ผู้เขียน หัวข้อ: มาลองดูผลงาน flushing oil กัน  (อ่าน 81546 ครั้ง)

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
มาลองดูผลงาน flushing oil กัน
« เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 03:04:33 »
สวัสดีคับทุกท่าน

ผมได้รถคันนี้มาไม่นานนี้เอง ขับสนุก แรง ทุกอย่างเข้าท่าหมด ยกเว้น! เสียงเครื่องตอนสตาร์ทนี่ชวนเก็กซิมเอามากๆ เพราะดังยังกับกลองแต็กวงเมโลดี้ รร.ประถม

ซึ่งก็ไม่ใช่เรื่องแปลกสำหรับรถ bmw เครื่องเบนซินเท่าไหร่นัก ดังแทบทุกรุ่นเมื่อแก่ตัวเข้าเรื่อยๆ อายุอานานรถคันนี้ก็ไม่น้อย สิบสองขวบได้แล้ว ผ่านระยะทางมาก็พอประมาณแล้วแสนกิโลเศษๆ ได้มาก็เอาไปจับ fault กับเครื่อง obd2 เล็กๆที่พอพึ่งพาได้ ซึ่งไม่มีอะไรผิดปกติยกเว้นสายกราวนด์ไฟท้ายมันละลาย นี่ก็อาการปกติของรุ่นอีกเช่นเดียวกันต่อกราวนด์เพิ่มเข้าไป ปัญหาจบ แต่ยังไม่ได้ทำแค่นั้น *-*

อ่ะเข้าเรื่อง ..... ผมผ่าน bmw มาหลายคันมากๆ ไม่ได้โม้คับ แต่เกิน10คันในช่วง8-9ปีมานี้ มือสองล้วนๆ เจอมาแล้วสารพัดปัญหา แก้จบเกือบทั้งหมด มีคันเดียวแก้ไม่หายถึงกับขายรถทิ้ง แต่ก็ไม่ได้ปัญหาเกี่ยวกับการขับขี่ แค่เสียงมันดังคนอื่นไม่ได้ยินผมได้ยินคนเดียว เจ้าของใหม่เขาไม่มีปัญหาเลย วินๆ ทั้งคู่ เพราะเขาได้รถซ่อมเปลี่ยนอะไหล่แล้วแทบทั้งคัน ... อ่ะพอ ออกทะเลไกลแล้ว ......

ว่าด้วยเสียงกลองแต๊กตอนสตาร์ทเมื่อหลายคันที่แล้ว และแทบทุกคันเจอปัญหานี้ แต่แทบทุกคันใช้ไปเรื่อยๆก็หายไปเอง เพราะอาการนี้มันมาจากน้ำมันเครื่องไหลขึ้นมาหล่อลื่นช่วงฝาเครื่องไม่ทัน 525i M-Sport ที่ผมใช้อยู่ทุกวันนี้ตอนไปรับรถก็เจอ จอดเดินเบาเครื่องจนทำสัญญา จ่ายเงิน ตรวจรถจนเสร็จเกือบชั่วโมงยังไม่หายเลยคับ ดัง แต๊กๆๆๆๆๆๆๆ ของมันไปตามเรื่อง เซลล์ก็วุ่นวายเรียกช่างมาดู ซึ่งผมยืนยิ้มอยู่ข้างๆเพราะเจอมาแทบทุกคันและคันนี้รถไมล์น้อยมากๆถ้านับตามปีไม่ถึงปีละ5พันโลด้วยซ้ำ แต่ bmw ยุคนี้ set interval ของน้ำมันเครื่องไว้แค่ 12,000km ไม่ได้เยอะแบบรุ่นก่อนๆที่ set ไว้ 25,000km ในช่วงปี 2000-2006 ซึ่งปัญหาน้ำมันเครื่องเป็นโคลนอยู่ใน bmw ช่วงปีนี้แทบทั้งนั้น คันนี้ผมแค่ขับกลับบ้านถึงบ้านเปิดกระจกฟัง เสียงก็หายไปแล้วคับ แต่สตาร์ทใหม่ตอนเช้าหลังจากจอดนานๆข้ามคืนเป็นอีก แต่แปปเดียวก็เงียบ ผิดกับตอนไปรับรถซึ่งดังเป็นชั่วโมง รวบรัดตัดความ หลังจากได้มาอาทิตย์กว่าๆเอาไปถ่ายน้ำมันเครื่องใหม่ หลังจากนั้นจอดอาทิตย์กว่า จอดเป็นเดือนก็หายสนิท สตาร์ทใหม่ๆเงียบกริบ เดินเรียบสนิท ตามแบบอดีตรถ4ล้านบาท(ตอนป้ายแดง) ควรเป็น !

