ผู้เขียน หัวข้อ: คุณพ่อหาเงิน ให้ลูกสาว ภรรยาและลูกในท้องนั่งกับ+++  (อ่าน 9811 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
พึ่งช่วยเพื่อนเลือก งบ ไม่เกิน 2 ล้าน

h-1 เก่าสุด รุ่น delux 1.65 ล้านผลิตอินโดปัญหาเยอะมาก

เอารุ่น elite+ 1.5 ล้าน แทนเพราะผลิตเกาหลี ไม่มีประตูไฟฟ้า

มาจิ้น 6 หมื่น

Kia grandcanival 1.9 ล้าน ตัว top มีครบแล้ว แต่มี option เบาะ VIP

แต่เห็นว่าไม่จำเป็น มาจิ้น 4 หมื่น รถเข้ามาไม่เยอะ

สรุปเพื่อนไปเอา H-1 ตามใจเมีย จบข่าว

H-1 กับ Grand กว้าง ยาว เท่าๆกัน ต่างที่ H-1 สูง 1.9 ม แต่ kia 1.7 ม

เรียนถามครับ H-1 Touring ก็ผลิตเกาหลีป่าวอะครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Nikle_pk

ถึงจะเข้าใจ จขกท. ในเรื่องงบ

แต่เชื่อผมได้ไหมครับ เอา Vellfire เถอะครับ รถมันคุ้มค่าเงินมากจริงๆครับ
ใช้ 10 ปี ราคาขายต่อก็ยังโอเคด้วย ไม่หมือนตัวเลือกอื่น ใช้ 10 ปี นี่ราคา
ร่วงระนาวเลยนะครับ จะมือ 1 หรือ มือ 2 ก็ได้ครับ แต่มันจบจริงๆคันนี้

บ้านผม รักมันมากกว่า Benz อีก ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ jojow

• Sr. Member
Alphard หรือ Vellfire ก็ดีทั้งนั้น
เอาเครื่องเบนซินเถอะครับ ดูแลรักษาง่าย
ตัวท็อปๆ  ไม่เกิน 3.4-3.5 ล้าน
ถ้าตัวรองท็อป ก็ไม่ถึงครับ
ตอนนี้ค่าเงินเยน ลดเยอะ ราคาลงมาเยอะพอสมควรครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ h0661036

มีลูกเพิ่มค่าใช้จ่ายก็เพิ่มเท่าตัวนะครับ....เจ้าของกระทู้ลองพิจารณาเอง ความเห็นผมพวกH1 ถ้านั่งเต็ม ช่วงล่างน่าจะดีขึ้น แถวบ้านผมจะนิยม E200 คู่กับH1 

ผมไม่แนะนำ พวก innova esitma 

ออฟไลน์ YZA

ถ้า Innova ติดเรื่องงานประกอบกับวัสดุ
ลองเปลี่ยนเบาะ เอาแบบวัสดุดีที่สุด ผมว่ามันน่าจะดู premium ได้อีกนะ

ออฟไลน์ oryor

Odyssey ครับ
ราคาได้พอดี ได้รถใหม่ด้วย

ออฟไลน์ oatekung

เชื่อเมียดิครับ 2ล้านได้อัลพาด เวลไฟ ปีใหม่ๆเลย
อินโนว่า เกีย มือ1 อาจจะได้ความมั่นใจ
แต่รถ3ล้านกว่า มัน สมรรถนะ ต่างจากล้านปลายๆเยอะแน่ๆครับ  ราคาขายต่อไม่ต้องพูดถึง
อัลพาด เก่านิดไว้ในบ้านยังดูดี ถ้าอินโนงาาหรือ เกีย ดูไม่จืดครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

ถ้าซื้อไหว ไป vellfire ครับ

ทั้งภรรยา และ แม่ภรรยา นั่งสบายทั้งคู่

ชีวิตจะมีความสุข ใช้ยาวเล่นตัวน้ำมันไป ยังไงพี่โตก็ได้เปรียบเรื่องซ่อมบำรุงระยะยาว

ผมก็เคยเจอโจทย์แบบนี้แหละ เงื้ออยู่นาน สุดท้าย แม่ผมกับภรรยาไปดูพร้อมกัน

กลับมาบ้าน นั่งกินข้าว 2 คนพูดพร้อมกันคันนี้แหละ

จบข่าวครับ 555

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

vellfireเถอะครับ 
ทุกวันนี้ภรรยาผมกับลูกชายแอปปี้มากๆครับ
คันอื่นแทบไม่ได้ขับเลยครับ

ออฟไลน์ คุณพ่อหาเงิน

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ ;)
ตอนนี้ลองคุยกันเรื่องค่าใช้จ่ายอยุ่ แต่คิดว่าเงินเยนน่าจะลดลงอีก
บางที่ลดรับปีใหม่ไปแล้ว แต่คิดว่าน่าจะลดลงอีกครับ
ถ้าใครมีลิ้งค์ หรือมีราคาน่าสนใจแจ้งได้เลยครับ ขอบคุณมากครับ
 ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;)

