ผู้เขียน หัวข้อ: คุณพ่อหาเงิน ให้ลูกสาว ภรรยาและลูกในท้องนั่งกับ+++  (อ่าน 9747 ครั้ง)

ออฟไลน์ คุณพ่อหาเงิน

• Jr. Member
  • **
มีงบไม่เกิน 2ล้านนะครับ
มีโจทย์ดังนี้
1.7ที่นั่ง(ผม ภรรยา ลูกสาว3ขวบ  ลูกชายในท้อง(คงคลอดพอดี) พี่เลี้ยง1 แม่ยาย1 วางของ 1)
2.ใช้งาน 10ปีขึ้นไป(ตามภรรยาบอก คิดว่าไม่จริงง ;D ;D)
3.ต้องการโตโยต้าเท่านั้น (ภรรยาVellfire เท่านั้น >:(/ผม Innova Cryta ก็พอ :-X)
4.นิ่ม นั่งสบาย หรูหรา....... :-[

ขับไกลเข้ากรุงเทพ ไปกลับ อาทิตย์ละ 400กิโล
ตอนนี้ใช้ SUV 5ที่นั่งครับ ซึ่งตอนนี้ก็พอใช้งานได้ แต่ถ้ามีพี่เลี้ยง กับแม่ยายมามันก็ไม่ได้แน่นอน
ตอนแรกที่จะออก SUV มา ผมพาไปลอง Hyundai H1 มา ภรรยาบอกเด้งไป นั่งไม่สบาย
เลยมาจบที่ SUV
ตอนนี้มีลูกในท้องอีกคน อยากได้รถคันใหญ่ๆ 7ที่นั่ง เลยไปลองมา3 รุ่น
1.Innova Cryta  งานประกอบ วัสดุ สู้Fortuner ไม่ได้ แต่เธอไม่เอา For แน่นอน แต่ผมก็โอเคนะ ;)
2.Vellfire คนละเรื่องกับ Innova แต่ติดตรงงบไม่ถึง ต้องผ่อนตั้งล้านกว่า :( ผมแค่อยากหารถในงบนะครับ แถมเป็น Hybrid ซะอีก กำเงินซ่อมอีก 200,000 ได้เลย แต่คุณภรรยายากได้มาก :-* :-* :-* :-*
3.Nissan Serena Hybrid ภรรยาบอกกลัวเรื่องอะไหล่ (ที Vellfire ไม่กลัว :'( ) พอดีงบเลย 1.99 ไม่ต้องผ่อนอีกคัน แต่ผมก็กลัวเหมือนกัน
Vellfire กับ Serena เป็นรถGrey ทั้งคู่ เลยไม่ค่อยอยากได้เท่าไหร่

มองๆในตลาดรถเมืองไทยตอนนี้ ไม่มี MPV 7ที่นั่งรุ่นไหนที่ตอบโจทย์ผมได้ในงบ 2ล้านเลย
Stepwagn ก็ไม่นำเข้าแล้ว Serena ถ้าเป็นรถนิสสันนำเข้าเองก็จะมั่นใจกว่านี้
ผมเลยเข้าใจเลยว่าทำไม H1 ถึงขายดี เพราะมันตอบโจทย์ผู้ใช้นี่เอง และราคาก็ไม่สูงมาก
อยากทราบว่า ปีหน้า จะมีรถรุ่นไหน MPV 7ที่นั่งรุ่นใหม่ๆมาเป็นทางเลือกบ้างครับ
Kia Grand Carnival ตัดทิ้งครับ กลัวศูนย์มากกว่า :-\
mitsu Delica ไม่เอาครับ :(
ถ้า Stepwagn รุ่นใหม่มานี่ผมไม่ลังเลเลย หรือSerena นิสสันนำเข้ามาผมไม่ลังเลเลยครับ แต่คุณภรรยาใจเธอไป Vellfire แน่นอน ::) ::) ::)

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ มีเวลาถึง เมษา 2560 ครับ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
สำหรับผม

เชื่อเมียสถานเดียวแล้วชีวิตจะรุ่งเรือง

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

Alphard มือสองก็ได้ครับ สภาพดีๆ ลองหาดูครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Shimura

• Sr. Member
สำหรับผม

เชื่อเมียสถานเดียวแล้วชีวิตจะรุ่งเรือง

แน่นอนที่ซู๊ดดดครับ
2007**Estima#ACR50
2013**Vellfire#ANH20
2014**Harrier#ZSU60
2014**BMW320DMsport#F30
2018**MercedesBenzE300#C238
2021**MercedesAMGCLS53

• **
Alphard มือสองก็ได้ครับ สภาพดีๆ ลองหาดูครับ
เคยลองดูนะครับ แต่เป็นรถเต๊นซะส่วนใหญ่ หาแบบเจ้าของขายเองยากครับ และส่วนมากราคา 2++  :P