เข้าเรื่องคันนี้ (เสียที) ..... รถคือ 330i E46 ตัวแสบในยุคของมัน เกือบ220ม้ากับรถตัวกะเปี้ยกเดียว มันก็ควรจะขับสนุกแน่ๆล่ะ ผมเคยใช้ 330 รุ่นนี้มาแล้วเมื่อหลายปีที่แล้วสมัยราคามือสองมันยัง7หลักกว่าๆอยู่เลย พอมาคันนี้สภาพของมันคือวิ่งมาแล้วแสนกิโลเมตรเศษๆ ซึ่งถือว่าวิ่งน้อยเมื่อเทียบกับอายุของมัน หลายคนสงสัยไมล์แท้หรือปล่าว ซึ่งตอนซื้อผมไม่รู้เลย แค่เดินเคาะตัวถัง สตาร์ทเครื่องฟังเสียงแล้วลองขับ พอใจจ่ายเงินขับกลับบ้าน แค่นั้นจริงๆ แต่พอได้มาเช็คประวัติกับศูนย์บริการแล้ว หลังจากใช้มาหลายคัน พอรู้จักคนเยอะมากขึ้นก็พอสบายขึ้น แหะๆ แต่ก็ไม่ได้มีประวัติจนถึงปัจจุบัน มีล่าสุดก็เมื่อหลายปีที่แล้ว เอาน่ะพอพึ่งพาได้ อย่างน้อยก็ยังไม่แซงหน้าเลขบนหน้าปัทม์ตอนนี้ก็ดีถมถืดแล้ว 5555 ก็ใช้งานมาเรื่อยๆประมาณเดือนนึง ก็เจอแล้ว1อาการคุ้นเคย นั่นก็คือเสียงกลองแต็กนั่นเอง ไม่ได้ตื่นเต้นเท่าไหร่ เพราะคิดแล้วจะเอาไปถ่ายน้ำมันเครื่อง ก็ถึงวันได้ฤกษ์งามยามดี ไปถ่ายน้ำมันเครื่อง ใช้น้ำมันราคาไม่แพง แกลลอนละพันกว่าบาท 5w-40 พร้อมใส้กรอง หลังจากนั้นก็ไม่ได้สนใจเสียงนั้น คือ เข้ามานั่งในรถ คาดเข็มขัดสตาร์ท ออกรถ ขับปกติ ไม่ได้เปิดประตูเปิดกระจกฟังเสียงแต่อย่างได ขับมาได้3วัน วันนี้เกิดอะไรขึ้นพอจะออกจากบ้านเพื่อนโทรให้ไปหยิบของอย่างนึงไปให้ด้วยเลยสตาร์ทรถแล้วเดินไปหยิบของในบ้าน พอกลับมาที่รถโห! นึกว่าเด็ก รรอนุบาลแถวบ้านเดินสวนสนาม เสียงวาล์วดังเกินทน ความทรงจำในอดีตได้พรั่งพรูกลับมาในสมองเลย flash back สุดๆ ว่าแก้ปัญหานี้ยังไง

