ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องการกดปุ่ม Start ครับ  (อ่าน 12510 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
สงสัยเรื่องการกดปุ่ม Start ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 19:53:47 »
มีเรื่องสงสัยครับ

ปกติเวลาผมจะ Start รถ ผมก็จะเหยียบเบรคแล้วก็กดปุ่ม Start เลย รถก็จะ Start ตามปกติ

แต่เมื่อวานไปนั่งรถรุ่นน้อง เค้าบอกว่าเวลาจะ Start รถ ให้กดปุ่มระบบไฟเปิดก่อน (กด 2 ครั้ง) แล้วค่อยเหยียบเบรคแล้วกด Start รถ (คล้ายๆกับการบิด Start) ไม่งั้นไฟจะกระชากแรง

ผมเลยสงสัยว่า ควรจะทำกดทีเดียวแบบเดิมหรือต้องกด 3 ทีครับ และพี่ๆสมากชิกใช้แบบไหนกันอยู่ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
Re: สงสัยเรื่องการกดปุ่ม Start ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 19:59:36 »
มารอคำตอบด้วยคนครับ ปกติใช้กุญแจบิด แต่กำลังจะได้ใช้แบบกดปุ่มแล้วคับ

ออฟไลน์ Kittiphum

• Jr. Member
  • **
Re: สงสัยเรื่องการกดปุ่ม Start ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 20:05:21 »
รอด้วยคนครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 20:11:54 »
เคยมีสมาชิกแนะนำให้บิดกุญแจไว้ที่ a/c ค้างไว้ 3 วิแล้วค่อยสตาร์ท

ผมก็ทำแบบนี้กับฟรีดนะครับ ไม่รู้ว่าเพราะอะไรถึงทำ แต่ก็ทำ

ส่วน odyssey ที่เป็นระบบเดียวกับคุณ ผมก็เหยียบเบรคแล้วสตาร์ทตามคู่มือ...
รุ่นนี้มีระบบ start/stop ด้วย ถ้ามันกระชากจริง
ผมว่ามันคงกระชากทั้งระบบแหละครับ

ไม่รู้อันไหนผิด อันไหนถูกแฮะ

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 20:22:11 »
คิดเยอะไปคับ

r&d มันคงออกแบบมาแล้วให้เหยียบเบรคกดได้เลย
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 20:29:49 »
เหยียบแล้วกดเลยครับ ไม่ต้องกดก่อน - -

ออฟไลน์ ~สาวก_BMW_~

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 20:38:42 »
ผมทำครับ มาสด้าสามของผมเวลาเหยียบเบรคแล้วสตาทเลยนี่กระชากไฟเป็นบางครั้ง ถ้าทำได้ก็ทำเถอะครับ ยาริสของแม่ผมก็ทำเหมือนกัน รถทุกคันควรทำหมดนะผมว่า ควรกดสองทีให้ไฟบนหน้าปัทม์โชว์จนดับไปก่อนแล้วค่อยสตาท ผมสิงอยู่ในคลับของฟอร์ดเอเวอร์เรส สมาชิกหลายๆท่านก็ทำกันหมด เพราะมันจุกจิกเรื่องระบบไฟฟ้า การถนอมได้ไม่ว่าวิธีไหนก็ควรทำครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 20:39:42 »
นับวันคนขับรถนี่ชอบทำอะไรกันแปลกๆ แบบที่หาที่มาไม่ได้ด้วย

ถ้าบอกว่าเป็นกุญแจแล้วต้องบิดค้างที่ A/C สัก 3 วิเนี่ย คือเอาการเผาหัวของรถดีเซลยุคเก่าจำกันมารึเปล่า
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 20:44:14 »
ไฟกระชากแรง ..... เออ ..... ผมงงครับ น้องเค้าใช้เครื่องมืออะไรมาวัดกระแสไฟครับ

มาร์ช และ แอคคอร์ทรถผม ใช้ปุ่มสตาร์ททั้งคู่ มี OBD Bluetooth ติดเอาไว้ แล้วต่อกับมือถือ

ขณะติดเครื่องไฟก็ตกลงแค่ 9.5 - 10V จากนั้นก็เด้งกลับไป 13 - 14V ตามปกติ

เคยลองกดแบบสามจังหวะ สุดท้ายมันก็กินไฟเท่าเดิม แล้วไฟมันจะกระชากตรงไหน

ฉะนั้นแล้วทำตามคู่มือเลยครับ เหยียบเบรค แล้วกดปุ่มได้เลย ไม่มีอะไรพังแน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2016, 20:46:33 โดย No Trespassing »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 20:49:42 »
ผมกดทีเดียวอ่ะ - -*

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 20:50:46 »
คือถ้าอ้างเรื่องรันอินระบบไฟฟ้าในรถก่อนสตาร์ท ในกรณีที่เหยียบเบรคแล้วกดปุ่มสตาร์ทครั้งแรกของวันมันก็หน่วงเช็คระบบไฟฟ้าให้ก่อนสตาร์ทอยู่แล้วครับ ไม่ได้กดปุ๊บเครื่องติดปั๊บซักหน่อย