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมก็เป็นอีกคนที่สู้ราคา Velfire Gen3 ไม่ไหวครับ

Alphard Gen1 ก็เก่ามากไปครับ แถมเป็นรถเกรย์
Velfire Gen2 ก็ยังสนใจอยู่ครับ แต่ก็เป็นมือสองอยู่ดี ไม่ค่อยมีเวลาดูแลหากมันต้องซ่อมสักเท่าไหร่
Hyundai H-1 ผมก็ยังไม่กล้าเล่น แถมศูนย์ก็อยู่ไกลบ้านผมมาก
ครั้นจะเอา Toyota Commutor มือ 1 มาทำ ก็ยังต้องนั่งขับบนเครื่อง ความปลอดภัยด้านหน้าแทบจะไม่มี

แต่พอมาเห็นข่าวลือเกี่ยวกับ Toyota Hiace ตัวใหม่ (ในข่าวบอก 2018 แต่ไม่รู้จะเข้าไทยเมื่อไหร่นะครับ) ตามข่าวใน link นี้ ทำให้ผมสนใจมันขึ้นมาอีกครั้ง
เพราะเครื่องยนต์จะถูกย้ายไปอยู่ข้างหน้าแบบ Hyundai H-1 และ Alphard/Velfire สักที น่าจะปลอดภัยมากขึ้นหากชนด้านหน้า
http://www.headlightmag.com/news-2018-toyota-hiace-rendering/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2016, 09:30:13 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ peterW

ถ้าพอมีความรู้เรื่องรถ ดูแลรักษาได้บ้าง

น่าไป Grand Carnival ตัว 1.59 ล้าน 11 ที่นั่ง ดูหรูดี รับประกันยาว

แต่ถ้าเป็นคนใช้อย่างเดียว ไม่ชอบดูแลรถ ก็ต้องไป Toyota innova

ส่วน Vellfire  ใครๆก็อยากได้  ถ้างบไม่ใช่ปัญหา จัดเลย ไม่ต้องคิดเยอะ
แต่เป็นผม ถ้า budget บีบมาก ผมไม่ไปหรอก
ยังต้องใช้จ่ายเรื่องลูกอีกเยอะ  เอาลูกก่อน

ออฟไลน์ NoName__???

แนะนำ ดูพวกความปลอดภัยด้วยนะคะ ได้ถุงลมรอบคัน มีระบบ vsc esp ยิ่งดี อย่าง H1 ไม่ค่อยแนะนำ ไม่มีอะไรเลยโล้นๆ

ออฟไลน์ Micjty

โจทย์นี้เคยเกิดขึ้นกับบ้านผมเมื่อ2ปีที่แล้ว

โจทย์ของบ้านผมตอนนั้น คือ
1.รถที่นั่งได้ไม่ต่ำกว่า6ที่นั่ง
2.ราคาไม่เกินประมาณ2ล้านบาท
3.ไม่เอาPPVทุกรุ่น
4.เน้นเครื่องเบนซิน แต่ถ้ามีแต่ดีเซลก็หยวนๆ
5.นั่งสบาย ไม่อึดอัด แต่ไม่เอาที่นั่งแบบรถตู้อนุสาวรีย์เด็ดขาด เน้นข้อนี้มากที่สุดครับ

ไปเดินในงานMotorExpo2014 ลองนั่งแทบทุกรุ่นทุกยี่ห้อที่มี6ที่นั่งขึ้นไป ลองนั่งทั้งหมดน่าจะประมาณ20รุ่นได้ครับ สุดท้ายแล้วได้รถที่นั่งสบายเข้าตาตรงใจกันทั้งบ้านอยู่4รุ่น คือ Vellfire Estima Odyssey Stepwagon (รุ่นอื่นๆที่ตัดทิ้งส่วนใหญ่เพราะนั่งไม่สบาย แคบเกินไปครับ) ทุกคนลงมติตรงกันว่าEstimaเก่ามากแล้ว และราคาก็ยังแรงอยู่ด้วย ส่วนVellfireก็ราคาเกินงบไปไกลมาก จึงตัดทั้ง2ออกไป เหลือ Odyssey กับ Stepwagon แม่ผมบอกว่าStepwagonก็นั่งสบายแล้ว ราคาก็กำลังพอดีกับงบเลย แต่คนที่ขับรถคือผมและพ่อ มีความเห็นตรงกันว่า ไม่อยากได้รถที่ทรงเหมือนรถตู้ จึงไม่อยากได้Stepwagon ทีนี้ก็คิดหนักเลยครับ เพราะOdysseyรถไม่เหลี่ยม รูปทรงดูดี แต่ราคาเกินงบ ส่วนStepwagonรถทรงตู้ๆ เหลี่ยมๆ ปลายอายุของโฉมนี้แล้วด้วย แต่ราคาอยู่ในงบพอดี ลงมติกันอยู่นานสุดท้ายก็เลือกOdysseyครับ ทีนี้Odysseyมี2รุ่นย่อยครับ รุ่นE 7ที่นั่งราคา2,750,000 รุ่นEL 6ที่นั่งราคา2,950,000 สอบถามเซลล์ได้ส่วนลด รุ่นE 2แสนบาท ส่วนรุ่นELได้ส่วนลดแค่5หมื่นบาท ทำให้ส่วนต่างราคาจาก2แสน กลายเป็น3.5แสนบาท รุ่นELใจจริงก็อยากได้มากๆ เพราะเบาะแถว2นั่งสบายเหลือเกิน นุ่มมากๆครับ แต่ด้วยส่วนต่างราคาถึง3.5แสนบาท สุดท้ายจึงจำใจซื้อรุ่นEมาครับ จนถึงวันนี้ใช้มา2ปีแล้วครับ รถมันก็ใช้ดีนะครับ เสียอย่างเดียวคือ บ้านผม6คน จะขึ้นรถทีต้องมาปรับเบาะแถว2 เพื่อขึ้นแถว3ทุกครั้ง มันน่ารำคาณตรงนี้แหละครับ ที่เหลือโดยรวมทุกอย่างก็โอเคครับ  :D