แปะลิงค์ youtube ยังไงหว่าา

นี่คือเสียงที่ว่านั่นเองคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2016, 06:11:04 โดย neung23 »
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

Re: มาลองดูผลงาน flushing oil กัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 03:21:34 »
อ่ะเริ่มด้วยการโทรหาเพื่อนที่เป็นช่างอิสระก่อนเลยว่ายังไงดีเพื่อหา second opinion ก่อน มันบอกว่าเรื่องปกติของ bmw บลาๆๆๆๆเสียงวาล์ว บลาาาๆๆๆๆๆ อ่ะโอเค ทำตามที่นึกออกแล้วกัน แต่ก่อนใช้ flushing oil ของ ปตท แต่รอบนี้แวะปั้ม ปตท สองปั้ม เจอแต่พนักงานเพื่อนบ้านทั้งนั้น พอถามทำหน้ามึนใส่ โอเค ถ้างั้นแยกย้ายกันละกันขี้เกียจทำภาษามือ ดูแล้วอธิบายกันยาว พอมาอีกปั้มเจอแบบเดิม แต่ผมจอดอยู่ข้างตู้ขายน้ำมันเครื่องเนี่ย เห็นอยู่ในตู้ พนักงานมันบอกไม่ใช่ #%#@$@ ! ผมเลยชี้ไป ก็ยังบอกอีกไม่ใช่ ฟัคกิ้งออย อ่าวเห้ย ฟักแฟงแตงไทยมาจากไหน ! อ่ะพอ แยกย้ายเหอะ ท่าจะยาว บายยยยยยยยยยยยยยยยยย

ไปเจอปั้มเชลล์ก็เลยแวะไปถาม โอ้โหไม่ทันเอ่ยจบคำ พนักงานแจ้งราคา พร้อมถามเอากี่ลิตรเสร็จสรรพ โอ้วว ไว รู้เรื่องเกี่ยวกับสินค้าของตัวเองแบบนี้สิชอบ พอบอกไปใช้6ลิตร น้องเขาก็บอกว่าไม่เอาพร้อมน้ำมันเครื่องเหรอคับพี่ ลดราคาน้ำมันเครื่องด้วยแถม ฟลัชชิ่งออย อีก4ลิตรอีก ตุ๊กตาด้วย

ขอคั่นแปปนึงคับ ความเดิม คือผมเพิ่งถ่ายน้ำมันเครื่องมาใช่มั้ยคับ ผมเลยแพลนไว้ว่า ถ่ายน้ำมันเก่าออกมาเก็บ เอาฟลัชชิ่งออยเทเข้าไปสตาร์ทเครื่องแล้วเดินเบาตามสูตรฟลัชชิ่งออย แล้วเอาน้ำมันเก่าที่เก็บไว้มาใส่คืน และเปลี่ยนใส้กรองน้ำมันเครื่อง

สุดท้ายเลยเอาแต่ฟลัชชิ่งออยออกมา6ลิตร โดนไป6ร้อยกว่าบาท พร้อมเอาแต้มในบัตรเชลล์แลกไปเลยลดไป250บาท

2011 Prius

Re: มาลองดูผลงาน flushing oil กัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 03:33:42 »
แล้วผมจะไปที่ไหนดีละ? ทุ่มกว่าแล้วด้วย .... ที่พึ่งสุดท้าย พี่ควิกนี่ล่ะ สาขาถนนนราธิวาสฯ ผมเคยเข้าหลายครั้งแล้ว สถานที่สะอาด ใหม่ ใหญ่มาก คือ autobacs เดิมนี่เอง สถานที่เคยมาเดินดูของแต่งรถเล่นประจำ ขอขอบคุณพี่ช่าง ณ ที่นี้ด้วยคับ บริการดีมาก พี่หัวหน้าช่างหรือตำแหน่งอะไรผมไม่แน่ใจ ขออภัยนะคับ พอแกเห็นเป็นเคสแปลกๆ แกมาลงมือทำเองเลย เพราะตอนเข้าไปช่างที่มารับเรื่องพอได้ยินถึงกับขอไปถามพี่คนนี้เลยว่าจะรับรถคันนี้ดีมั้ย พี่แกได้ยินออกมารับเรื่องและขับรถเข้าช่องซ่อมแล้วลงมือทำเองให้เลย ซึ้ง!

