ผู้เขียน หัวข้อ: คุณภาพของยาง Deestone Payak 007 R601 และว่าด้วยเรื่องของการใส่ยาง SUV ในรถเก๋ง ?  (อ่าน 9425 ครั้ง)

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ตามหัวกระทู้เลยครับ

Deestone Payak (พายักษ์ ผมอ่านถูกไหมเนี่ย ???) 007 R601 มีท่านใดเคยใช้ไหมครับ คุณภาพ ความทนมาน การขับขี่เป็นอย่างไรบ้างครับ

และการนำยาง SUV มาใส่ในรถเก๋ง มีใครเคยลองทำไหมครับ ไซส์ยางไม่ต้องใหญ่ครับ แค่ 14 15 16 17 แล้วการตอบสนองเป็นอย่างไรกันบ้างครับ การบังคับเลี้ยว การหยุดรถ ?

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

• Hero Member
เคยใส่ในTriton Plus4ประตูออโต้ตัวเก่า ลายดอกยางก๊อปมิชลินมา แต่คุณภาพสู้ไม่ได้เลย ลื่นShiftหายตั้งแต่ยังไม่ถึง5พันโลแรก U-Turnบนถนนแห้งธรรมดา เผลอแตะคันเร่งมากกว่าปกตินิดเดียว หมุนเลย ต้องใช้วิธีประคองคันเร่งเอา รีบไม่ได้เลย ยิ่งเจอฝนตกยิ่งแล้วใหญ่ kick downไม่ได้เลย ท้ายบานออกทันที สุดท้ายต้องถอดทิ้งไปใส่ Hankook AT-M จบเลย อาการลื่นทุกอาการหายเกลี้ยง
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ kiwiwi

เคยใส่ในTriton Plus4ประตูออโต้ตัวเก่า ลายดอกยางก๊อปมิชลินมา แต่คุณภาพสู้ไม่ได้เลย ลื่นShiftหายตั้งแต่ยังไม่ถึง5พันโลแรก U-Turnบนถนนแห้งธรรมดา เผลอแตะคันเร่งมากกว่าปกตินิดเดียว หมุนเลย ต้องใช้วิธีประคองคันเร่งเอา รีบไม่ได้เลย ยิ่งเจอฝนตกยิ่งแล้วใหญ่ kick downไม่ได้เลย ท้ายบานออกทันที สุดท้ายต้องถอดทิ้งไปใส่ Hankook AT-M จบเลย อาการลื่นทุกอาการหายเกลี้ยง

โชคดีจริงๆที่ไม่ได้ใช้
เกือบใช้พ่อมีเพื่อนเป็นเจ้าของ

ไว้เจอแล้วผมจะบอกเพื่อนให้ครับ

ออฟไลน์ ps000000

ส่วนตัวผมว่ามันไม่น่าจะเหมาะนะครับ แต่ของแบบนี้ต้องลอง
(ยาง SUV ใส่เก๋ง)

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
อุ่ย R601 ลื่นเหรอครับ? ผมเคยใช้แต่ R402 ในกระบะ สภาพมันดีกว่า R611 (Duravis) ของบริดจ์สโตนอีกนะ บรรทุกหนักสบาย+ดอกทนมากด้วย

สงสัยยี่ห้อนี้จะไม่เหมาะกับรถยนต์นั่งจริงๆ  :'(
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

จขกท เอาไปใส่ในมาร์ชหรือเปล่าครับ

ผมว่ายางเดิมๆ พวก 185/65 R15 ก็พอแล้วนะครับ กำลังดีไม่ใหญ่ไม่เล็กไป สูงขึ้นนิดนึงแล้วละ

ออฟไลน์ Arado_kung

เอาตรงๆนะครับ อย่ายุ่งกับยี่ห้อนี้ดีที่สุด Maxxis,Apollo ยังดีกว่า ส่วนตัวไม่เคยซื้อใช้เองแต่ประสบการณ์กับคนรอบตัวที่ใช้ยางยี่ห้อนี้ค่อนข้างเลวร้ายมาก ยางรถเก๋งผมเคยขับยางทั้งแข็งและหอนทั้งที่เป็นยางใหม่(ดูจากวันที่ผลิต) ส่วนยางรถกระบะนี่โคตรเฟล หน้ายางส่วนที่เป็นดอกยางร่อนมาเป็นแผ่นๆยังกะพวกยางหล่อดอกรถบรรทุกที่หล่อมาไม่ดี

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
Re: คุณภาพของยาง Deestone Payak 007 R601 และว่าด้วยเรื่อง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 07:04:10 »
เพื่ออะไรครับ มันจะกระด้างกว่า จะหวังความทนหรอครับ

