว่ามันดี อย่างน้อยก็แบตหมดช้าแน่นอน แต่สำหรับผม หน้าตาการใช้งาน ธรรมดาไปหน่อย แถมถ้าไม่เสีย จีพีอาร์เอส หรือ เอด รายเดือน มันก็ทำไรไม่ได้เลย ธรรมดาทันที เพราะส่วนใหญ่  จะแชท ท่องเน็ต สะส่วนใหญ่ รวมถึง บีบี กันด้วย   ส่วนเรื่องการใช้งานเมนูต่างๆ ไอโฟน หวือหวา กว่าคับ เพระหน้าจอเป็นมัลติทัช แม้ แบคเบอรรี่ สตรอม ที่เป็นทัชสกรีนเหมือนกันก็ยัง ธรรมด๊าธรรมดา ไม่มีอะไรเลย อย่างมากก็ ตั้งตรง หรือตะแคงข้าง หน้าจอก็หมุนให้ตามแนวเท่านั้น แต่ช้า ไม่ไว   แต่เรื่องแชท กับท่องเน็ต ทำได้ดีมาก ไวดีมาก

ส่วน x6  พลีสว่า อย่าเลยครับ ประกอบแย่มาก พลาสติคจับดูว่า ตระกล้าผ้าบ้านผมก็แนวๆนี้เลยนะ เวลาบีบมีเสียงก๊องแก๊กเล้กน้อย  ไม่แน่นเท่าที่ควร ตรงนี้คนรอบข้างผมก็พูดๆเช่นกันว่า ราคามันแพงมาก   เมื่อเทียบกับ แท่งพลาสติคที่อยู่ในมือ มันให้ความไม่แน่นมือเอาเสียเลย 

ถ้าชอบโนเกีย  ผมแนะนำ e71 ครับ  เป็นโทรศัพท์ที่ประกอบดีที่สุดในตอนนี้เลยนะ ผมว่า วัสดุทำจากโลหะ ราคา พอๆกับ แบคเบอรรี่ ตัวต่ำสุด คุ้มราคา มีครบหมด เล่นอะไรได้ เหมือน บีบี มีอย่างเดียวทำไม่ได้คือ แชทบีบี เท่านั้น

ปล ถ้าเป็น e72 ไม่แนะนำนะครับ ไปจับมาแล้ว  ประกอบแย่กว่า e71 มาก   พลาสติคเกรดแย่ลงกว่ามาก  ในขณะที่ e71 โลหะ เกือบทั้งดุ้น  ลองสัมผัสดูนะครับจะทราบ

แต่ถ้า เบื่อโนเกีย ตอนนี้ ผมสนใจ โทรศัพท์ ระบบปฏิบัติการ แอรดรอยมากเลยนะ ผมว่า มันน่าค้นหาดี เพราะความใหม่  แนะนำ โมโต  ไมสโตน  นะครับ สวยดี น่าสนใจ และเห็นว่า มีแอปปริเคชั่นน่าเล่นมากมาย 

สรุปตามความเห็นผมนะ  ถ้าเอา บีบี ถ้าไม่แคร์เรื่องแชทจากพินบีบี  ผมแนะนำ โนเกีย ตระกูลe  จะดีกว่านะครับ ทั้งเรื่องประกอบ วัสดุ เหนือกว่า การใช้งานก็เท่าเทียมกันครับ

แต่ถ้าชอบ ฟีเจอร์การใช้งานรวมถึงเล่นเกมส์ สนุกก็ไอโฟนคับถ้าไม่แคร์แบตหมดไว   แต่ถ้า อยากได้บีบีสไตลส์ ไอโฟน แนะนำ บีบีสตรอม จอใหญ่ดีครับ แต่ไม่ลื่นไหลเท่าไอโฟนนะคับ ขอบอก

ส่วนตอนนี้ ส่วนผมขอแนะนำ   โซนี่อี  vivaz  นะครับ เล็กดีแต่จอใหญ่สีสวย  ช่วงนี้ถ้าใช้บัตรซิตี้แบงค์ ที่เซนลาดพร้าว ลดราคาเหลือ หมื่นห้า เศษๆ ครับ  จากราคา18990

และอีกตัวที่แนะนำคือ โมโต ไมสโตน ระบบแอนดรอย ครับ  น่าสนใจมาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2010, 12:04:42 โดย akkavit »