เริ่มต้นโดยการดูดของเก่าออกก่อน น้ำมันอันนี้คือเพิ่งถ่ายมาไม่เกิน1อาทิตย์ วิ่งมาไม่เกิน200กิโล คิดแล้วจะเก็บไว้ใส่ใหม่พอเห็นสีดำแล้วคือ บ๊ายบาย ลงถังรีไซเคิลไปเลยนะ บายยยยยยยยยยยยยย .... ดำอะไรเบอร์นั้นคือตกใจมาก ทำไมน้ำมันดำขนาดนั้น เข้าใจคับว่าน้ำมันมีสารช่วยทำความสะอาดแต่ดำไวไปมั้ยแถมมีเศษๆเหมือนโคลนมาเห็นตอนทิ้งน้ำมันลงถังพัก คราบมันเกาะส่วนใสๆของถังเก็บเลยคับ เลยบอกพี่ช่างไปว่า มีน้ำมันเครื่องถูกๆใส่ก่อนมั้ยคับ เพราะเอาจริงๆน้ำมันเครื่องในบีควิกมันมีแต่รุ่นแพงๆเช่น Mobil1 0w-40 2พันกว่า กับ Shell Helix Ultra ซึ่งก็คือตัวที่ผมถ่ายทิ้งตอนนี้แหละคับ อิอิ ช่างบอกมี Helix HX-7 กึ่งสังเคราะห์ เอาวะใช้ไปก่อนเพราะยังไงอีกแปปๆก็ถ่ายทิ้งแน่ๆล่ะ เอาแค่6ลิตรพอ จริงๆรถมันต้องการ 6.5ลิตร แต่ผมไม่ได้เปลี่ยนใส้กรองเลยเอาแค่นี้ก่อน มันพอถูไถไปได้อยู่ซักพักแหละ (คิดเอง) อ่ะโดนไปอีกพันกว่าบาท รู้ราคาร้านข้างนอกคับ แต่สถานการ์ณบังคับ ดึกแล้ว 20.30 แล้ว แถมวันอาทิตย์ ไม่พอยังมีคริสมาสแถมมาอีก จะไปหาจากไหน!!?

ก็เลยเปลี่ยนแผนเป็น ถ่ายน้ำมันเก่าอายุ7วัน200กิโลทิ้ง ----> เอาฟลัชชิ่งออยที่หิ้วมาใส่ ----> เอาน้ำมันกึ่งสังเคราะห์ใส่ชั่วคราวเพื่อล้างเครื่องหลังจากฟลัช ------------------> แล้วค่อยเอาน้ำมันเกรดที่เคยใช้ปกติใส่ พร้อมเปลี่ยนใส้กรองเลยทีเดียว
2011 Prius

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 03:36:53 »
สีแบบว่าาาาาาา นี่หรือน้ำมันเครื่องเบนซินไม่มีเทอร์โบ อายุ7วัน วิ่งไม่ถึง200กิโล ยังกับถ่ายจากรถดีเซล F10 ดีเซลผมแสนกิโลพอดี ถ่ายน้ำมันเครื่องออกมายังไม่ดำขนาดนี้เล้ยยยย #ประชด
2011 Prius