ออฟไลน์ yopmp

• **
ผมใช้stepWGNอยู่ ความสะดวกสบายให้เต็ม10เลยครับ (รุ่น7ที่นั่ง MC) แต่ออกตจวแล้วขับไม่ดี รู้สึกไม่ค่อยปลอดภัย เลยไปถอย X5มาไว้ออกตจว ขับมั่นใจแต่ นั่งไม่สบายเท่า
ตอนนี้เพิ่งมีตัวเล็กในท้องคนที่2 ก็เริ่มกังวลเหมือนกันว่าX5มันเด้งไป ถ้าท้องใหญ่ขึ้นจะนั่งไหวมั๊ย สรุปถ้าเป็นผมใช้เดินทางออกตจวบ่อยๆผมจะเลือก  new grand canival ไม่ก็คง alphard velfire รุ่นเก่ามือ2 (จบในงบครับ) ถ้ากัดฟันได้ก็รุ่นใหม่เกรย์มาเกตเลย

honda city เพราะขายได้ไม่กี่ตังค์เลยเก็บไว้
mazda 2.2 bt50pro เพราะน้ำท่วม
hyundai sonata sport เพราะรีวิวHLM
honda stepwgn เพราะมีลูก
pajero sport GT Premium 4WD 2015 เพื่อแม่
x5 f15 celebration edition ...
kia grand carnival SXL เพื่อครอบครัวที่แท้จริง

ออฟไลน์ ichok

โจทย์เดียวกับผมเลย ปวดหัวหนักครับมันไม่มีอะไรพอดี สำหรับผมยังไงก็ยังคิดว่า grand carnival เป็นรถที่มีความคุ้มค่าด้วยราคาและประโยชน์ใช้สอยครับ ติดที่แบรนด์แค่นั้นจริงๆ แต่ถ้าเป็นฮุนไดผมยังกล้าเสี่ยงกว่าเกียครับ55

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Alphard Vellfire มือสองจบเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

ต้อง Toyota ด้วย

Ventury ครับ แล้วไปทำช่วงล่างอีกหน่อย

ออฟไลน์ คุณพ่อหาเงิน

• **
หลังจากนำเสนอ ไปหลายรุ่น
ภรรยากลับถูกใจ Kia Grand Canival ตัวปัจจุบัน ด้วยเหตุผลที่ว่า ราคาในงบ คอนโซลสวยหรูดูดี ???
แต่มีคำถามที่ผมตอบไม่ได้คือ
1.ศูนย์บริการเป็นอย่างไร และมีกี่ที่ เข้าทีนึงนานรึเปล่า เพราะอยู่ต่างจังหวัด  :-X
2.ถ้าเกิดชนแล้วรออหลั่ยนานไหมครับ พวก กันชน ไฟหน้า ไฟท้าย
3.รับประกัน 5ปี 150,000กม. เป็นแบบไหนครับ แต่เดี๋ยวถามเซลล์อีกที
4.ความนิ่มนวล ของช่วงล่าง ความทนทาน เพราะไม่เคยใช้เลยครับ

แล้วซื้อศูนย์ Kia ยนตระกิจ กับ Vellfireเกรย์ ( E,T,R)  อันไหนดีกว่ากันครับ
ราคาขายต่อคงไม่คิดมาก
Kia รถ 2,000,000 10ปีขายได้ 5XX,XXX
Vellfire 3,000,000+ดอก 200,000 ขายได้ 1,XXX,XXX

ใครใช้ Kia Grand Canival รุ่นนี้ ขอความเห็นด้วยนะครับ :-* :-* :-*
ขอบพระคุณนะครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
^
ต้องลองถามพี่ตูน (บอดี้สแลม) ละครับ เหมือนเพิ่งถอยมาหมาดๆ  :-X
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/