ผู้เขียน หัวข้อ: อยากโหลดรถลง แต่ไม่อยากให้สะเทือนขึ้น  (อ่าน 4583 ครั้ง)

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
ตามโจทย์เลยครับ Mazda 3 BM อยากโหลดลงอีกนิดนึง แต่อยากได้ฟิลลิ่งแบบเดิม หรือใกล้เคียงมากที่สุด จะทำไงกับช่วงล่างดีครับ

ออฟไลน์ samaklen

Re: อยากโหลดรถลง แต่ไม่อยากให้สะเทือนขึ้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 13:11:34 »
ลดขนาดล้อ กับยางลงครับ
ถ้าสปริงเตี้ย ยังไงก็ต้องแข็งขึ้น
ไม่งั้นต้องสั่งขดใหม่ แต่ระบุแข็งเท่าเดิม

ออฟไลน์ Turin

Re: อยากโหลดรถลง แต่ไม่อยากให้สะเทือนขึ้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 13:16:47 »
Step แรก หาข้อมูลว่ารถเราเดิมๆ spring rate เท่าไหร่
Step 2 หาชุดสตรัทปรับเกลียวแบบไสลด์กระบอก ที่สามารถสั่ง spring rate ได้ (จะให้ดีเอารุ่นที่ปรับหนืดได้ทั้ง bump และ rebound) แล้วสั่งตามค่าที่เป็นค่าเดิมของรถ หรือใกล้เคียงที่สุด
Step 3 ติดตั้ง แล้วปรับความหนืดตามชอบ

น่าจะได้ใกล้เคียงสุดครับ

ปล. ผมทำแบบนี้กับ Outback ... ถ้าใช้ spring rate เท่าโรงงานขับไม่ดีเท่าของเดิม ออกโยนๆไปนิด (ว่าจะลองเพิ่มความหนืดอีก) ถ้าใช้ spring rate เท่าที่โรงงานโช๊คกำหนดมาให้ จะขับดีกว่ามาก แต่ขับในเมมืองกระเทือนเกอนไปหน่อย

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 15:15:33 »
เริ่มจากสิ่งที่ทำไม่ได้ก่อนนะครับ
1.ตัดสปริง ค่า K เปลี่ยนแน่นอน
2.ถ้าเป็นสปริงโหลด ก็ต้องเอา K เท่ากับโรงงาน แต่ถ้าแค่นั้น ฟีลลิ่งเปลี่ยนครับ เพราะโช้คอัพมันจะยุบตัวไปอีกตามระยะที่โหลด แรงดันภายในโช้คตอนเริ่มเปลี่ยน ขับจริงเปลี่ยนแน่นอนครับ

สิ่งที่น่าจะทำได้
- ชุด Coilover เลยครับ เช่น Tein GAB Silver บลาๆๆ แล้วแต่ศรัทธาและชอบเลยครับ แต่พวกนี้บอกเลยนอกจากโหลดแล้ว ฟีลลิ่งเปลี่ยนยังกะรถคนละครับ ถ้านับว่าอยากได้ฟีลลิ่งเดิม เก็บตัวเลือกนี้ไว้เลย

สิ่งที่เป็น Ideal แต่ไม่รู้ทำได้ไหม
- เอาชุดโช้คอัพเดิมนั่นล่ะครับ ไปตัดกระบอก แล้วเลื่อนกระบอกโช้คลงจากหูยึดเดิมลงตามความสูงที่อยากให้ลง แต่ในแง่วิธีการนี่ยากและเสียของมากๆครับ

-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 15:44:57 »
เปลี่ยนล้อขนาดเล็กลง เพื่อให้หายางที่หนาขึ้นใส่แทน แล้วค่อยโหลดเตี้ย......แต่ ยอมทำใจได้ไหมล่ะครับ  :D

เพราะยังไง ล้อเดิม ทำให้เตี้ยลง ก็ยากกกกมากกกกก ที่จะได้ฟิลเดิมนะครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 19:03:14 »
มีเงินก็สั่งทำได้ครับ อยากได้แข็งหรือนุ่ม สูงต่ำแค่ไหน สั่งได้เลยครับ http://www.swiftsprings.net/dealers.html

ออฟไลน์ MxJeeP

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 11:20:01 »
โหลดแบบงามๆตามที่ชอบ
แล้วทำใจให้ยอมรับเถอะครับ
เพราะผมว่ามันไม่จบ ถ้าจะเอาฟิลลิ่งเดิม  :)
No pain No gain !!

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 11:53:15 »
พวกชุด Tein พอได้มั้ยครับ
ผมเคยจัด superstreet ชุดนึงใส่ Yaris ตัวที่แล้ว
ดีกว่าเดิมสุดๆ เตี้ยลงแต่เยอะพอสมควร

ออฟไลน์ Lancer

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 17:07:26 »
คงต้องลองหาข้อมูลโช๊ค custom แล้วครับ โช๊คที่มีขายอยู่ทุกๆวันนี้ จะให้เหมือนเดิมเลย ยากครับ เพราะเวลาโหลดลง ไอ้ที่หายไปมันคือ BUMP ยังไงมันก็ต้องสะเทือนตะหรูดกว่าเก่าครับ ลองหาเบาะนุ่มๆมาใส่ดูแล้วกันครับ