ผู้เขียน หัวข้อ: Suzuki.co.jp ลงข้อมูลเต็ม Swift แล้วนะครับ  (อ่าน 4122 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
Suzuki.co.jp ลงข้อมูลเต็ม Swift แล้วนะครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 10:46:58 »
http://www.suzuki.co.jp/car/swift/?mode=pc

จุดสังเกตุ
รุ่นที่ผ่านมาสองรุ่นเสียงเป็นเอกฉันท์ว่าสวยน่ารัก
รุ่นนี้เกิดอาการ 'เสียงแตก'

ส่วนตัวผมวิเคราะห์ว่า
Swift ใหม่ไม่ได้ออกแบบสไตล์ญี่ปุ่นอีกต่อไป
โดยหันไปหาแนว... ผมว่าน่าจะแนวเลี่ยน....อิตาเลี่ยนนะครับ ซึ่งผมไม่ใช่แฟน
รถอิตาเลี่ยนเท่าไหร่ ผมชอบหน้าญี่ปู๊นญี่ปุ่นแบบตัวเดิม หรือแบบ Civic FC
นี่ใช่เลย กันดั้มจากญี่ปุ่นชัดๆ คุณจิมมี่บอกว่าชอบผมก็ไม่แปลกใจเท่าไหร่ครับ
แต่เชื่อว่ารุ่นนี้คนที่ซื้อกับคนที่ไม่ซื้อสามารถแบ่งสไตล์ออกเป็นสองขั้วได้ชัดๆ เลยครับ

สำหรับการออกแบบรอบคัน นับว่าพัฒนามากขึ้นครับ
ท้ายสวยกว่าเดิม ด้านข้างเส้นสายดี
แต่ที่ไม่ชอบคือบริเวณกันชนหน้าทั้งชิ้น
ถ้าเป็นกระจังหน้าเดี่ยวๆ ใน Swift sport ตามภาพหลุด ก็คือดูสวยจบอยู่
แต่คนที่ติดดีไซน์ญี่ปุ่นจะคิดถึงตัวเดิมมากกว่าครับ

โฉมนี้ ดูเข้ากับสีแดงมาก และถ้าตรงไฟตัดหมอกไม่มีไฟกลับกลายเป็นสวยกว่าสำหรับผม
ไฟหน้ามัลติพื้นๆ ดันสวยเข้าอีก เวรกรรม ปกติผมก็ชอบรุ่นท็อปเหมือนเราๆ ท่านๆ นะครับ

ท๊อปออฟเดอะไลน์ รุ่น RS ทั้งสามรุ่น ใช้กันชนหน้าคนล่ะตัวกับรุ่นปกตินะครับ
แต่ออกแบบกระจังหน้าทรงเดียวกัน เวรกรรม เปลืองโมลด์ชัดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2016, 11:02:13 โดย Dark Overlord »

ออฟไลน์ ps000000

Re: Suzuki.co.jp ลงข้อมูลเต็ม Swift แล้วนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 11:02:00 »
ไม่ชอบ ครีบๆ ซี่ๆ ตรงด้านหน้าเลย เฟลมาก

ออฟไลน์ tnp_super

Re: Suzuki.co.jp ลงข้อมูลเต็ม Swift แล้วนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 11:07:46 »
ไฟหน้าเหมือนคนตาลอย ดูไม่ค่อยลงตัวเท่าไหร่ไม่สวยขึ้นเมื่อเทียบกับตัวเดิม

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 11:12:42 »
ผมว่าประวัติศาสตร์ซ้ำรอย คล้ายๆ Teana J32 เปลี่ยนโฉมเป็น L33 เลยนะครับ
นั่นคือเปลี่ยนทรงหรูญี่ปุ่นให้กลายเป็นสปอร์ตฝรั่งอเมริกัน แต่ผมชอบ L33 นะเพียง
แต่มันดู cheap กว่าเดิม

Swift ใหม่ผมก็จะโอ ถ้าราคามันเท่าๆ เดิมหรือถูกลง
แล้วมี Dual Jet Engine มาให้ด้วย