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 03:45:02 »
ได้เวลาพระเอกของเรื่องแล้วคับ flushing oil เทลงไป 6 ลิตร แล้วสตาร์ทเครื่องใช้รอบเดินเบาไม่ต้องเร่งนะคับ มันทำหน้าที่ล้างทำความสะอาดไม่ใช่ปกป้องเครื่อง ฉนั้นถ้าเร่งตอนนี้เครื่องพังผมไม่รับผิดชอบนะคับ ดักคอไว้ก่อนเผื่อบางท่านคิดว่าเร่งแล้วช่วยให้สิ่งสกปรกออกมาเยอะมากขึ้น

ปล. ผมไม่ได้มาขายของให้บริษัทเชลล์นะคับ ผมแค่ผู้ใช้ผลิตภัณฑ์ของเขาแค่นั้น
ปล2. จริงๆผมติ่ง mobil 1 คับ แต่หลังจาก BMW เลิกใช้ Castrol มาใช้ Shell ผมเลยลองใช้แล้วชอบก็แค่นั้น ชอบเพราะถูกกว่า Mobil ด้วย เหตผลหลักๆ

สังเกตสีน้ำมันฟลัชชิ่งดูนะคับ ใสปิ๊งเลย คันก่อนๆที่เคยทำตอนถ่ายออกมาแค่คล้ำๆแบบสีชาจีน หรืออาจจะเข้มกว่านิดหน่อย

เดี๋ยวมาดูผลลัพท์กันคับ ............. มีตาค้างแน่ๆ
2011 Prius

ออฟไลน์ pee1818

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 03:52:32 »
ตาค้างเลยครับ จะตีสี่แล้ว อิอิ

ตามต่อครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 03:53:48 »
ขอเล่าอีกนิดนึงเป็นความรู้นะคับ นึ่คือรูปตอนผมทำฟลัชชิ่งกับอีกคันนึงซึ่งเป็นคันเก่าผมกับน้ำมันฟลัชชิ่งของ ปตท คันนี้มีอาการเดียวกันคือสตาร์เช้าๆชอบดังแต๊กๆเหมือนกัน และ อยู่ในยุคเดียวกันกับคันปัจจุบันที่ bmw ตั้งให้ถ่ายน้ำมันเครื่องทุก 25,000 กิโลเมตร

ตอนเปลี่ยนยางฝาวาล์วลองดูสภาพในเครื่องดูแล้วกันคับ มีคราบโคลนซุกซ่อนอยู่ในบางมุมด้วยซ้ำ ถ้าจะได้ไม่ผิด ตอนนั้นผมได้รถมาใหม่ๆเห่อถ่ายน้ำมันเครื่องทุก5พันกิโล ประมาณ3รอบ เพื่อหวังในเรื่องให้เครื่องสะอาด แต่ท้ายสุดเสียงดังก็ไม่หาย แถมสิ้นเปลือง Mobil1 ด้วยตอนนั้น นึกแล้วโคตรเสียดายตังเลยคับ >:(  เอาน่า ไม่โง่มาก่อนจะรู้ได้ไง

พอวันเปลี่ยนยางฝาวาล์วเปิดฝาออกมาแทบช็อค ทำไมยังโสโครกขนาดนี้ เลยเอาฟลัชชิ่งออยแม่มเลย ได้จบแล้วจบเรื่อง  >:(
2011 Prius

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 03:58:19 »
มาดูผลงานกันคับ ช่างตาค้างกันทั้งบีควิกเลย

ปกติบีควิกมีน้ำมันฟลัชชิ่งขายคับ แต่เป็นแบบเติมในน้ำมันเก่าแล้วถ่ายออกพร้อมน้ำมันเก่า ซึ่งผมไม่รู้ว่าได้ผลมั้ย แต่มันไม่เห็นผลชัดเจนแบบที่ผมทำ เลยเอาแบบที่ผมเห็นด้วยนี่แหละ ชัดเจน สะอาดไม่สะอาด จะได้รู้กันไปเลย

:'(

โสโครกอะไรขนาดนี้ กับน้ำมันอายุ7วัน กับรถวิ่งแค่แสนกิโลแท้ๆ (เดี๋ยวมาเล่าคับทำไมถึงรู้ว่าแท้)
2011 Prius