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 20:52:17 »
น่าสนใจเกิดมาไม่เคยใช้ Push Start

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 21:00:19 »
กดไปเถอะครับ สตารท์ไปเลย

แค่รอให้ไฟต่างๆดับหมด เหลือแต่ไฟเบรคมือ ก็ออกรถช้าๆ ไปได้ครับ พอไฟเครื่องเย็นสีฟ้าดับผมก็เร่งได้ตามปกติครับ

และสูตรผมจะรอให้เครื่องเสียงบูทเสร็จจนเข้าหน้าหลัก ถึงจะเข้าเกียร์ครับ
เพราะเข้าก่อนทีไร รถมันนิ่งและก็กระตุกนิดๆ อ่านในคลับเห็นว่าเป็นปกติตอนเครื่องเย็น
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ pongsakorn11

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 21:00:29 »
กดทีเดียวไปเลยครับ ไม่งั้นเค้าจะทำมาทำไมให้ยุ่งยากต้งมานั่งกดหลายที

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 21:22:19 »
เหยียบเบรคกดทีเดียว สตาร์ทเลย ไม่น่ามีปัญหาอะไรนะครับ

แต่ผมจะกดไปก่อน1ที แล้วค่อยเหยียบเบรคแล้วกดอีกทีใหัมันสตาร์ท (Accord G9)
ถามว่าเพราะอะไร ไม่ทราบเหมือนกันครับ ตั้งแต่ได้รถมา ผมกก็ทำแบบนี้ตลอด

ออฟไลน์ TheRoadToHell

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 22:10:01 »
Mazda3 Skyactiv กดสตาร์ทเลยครับ
เคยทำแบบว่ากดเรียกไฟมาเลี้ยงระบบก่อนแล้วค่อยสตาร์ท
กลายเป็นว่ามันกระชากไฟมาจากทั้งคันเลย แบบว่าจอเครื่องเสียงถึงกับกระพริบแล้วรีสตาร์ท ผมว่าน่ากลัวกว่าเหยียบเบรคแล้วสตาร์ทเลยจมครับ ผมเจอจอเครื่องเสียงดีเฟคมา เครมไป 3 หมื่น เครมมาแล้วกลัวเสียอีก ราคามหาโหดแบบนี้ไม่เสี่ยงดีกว่า

เมื่อเหยียบเบรคแล้วสตาร์ทเลย ระบบมันจะทำงานได้ดีกว่าครับ ผมว่าเขาออกแบบมาดีแล้ว เขาเผื่อมาทุกกรณีแล้วครับ อ่านคู่มือก็ไม่เห็นเขาบอกว่าต้องกดก่อน มีแต่ให้เหยียบเบรคมือจิ้มสตาร์ทเลย

2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 22:17:12 »
กดทีเดียวครับ ทั้งรถญี่ปุ่นและยุโรป

บางคันหลายปีแล้วก็ไม่เห็นเป็นอะไรนะ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 23:10:14 »
Camry คันเก่าที่บ้าน  ก็เหยียบเบรคกดปุ่ม start เลยทุกครั้งครับ  ไม่มานั่งกดให้ไฟติดก่อนหรอก

ใช้ไป  7 ปี 170,000 km ก็ไม่เห็นจะมีอะไรเสียเลยครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2016, 23:12:51 โดย bingoman »

ออฟไลน์ lufy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 23:17:32 »
โอ้โห ต้องกดตั้ง 3 ที่มีปุ่มสตราทมันลำบากขนาดนั้นเลยเหรอครับ ปุ่มสตราทนี่มีไว้เพื่อความสะดวก ไม่ใช่ไม่เคยใช้รถมีปุ่มสตราท ถ้ามันลำบากขนาดนั้นใช้แบบกุญแจยังสบายกว่า :'(

ออฟไลน์ Tormaniac

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 23:41:26 »
ใช้ ACV 40 มาจะครบ 10 ปี เหยียบเบรค แล้ว กดเลย ยังไม่มีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 00:08:30 »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ กระจ่างมากๆเลย ยังไงผมก็คงกดครั้งเดียวเหมือนเดิมแหละ ส่วนน้องผมเต้าคงสบายใจกว่าที่จะทำแบบนั้น นานาจิตตังครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 00:19:59 »
กดครั้งเดียวมา 5-6 ปีแล้ว
ไม่มีอะไรเสียจากไฟกระชากเลยสักครั่ง
ใช้ไปเถอะครับ ปลอดภัยแน่นอน
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 00:48:20 »
น้องคุณทำถุกต้องแล้วครับ
การกดเพื่อให้ระบบไฟฟ้า เครื่องเสียงทำงานก่อน และไฟเพียงพอในการจ่ายให้กับทุกอุปกรณ์