ผมว่าตัวใหม่หน้าดู cheap กว่าเดิม
สงสัยว่านั่นแหล่ะ หน้าตัว low ที่ไม่มีไฟตัดหมอก กับได้ไฟมัลติพื้นๆ ดูเข้ากั๊นเข้ากัน
Teana L33 ก็จะสวยนะถ้าได้กระจังหน้าดำๆ พื้นๆ คือมันออกแบบมาให้ cheap แต่ดูดี
ก็อย่าไปบังคับมันให้ดูหรูแต่ไม่เข้า สู้ตั้งราคาถูกๆ ไปเลยน่าสนใจกว่า  ;D

รุ่น low สวยทุกสี ซะงั้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2016, 11:38:23 โดย Dark Overlord »

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 11:53:11 »
 :( บ่ะ ทำไมมองแล้วแล้วนึกถึง MG ช่วงด้านหลัง
แปลกๆ เหมือนเอาอะไรหลายๆค่ายมาผสมกัน
เพราะ เห็นหลายๆคอมเม้น ก็คิดแบบนั้น ว่าเหมือนๆ กับค่ายอื่น
ในหลายๆจุด

ในใจที่คิดเลยคืออยากให้มันปรับขนาดให้ยาวขึ้นหน่อยรับรองว่าสู้ yaris ได้สบายเลย
แต่คงไม่ตรงกับแบรนเน้นรถเล็กอย่าง suzuki

อยากจะลองเบิกชุดเทอร์โบจัง คงจะไม่เข้าไทยแน่ๆ  :P

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 11:53:30 »
ผมว่าประวัติศาสตร์ซ้ำรอย คล้ายๆ Teana J32 เปลี่ยนโฉมเป็น L33 เลยนะครับ
นั่นคือเปลี่ยนทรงหรูญี่ปุ่นให้กลายเป็นสปอร์ตฝรั่งอเมริกัน แต่ผมชอบ L33 นะเพียง
แต่มันดู cheap กว่าเดิม

Swift ใหม่ผมก็จะโอ ถ้าราคามันเท่าๆ เดิมหรือถูกลง
แล้วมี Dual Jet Engine มาให้ด้วย

ผมว่าตัวใหม่หน้าดู cheap กว่าเดิม
สงสัยว่านั่นแหล่ะ หน้าตัว low ที่ไม่มีไฟตัดหมอก กับได้ไฟมัลติพื้นๆ ดูเข้ากั๊นเข้ากัน
Teana L33 ก็จะสวยนะถ้าได้กระจังหน้าดำๆ พื้นๆ คือมันออกแบบมาให้ cheap แต่ดูดี
ก็อย่าไปบังคับมันให้ดูหรูแต่ไม่เข้า สู้ตั้งราคาถูกๆ ไปเลยน่าสนใจกว่า  ;D

รุ่น low สวยทุกสี ซะงั้น...

เห็นด้วยครับ ถ้าใส่ไฟ projector สวยจบเลย กระจังตัวนี้โอเคมากครับ ไม่ชอบสีเส้นๆ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 12:09:45 »
ไม่ชอบซี่ๆดำๆด้านหน้าเหมือนกันครับดูcheapจริงๆแหละ ตัวเดิมดูดีกว่าเป็นไหนๆ ไฟหน้าก็ดูแปลกๆ ไม่ลงตัว

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 12:10:43 »
ผมรอดู Swift Sport ครับ จะเปลี่ยนมาใช้เครื่องอัดอากาศหรือเปล่า

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 12:24:18 »
 :-\ ไปเอาผลวิจัยว่าคนชอบกันชนทรงนี้มาจากอินโดนีเซียหรือไง?