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 04:05:47 »
ระหว่างรอให้น้ำมันฟลัชชิ่งมันออกจากรถแบบสมบูรณ์ก็เอาน้ำมันถูกๆใส่ไปก่อน ระหว่างนี้ก็ขับชิวๆไปแล้วก็ให้มันหมุนเวียนในระบบไปเรื่อยๆซัก2อาทิตย์ค่อยถ่ายทิ้งแล้วเอาน้ำมันที่ใช้ประจำถ่ายลงไปแทน เพื่อความครบกระบวนความ ตามสูตรที่เขานิยมทำกัน ไม่รู้ไปได้ยินได้อ่านจากไหน

ช่างมันเถอะคับ ........ นี่คือการหาข้อมูลของผมแล้ว ผ่านการ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ โดยผมเองแล้ว ผมเลือกจะทำแบบนี้ เพราะทำในคันเก่ามันหายเป็นปลิดทิ้งเลย ไม่รู้จะไปทำแบบไหนถ้าไม่ทำแบบที่ตัวเองเคยทำแล้วมันหาย ไม่หายก็ใช้ไปเรื่อยๆเด๋วมันก็หายเอง เพราะน้ำมันเครื่องส่วนใหญ่มันก็มีสารทำความสะอาดในตัวอยู่แล้ว แค่ผมอยากได้แบบเร่งด่วน อิอิอิ

เพราะผมทำเพราะผมต้องการไล่วงเมโลดี้ในเครื่องผมออกไป  8)
2011 Prius

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 04:07:24 »
เป็นมะเร็งตื่นบ่อยตื่นมาอ่านพอดี

ผู้รู้หลายคนบอกผมว่า

ไอ่พวกเติมฟลัชชิ่งปกติไม่ได้เรื่อง

ต้องฟลัชแบบนี้เท่านั้น

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 16:05:58 »
มันช่วยชะล้างได้จริงๆใช่ไหมครับ รถผมมีอาการสตาสตอนเครื่องเย็นๆ วาวดังแก๊กๆแบบในคลิปเลย ผมกำลังช่างใจเลยว่าจะลองทำดีไหม

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 01:20:52 »
มันช่วยชะล้างได้จริงๆใช่ไหมครับ รถผมมีอาการสตาสตอนเครื่องเย็นๆ วาวดังแก๊กๆแบบในคลิปเลย ผมกำลังช่างใจเลยว่าจะลองทำดีไหม

ดีขึ้นนะคับ ในมุมมองของผม

อย่างแรง ตอนนี้ดึงก้านน้ำมันเครื่องมาวัดน้ำมันใสยังกับรถใหม่

เสียงตอนสตาร์ทตอนแรกยังดังอยู่แต่เบาลง และ ไม่ถึง10วินาทีจะหายดัง ซึ่งเดิมมันดังกันเป็นนานมากต้องไปขับจากแครายถึงสาธรถึงจะเงียบลง

แต่ที่มันดังตอนนี้ผมไม่ได้วิตกมาก เพราะน้ำมันที่ใช้อยู่ตอนนี้ กึ่งสังเคารห์ถูกๆ(shell hx-7)กะจะใส่อีกซักพักแล้วค่อยใส่สังเคราะแท้ๆที่ใช้ประจำ เครื่องมันระบุให้ใช้สังเคราะห์แท้ < คิดเอาเองนะคับ
2011 Prius

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 12:22:16 »
โอ้ กระทู้ดี ข้อมูลเพียบ ขอบคุณครับ  ;D
เห็นแล้วอยากฟลัชรถตัวเองบ้างจัง
รถผมตอนสตาร์ทก็มีเสียงแกร๊กๆ แบบในคลิปครับ แต่แค่แปปเดียวก็เงียบครับ

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 13:33:17 »