ออฟไลน์ mick

แวลไฟรมือสองเลยครับ

ออฟไลน์ Auto

มือ 2 ก้ได้นี่ครับเพราะดูแล้วภรรยาคุณต้องการ Alphard  - Velfire

ออฟไลน์ koko86

เห็นตั้งชื่อว่าคุณพ่อหาเงินนี่ผมเลยเข้าใจว่าน่าจะโฟกัสที่บัดเจ็ท
ผมเลยอยากเชียร์พวก stream มือสอง
หรือไม่ก็อัลพาร์ดมือสอง

บ้านผมใช้alphard มือสองก็ใช้ดีนะครับ อะไหล่หาง่ายไม่จุกจิก ประหยัดตัวค์ตอนซื้อด้วย

ถ้ามีเวลาลองค่อยๆหาดูนะครับ พวกเวปเจ้าของขายเองก็มี เช่น taradrodพวกนี้

ออฟไลน์ Focuszaa

+1 ครับ มัน จบ

ออฟไลน์ tu

• **
ผมเคยเจอโจทย์แบบนี้มาแล้ว ผมแค่ลูกคนแรกแต่คุณภรรยาจะเอา MPV 7ที่นั่ง ทั้งๆที่มี SUV อยู่ที่บ้านตั้ง 2 คัน ผลสุดท้ายออก Vellfire Hybrid ตัวใหม่มาครับ ใช้แล้วผม Happy นะครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ถ้าไม่ติดเรื่อง Toyota เท่านั้น H1 Diesel น่าใช้เลยครับ เอามาจัดระเบียบเบาะใหม่ก็พอ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Velfireผมว่ามันเด้งและโยนๆ แย่น้อยกว่าInnovaที่คนนั่งหลังแทบอ๊วก

นานาจิตตังครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ALPHARD,VELLFIRE มือสองครับ หรือไม่ก็ H-1 มาทำช่วงล่างใหม่

วันก่อนเห็นในตลาดรถมีคนขาย ODYSSEY ตัว 8 ที่นั่งอยู่ 1.99 ก็น่าสนใจนะครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ golf888

• Newbie
  • *
H1 เอาไปเปลี่ยนโช็คครับไม่เด้งเหมือนโช็คที่ติดมากับรถ ขับดี เครื่องดีเซลล์ด้วย

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ในตอนนี้ผมคิดว่า Alphard / Vellfire ดีกว่าตัวอื่นชัดเจนเมื่อเทียบกับราคา ซื้อเกรย์ก็อย่าซื้อรถ Hybrid ไม่น่าจะมีปัญหามาก อะไหล่เบิก Toyota ได้ รอเต็มที่ 45 วันครับ

ตัวอื่นที่น่าสนใจสำหรับใช้งานครอบครัว อีกตัวผมคิดว่าเป็น V250 แต่ราคาใหม่ปรับขึ้นมา 5 ล้านกว่าเลย ถ้าให้เลือกกับ Alphard / Vellfire 3.5 อาจจะไป Alphard / Vellfire เหมือนเดิม
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
Grand Carnival น่าใช้มากสุดกับงบ

ลองสืบถามคนที่ใช้รุ่นนี้กับศูนย์

ออฟไลน์ rotaryman

ลองหา honda stepwagon บางศูนย์อาจจะมีรถค้างก็ได้ครับ

ออฟไลน์ tnp_super

ตามเมียเอา VELFIRE มันก็เกินงบเยอะเว้นแต่จะเอามือสอง ถ้าอินโนว่ามันก็ได้เลย แต่ VELFIRE มันก็สะดวกด้วยประตูไฟฟ้าเบาะน่าจะนั่งสบายกว่า มีจอด้วยเด็กๆคงชอบ แต่เหนือสิ่งอื่นใดตามเมียว่าน่ะดีที่สุดครับจะได้ไม่ต้องมานั่งฟังเสียงบ่นยันลูกบวช 555

Nonlamer

จัดตามที่ ผบทบ ต้องการคับผม  ;D

ไม่ก็ Alphard คับ

ออฟไลน์ samaklen

เชื่อตาม คห. ต้น ๆ ก็ดีครับ
ไม่งั้น เวลาขับรถอื่น จะรู้สึกว่า รถที่เราขับ มีเสียงรบกวนดังจริง ๆ

ออฟไลน์ พ่อลูก2

• **
โจทย์ปัญหาเดียวกันเลยครับ 55555
ผมก็กำลังหา MPV 7 ที่นั่ง งบไม่เกิน 2 ล้าน เหมือนกัน เมียจะเอา อัลพาร์ท
ผมอยากได้ innova
serena กับ step wagon ศูนย์ นิสสัน กับ ฮอนด้า ไทย นำเข้ามน่ะ จะกระโดดคว้า ทันทีเลยครับ 5555
กลายเป็น มีแต่ รถ grey ซึ่งเป็นห่วงเรื่องศูนย์บริการ (ก็แน่อยู่แล้วแหล่ะครับ เปลี่ยนถ่ายแต่น้ำมันเครื่องเป็นอย่างเดียว ไม่มีสต๊อกอะไหล่แน่นอน)
ถ้าได้ยังไง มาเล่าสู่กันฟังบ้างน่ะครับ ว่าได้ข้อสรุปยังไงบ้าง