ถ้าหวังความทน เอารุ่น vincente R302 ก็ได้ ยางเก๋ง แต่เน้นทน เสียงดังไม่สน เกาะไหม เกาะครับ (ใช้มา 3หมื่นละ) ระหว่าง อัลเมร่า รถขับทุกวันไปทำงาน และรถเช่า City CNG (คันนี้เปลี่ยนตามคันแรก พึ่งวิ่งไป 1.5หมื่น) ใช้ยางคนละขนาดเท่านั้น  แต่ผมเห็นแล้วงง มากๆ เพราะมันปั๊มว่า เทรดแวร์ 500 (โอ้โห ไม่ให้ดังได้ยังไง .) เคยขับ บริดสโตน ว่าแข็งๆ ยางอีโค่คาร์แล้วเทรดแวร์ 340-380 มั๊ง นี่คือ แข็งและดังกระเทือนด้วย มากที่สุดแล้ว ยี่ห้อก็กู๊ดเยียร์อ่ะ ในซิตี้เหมือนกัน

ก่อนหน้าไม่เคยใช้ยางเทรดแวร์เกิน 350 กระโดดมาเพราะคนเปลี่ยนเขาไม่ได้ดูพวกนี้ ดูแค่ สัปดาห์ผลิต-ปี พอเลย

ตอนตั้งศูนย์ สลับยาง กลับไปถามร้านที่เปลี่ยน คำตอบคือ ทำมาให้แทกซี่ใช้ วิ่งเยอะๆ รถเช่า รถบริษัท ....

ยางรุ่นนี้ ดีกว่าบริดสโตน ตัวล่างๆ และECOPIA แน่นอนในเรื่องการรีดน้ำขัง 1-1.5ซม. (ขังบนผิวถนน) เพราะเคยเทียบเส้นทางเดียวกัน น้ำขังประจำ วิ่ง 60-65 ดีสโตน รีดน้ำและเก็บเสียงดีกว่า บริดสโตนที่ว่า ไม่มีเหินน้ำ...ไม่มีออกอาการเลย 

***หน้ายางแข็ง เหมือนท่านบนว่าแน่นอน ก็ดู เทรดแวร์ มันทำมาเพื่ออะไร ค่าผิดพลาดไหม ปาเข้าไป 500 พึ่งเคยเจอะเจอนี่แหละ ***ดังนั้น ถ้าจะเอาทน วิ่งไปเรื่อยๆ ไม่สนใจเสียง ไอ้นี่แหละ ใช้มาเท่าที่บอก เข้าระยะ 3หมื่นโล ตุ่มยาง หนวด มันยังเกือบจะครบทุกเม็ดอ่ะ ***

ออฟไลน์ wa330

Deestone ดียังไงต้องคนเคยใช้r302ล๊อตแรกๆเท่านั้นที่รู้

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ  ;D

จขกท เอาไปใส่ในมาร์ชหรือเปล่าครับ

ผมว่ายางเดิมๆ พวก 185/65 R15 ก็พอแล้วนะครับ กำลังดีไม่ใหญ่ไม่เล็กไป สูงขึ้นนิดนึงแล้วละ

คุณรถสีเขียว - เบื่อจังคนรู้ทันครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
พี่คนที่ผมเคยจับ R302 ให้ ตอนเทรดแวร์ 420 พอ 500 ผมไม่จับละ เพราะหูนางเซนซิทีฟมาก

ผมหนีไปจับ V12 EVO2 ให้คนนึง กับ DZ102 ให้อีกคน (ได้ราคาพิเศษพอดี)

R302 ตอนนี้ เมื่อ Apollo Alnac 4G (และ 4Gs ตามมาติดๆ) ด้วยราคาต่ำกว่า ผมว่ากลายเป็นยางนอกสายตาผมไปแล้วครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

พี่คนที่ผมเคยจับ R302 ให้ ตอนเทรดแวร์ 420 พอ 500 ผมไม่จับละ เพราะหูนางเซนซิทีฟมาก

ผมหนีไปจับ V12 EVO2 ให้คนนึง กับ DZ102 ให้อีกคน (ได้ราคาพิเศษพอดี)

R302 ตอนนี้ เมื่อ Apollo Alnac 4G (และ 4Gs ตามมาติดๆ) ด้วยราคาต่ำกว่า ผมว่ากลายเป็นยางนอกสายตาผมไปแล้วครับ

Alnac 4G แอบน่าลองครับ สำหรับยางชุดต่อไป