ดีขึ้นนะคับ ในมุมมองของผม

อย่างแรง ตอนนี้ดึงก้านน้ำมันเครื่องมาวัดน้ำมันใสยังกับรถใหม่

เสียงตอนสตาร์ทตอนแรกยังดังอยู่แต่เบาลง และ ไม่ถึง10วินาทีจะหายดัง ซึ่งเดิมมันดังกันเป็นนานมากต้องไปขับจากแครายถึงสาธรถึงจะเงียบลง

แต่ที่มันดังตอนนี้ผมไม่ได้วิตกมาก เพราะน้ำมันที่ใช้อยู่ตอนนี้ กึ่งสังเคารห์ถูกๆ(shell hx-7)กะจะใส่อีกซักพักแล้วค่อยใส่สังเคราะแท้ๆที่ใช้ประจำ เครื่องมันระบุให้ใช้สังเคราะห์แท้ < คิดเอาเองนะคับ
ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมต้องลองบ้างแล้ว  ;) ;) ;)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 19:55:28 »
หลังจาก flushing oil ลงไปแล้วสตาร์ทเครื่องปล่อยให้เดินเบานี่ต้องปล่อยให้มันล้างกี่นาทีครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 19:57:43 »
หลังจาก flushing oil ลงไปแล้วสตาร์ทเครื่องปล่อยให้เดินเบานี่ต้องปล่อยให้มันล้างกี่นาทีครับ

ตามระบุข้างขวดน้ำมัน5นาที แต่ผม10นาทีคับ กะเอาให้คุ้ม
2011 Prius

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 02, 2017, 11:17:34 »
ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมทำบ้าง เป็นตัวเลือกที่ดีมากๆ

ปล. ถ่ายออกมาแทบช็อก  :-[
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 02, 2017, 13:24:16 »
ล้างแล้วจะมีผลในระยะยาวหรีอเปล่าครับผมก็สนflushing oilเหมีอนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2017, 18:34:59 โดย jumpon77 »
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ z4kas

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 02, 2017, 17:20:10 »
เสียงแต๊ก ๆ ๆ  พวกนี้
ถ้าไม่ฟักกิ้งมัน
ปล่อยทิ้งไว้จะมีผลเสียอย่างไรบ้างครับ
เคยได้ยินช่างบางคนบอกมาว่า
ห้ามใช้ ไม่งั้นหัวฉีดอาจทะลุ
จริงเท็จอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 11:35:27 »
ของผมตัว n42 กับคาสตรอลนโยบายสองหมื่นห้า เล่นเอาเครื่องสั่นเป็นดีเซลเลยเปิดฝากระโปรงไว้นี่เต้นผับๆเลย ต้องปิดอายเขา  ::)
พอลองฟรัชชิ่งใช้ตัวน้ำมันล้างเชลแกลลอนสี่ร้อยกับ ptt สังเคราะห์ 5w/40 ถูกๆไปก่อนทนขับได้สองสามร้อยโลถ่ายทิ้ง เปลี่ยนมาใช้โมบิลป๋องทอง 0w40 สวรรค์เลย เงียบลื่นกว่า ptt คนละเรื่องเลยมีดีแค่บัตรเติมน้ำมันแถมห้าร้อยไว้ยั่วยวนใจแค่นั้นเอง
เหมือนขับรถเปล่ากับรถคนนั่งเต็มคัน อารมณ์คันเร่งไฟฟ้ากับคันเร่งสลิง
เลยทำให้รุ้ว่าทุกวันนี้ของถุกและดีมีอยู่จริง ไม่อยากลองยี่ห้ออื่นให้เสียเวลา
ปล.ที่มันเงียบลงเพราะกระเดื่องวาล์วครับ น้ำมันมันเหนียวจับข้นเป็นจารบีเต็มฝาไปหมด ไฟฉายสองดูตามขอบรางโซ่ ขอบฝาจะเห็น
แต่....สองอาทิตย์ต่อมางานเข้าอีก ประเก็นก้นอ่างซึมอีก กูไม่น่าฟรัชเล้ย...   :'(