ออฟไลน์ Nerdys

นานๆจะเจอเมียที่อยากได้รถแพงๆกว่างบที่มี นับว่าเป็นบุญอย่างยิ่ง 555+
ส่วนมากจะเป็นฝ่ายพ่อบ้านที่อยากได้รถแพงๆ แต่เมียให้เอารถถูกๆ  ;)

Nonlamer

เชื่อตาม คห. ต้น ๆ ก็ดีครับ
ไม่งั้น เวลาขับรถอื่น จะรู้สึกว่า รถที่เราขับ มีเสียงรบกวนดังจริง ๆ

จากภายในรถ หรือจากภายนอกรถคับ  :P

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
รักชีวิต อย่าคิดสู้เมีย

ถ้างบถึง ไปไหว เชื่อภรรยา ชาติพ้นภัย ครับผม
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ XyteBlaster

โจทย์ปัญหาเดียวกันเลยครับ 55555
ผมก็กำลังหา MPV 7 ที่นั่ง งบไม่เกิน 2 ล้าน เหมือนกัน เมียจะเอา อัลพาร์ท
serena กับ step wagon ศูนย์ นิสสัน กับ ฮอนด้า ไทย นำเข้ามน่ะ จะกระโดดคว้า ทันทีเลยครับ 5555
กลายเป็น มีแต่ รถ grey ซึ่งเป็นห่วงเรื่องศูนย์บริการ (ก็แน่อยู่แล้วแหล่ะครับ เปลี่ยนถ่ายแต่น้ำมันเครื่องเป็นอย่างเดียว ไม่มีสต๊อกอะไหล่แน่นอน)
ถ้าได้ยังไง มาเล่าสู่กันฟังบ้างน่ะครับ ว่าได้ข้อสรุปยังไงบ้าง

ตามด้วยคนครับ  เงื่อนไขเดียวกัน  stepwagon มือสองตัวไมเนอร์ก็หายากเย็นจริงๆ ครับ

• **

ตามด้วยคนครับ  เงื่อนไขเดียวกัน  stepwagon มือสองตัวไมเนอร์ก็หายากเย็นจริงๆ ครับ

หัวอกพ่อบ้านครับ อยากได้รถแบบนี้ แต่ตัวเลือกมันน้อยจริงๆครับ
อยากทำตามภรรยา ครับเพราะกลัวเสียงเนวิเกเตอร์ข้างๆจริงๆ ;D
ดังตลอดอายุการใช้งาน >:( >:(
Alphard Vellfire น่าจะราคาลดลงสักหน่อยหรือ ประกอบไทยส่งขาย อาเซี่ยนไปเลย สัก 2.5ล้าน
รับรองขายกันไม่ทันแน่นอน 

ออฟไลน์ Devil13

เอา Velfire ตัวนำ้มันครับ ไม่ต้องเครียดเรื่องค่าซ่อม
เพราะภรรยาชอบคันนี้ ซื้อคันอื่นหูชาไปอีกหลายปีครับ เชื่อผม

ออฟไลน์ madboy

ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องรถใช้แล้ว

stepwgn ก็น่าสนนะครับ ตัว MC หายากและราคาสูงอยู่ อาจจะต้องรอสักพัก หรือจะพวกตัวใหญ่อีกหน่อย จากโดต้า ก็น่าสนครับ

ออฟไลน์ eaksuchart

Kia Grand Carnival ตัดทิ้งครับ กลัวศูนย์มากกว่า

- ไม่ขี้เหร่เลยนะครับเพื่อนบ้านใช้อยู่ สวยมาก เห็นแล้วอยากได้เลย(รอรีวิว) Kia ตัวนี้เครื่องดีเซลทนถึก เร่งดี เอนกประสงค์มาก ต่อภาษีก็ถูก เบาะก็เยอะ(เก็บได้) ศูนย์ผมว่าดีกว่าออกรถ Gray อีกครับ งานรับประกันตัวรถก็มีให้ครับ

โจทย์นี้ ผมไป อินโนว่าครับ อีก 10 ปี มั่นใจได้ว่าไม่ตกรุ่นแน่นอน คนอินโดเปลี่ยนรถยากครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
พึ่งช่วยเพื่อนเลือก งบ ไม่เกิน 2 ล้าน

h-1 เก่าสุด รุ่น delux 1.65 ล้านผลิตอินโดปัญหาเยอะมาก

เอารุ่น elite+ 1.5 ล้าน แทนเพราะผลิตเกาหลี ไม่มีประตูไฟฟ้า

มาจิ้น 6 หมื่น

Kia grandcanival 1.9 ล้าน ตัว top มีครบแล้ว แต่มี option เบาะ VIP

แต่เห็นว่าไม่จำเป็น มาจิ้น 4 หมื่น รถเข้ามาไม่เยอะ

สรุปเพื่อนไปเอา H-1 ตามใจเมีย จบข่าว

H-1 กับ Grand กว้าง ยาว เท่าๆกัน ต่างที่ H-1 สูง 1.9 ม แต่ kia 1.7 ม