Ertiga Dreza ก็ออกมาน่าเกลียดตัวนึงละ ตัวไม่แต่งยังจะสวยกว่า

รอบคันผมให้ผ่าน ยกเว้นกันชนและชายล่างครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 12:24:52 »
หน้าตาภายนอกไม่ผ่านอ่ะ ทำประชดโตโยต้าหรือ หนวดหักลง กับหนวดหักขึ้น

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 12:25:39 »
รู้สึกว่า ชอบกระจังกับสีตัวปกติมากกว่าเช่นกันฮะ RS กระจังไม่เข้าจริงๆ

K12C ดูตัวเลขเครื่องต่างๆ แล้ว มันคือเครื่องเดิมกับตัวปัจจุบัน K12B เลยหนิ กรรม กลัวไทยได้ใช้เครื่องเดิมนี้จัง น่าจะเอา BoosterJet 1.0 มาด้วย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 12:31:27 »
รู้สึกว่า ชอบกระจังกับสีตัวปกติมากกว่าเช่นกันฮะ RS กระจังไม่เข้าจริงๆ

K12C ดูตัวเลขเครื่องต่างๆ แล้ว มันคือเครื่องเดิมกับตัวปัจจุบัน K12B เลยหนิ กรรม กลัวไทยได้ใช้เครื่องเดิมนี้จัง น่าจะเอา BoosterJet 1.0 มาด้วย

ได้ DualJet ตัวใหม่ ม้าใกล้ๆ ของเดิม แต่แรงบิดรอบต่ำลงครับ

ที่อยากลุ้นมากกว่าคือ จะเอา Mild-Hybrid (มอเตอร์ไฟฟ้า 3 แรงม้า 50 Nm) มาต่อด้วยไหม ถ้าทำด้วย อาจจะช่วยให้ในเมืองออกตัวประหยัดขึ้นได้อีก
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 12:32:14 »
:-\ ไปเอาผลวิจัยว่าคนชอบกันชนทรงนี้มาจากอินโดนีเซียหรือไง?

Ertiga Dreza ก็ออกมาน่าเกลียดตัวนึงละ ตัวไม่แต่งยังจะสวยกว่า

รอบคันผมให้ผ่าน ยกเว้นกันชนและชายล่างครับ

อื้อหือ Ertiga Dreza นี่ผมเห็นตอนแรก ใครมันออกแบบกระจังหน้านั่น ลากตัวมันออกมาโบย 200 ไม้ แล้วริบเรือนเสีย ไม่ให้เป็นเยี่ยงอย่าง  ;D
น่าเกลียดมากกก

Swift สีฟ้ามินท์ + ไฟหน้าธรรมดา แอบดูน่าขับ ดูแล้วความสปอร์ตหายไป ได้ความมุ้งมิ้งมาแทน

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 15:54:20 »

อื้อหือ Ertiga Dreza นี่ผมเห็นตอนแรก ใครมันออกแบบกระจังหน้านั่น ลากตัวมันออกมาโบย 200 ไม้ แล้วริบเรือนเสีย ไม่ให้เป็นเยี่ยงอย่าง  ;D
น่าเกลียดมากกก

Swift สีฟ้ามินท์ + ไฟหน้าธรรมดา แอบดูน่าขับ ดูแล้วความสปอร์ตหายไป ได้ความมุ้งมิ้งมาแทน

เพิ่งเจอครับ
หน้าเหมือน Passo ที่เปิดตัวตั้งแต่เมษา
มันเน้นมุ้งมิ้งอยู่นะ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 17:13:37 »
รุ่นนี้เสียงแตกจริงๆครับ
คงเป็นเพราะคนออกแบบต้องการเปลี่ยนแปลง แต่ลูกค้าส่วนนึงไม่อยากเปลี่ยน

ขอชื่นชม suzuki ตรงที่รอบนี้ไม่ขยายร่างให้ใหญ่ขึ้นเหมือนยี่ห้ออื่น
ที่เดี๋ยวนี้เอะอะก็ตัวใหม่ต้องใหญ่กว่าเก่า

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 19:15:09 »
ดีนะ  ไม่ทำหน้างงๆๆ แบบ ertiga แล้ว

แต่ครีบๆๆซี่ๆๆ ก็ยังมี