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 08:22:27 »
ของผมตัว n42 กับคาสตรอลนโยบายสองหมื่นห้า เล่นเอาเครื่องสั่นเป็นดีเซลเลยเปิดฝากระโปรงไว้นี่เต้นผับๆเลย ต้องปิดอายเขา  ::)
พอลองฟรัชชิ่งใช้ตัวน้ำมันล้างเชลแกลลอนสี่ร้อยกับ ptt สังเคราะห์ 5w/40 ถูกๆไปก่อนทนขับได้สองสามร้อยโลถ่ายทิ้ง เปลี่ยนมาใช้โมบิลป๋องทอง 0w40 สวรรค์เลย เงียบลื่นกว่า ptt คนละเรื่องเลยมีดีแค่บัตรเติมน้ำมันแถมห้าร้อยไว้ยั่วยวนใจแค่นั้นเอง
เหมือนขับรถเปล่ากับรถคนนั่งเต็มคัน อารมณ์คันเร่งไฟฟ้ากับคันเร่งสลิง
เลยทำให้รุ้ว่าทุกวันนี้ของถุกและดีมีอยู่จริง ไม่อยากลองยี่ห้ออื่นให้เสียเวลา
ปล.ที่มันเงียบลงเพราะกระเดื่องวาล์วครับ น้ำมันมันเหนียวจับข้นเป็นจารบีเต็มฝาไปหมด ไฟฉายสองดูตามขอบรางโซ่ ขอบฝาจะเห็น
แต่....สองอาทิตย์ต่อมางานเข้าอีก ประเก็นก้นอ่างซึมอีก กูไม่น่าฟรัชเล้ย...   :'(

ไม่นน่าเกี่ยวฟลัชชิ่ง (มั้ง) คับ อิอิ

อัพเดทกระทู้คับ

ตอนนี้ผมถ่ายน้ำมัน Shell HX-7 กึ่งสังเคราะห์ออกไปแทนด้วย Shell Helix Ultra 5w-40

ก่อนถ่าย hx-7 หลังจากใช้มาได้ระยะนึง ตอนทำฟลัชชิ่งใหม่ๆสตาทเช้าๆยังได้ยินแต๊กๆอยู่บ้างคับ แต่หายเร็วขึ้นมาก แล้วก่อนถ่ายออกสตาร์ทแล้วเงียบสนิทแล้ว ผมเลยเอา helix ultra ใส่ เงียบบบบบบ ลื่นนนนนน สตาร์ทเช้าๆไม่มีกลองแต๊กมารบกวนหูแล้วคับ  :-*
2011 Prius

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 00:30:53 »
ใช้ได้ดีแบบนี้คงต้องขอลอกวิธีทำแล้วล่ะครับ ว่าแต่ควรทำทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเลยหรือเปล่าครับ หรือใช้ไปนานๆค่อยทำทีนึงก็ได้ คือผมไม่แน่ใจว่าศูนย์เค้าจะยอมทำหรือเปล่าน่ะครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 00:54:55 »
ใช้ได้ดีแบบนี้คงต้องขอลอกวิธีทำแล้วล่ะครับ ว่าแต่ควรทำทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเลยหรือเปล่าครับ หรือใช้ไปนานๆค่อยทำทีนึงก็ได้ คือผมไม่แน่ใจว่าศูนย์เค้าจะยอมทำหรือเปล่าน่ะครับ

ถ้ารถใช้ประจำถ่ายน้ำมันเครื่องตรงระยะก็ไม่จำเป็นคับ ที่ผมทำเพราะรถซื้อมือ2มาคับผม ไม่อยากแนะนำให้ทำในรถที่ปกติ

2011 Prius

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 18, 2017, 11:03:48 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
อยากลองทำตามเลยครับ ฮ่าๆ