การกดสตาร์ทเลยมีข้อเสีย
การทำแบบน้องคุณ ไม่มีข้อเสีย

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 06:26:33 »
สมัยก่อน ช่างแนะนำให้ ปิด load ต่างๆ เช่น AC หรือ เครื่องเสียง ไฟหน้า ก่อน แล้วค่อยบิดกุญแจ เพราะ ต้องการไม่ให้โหลดขณะ Start มากเกินไป ถ้า Batt เต็มๆ ไม่มีปัญหาอะไร แต่ ถ้า Batt ใกล้เสื่อม มันจะ  Start ไม่ได้ เพราะกระแสไฟฟ้า จาก Batt ไม่พอหมุน motor start

ปัจจุบัน เราใช้ ECU ควบคุมทุกอย่างในรถ ไม่จำเป็นต้องทำแบบนั้นแล้วครับ คิดง่ายๆ ไม่งั้นรถที่มี idal start ไฟมันก็กระชากทั้งวันสิ

เครื่องกลไฟฟ้าทุกอย่าง ตอนเริ่มหมุน หรือเริ่ม Start มันจะกินกระแสเยอะกว่าปรกติอยู่แล้วเป็นธรรมชาติ แต่เวลามันสั้นมากๆครับ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 08:26:27 »
ฮา โลกไหนๆ ก็กดสตาร์ทเลย
อย่างที่บางท่านบอก มันมีระบบควบคุมอยู่แล้ว ไม่ได้กดสวิชตรงสักหน่อย กดไป ระบบก็ไปสั่งสตาร์ทอีกที มันก็ต้องมีการป้องกันไว้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 08:53:40 »
ผมไม่รู้ว่าใช้วิธีไหน เพราะผมยังไม่มีรถแบบปุ่มกดstart แต่ต้องอ่านคู่มือครับ ไม่ใช้ฟังหรือจำมา

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 09:03:20 »
สำหรับผมมีเหตุผลสองอย่างที่ต้องทำการสตาร์ทสองจังหวะครับ
1. เพื่อความปลอดภัย ( อันนี้ผมทำตามคู่มือรถ ที่ผมใช้เค้าระบุไว้นะครับ )
    คือในจังหวะแรก เราจะบิดสตาร์ทเพื่อให้ไฟเลี้ยงระบบก่อน ซึ่งหน้าปัดรถจะขึ้นไฟสัญญาณต่าง ๆ โชว์ขึ้นมาประมาณ 1 -2 วินาทีแล้วก็ดับ
    ทีนี้ถ้าเกิดไฟสัญญาณอันไหนมันไม่ดับแต่ติดค้างอยู่ แสดงว่าระบบนั้นมีปัญหาอะไรซักอย่าง ให้ดูในคู่มือว่าเราต้องปฏิบัติอย่างไร
    บางอย่างเราสตาร์ทรถขับต่อไปได้ แล้วค่อยเอารถเข้าเช็ค แต่สัญญาณบางอย่างคู่มือจะแนะนำว่าไม่ควรขับรถต่อ หรือไม่ควรสตาร์ท
    เพราะอาจจะไม่ปลอดภัยหรือเกิดความเสียหายมากขึ้นได้ ถ้าทุกอย่างปกติก็สตาร์ทจังหวะสองเพื่อติดเครื่องยนต์ครับ มันใช้เวลาไม่กี่วินาที
    ไม่ได้ทำให้เสียเวลาอะไรเลยครับ และควรทำให้เป็นนิสัยด้วย  เหตุผลข้อนี้ผมให้ความสำคัญมากครับ เพื่อน ๆ ลองไปเปิดคู่มือรถดูนะ
    อาจจะมีคำแนะนำเอาไว้อยู่ บางรุ่น บางยี่ห้อเค้าก็จะแนะนำมาละเอียดหน่อย แต่บางรุ่น บางยี่ห้อก็เขียนมาไม่ละเอียดมากนัก
    แต่หลักการปฏิบัติเรื่องการตรวจสัญญาณไฟต่าง ๆ เชื่อว่ามีทุกคันแน่ ๆ ครับ ของผมรถทั้งสองคันก็เขียนไว้ทั้งสองคัน

2. อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัว และได้รับคำแนะนำจากช่างเก่ง ๆ ที่ผมรู้จักหลายคน คือเหตุผลทางด้านระบบอิเล็กโทรนิค
    ecu ก็เหมือนคอมพิวเตอร์ เมื่อเราเปิดสวิสใหม่ ๆ มันคงจะต้องมีเวลาในการบููธ ให้ระบบและความจำต่าง ๆ ตื่นมาเต็มที่เสียก่อน
    ถ้าเราไม่รอให้มันบูธให้เสร็จ ก็อาจจะทำให้มันแสดงอาการเพี้ยนออกมาได้ รถบางคันอาจจะแสดงอาการหรือบางคันก็อาจจะไม่แสดงอาการ     
    ก็ได้วิธีการสตาร์ทสองจังหวะจึงจะสมบูรณ์ที่สุด มันไม่ได้เสียเวลาอะไรมากมายครับ

สำหรับประสบการณ์ของผมที่เจอมาในการสตาร์ทจังหวะเดียวก็มีรถของผมเองแร่ะ
ออกรถมาใหม่ ๆ ไม่ได้อ่านคู่มือให้ละเอียด สตาร์ทจังหวะเดียวเลยมาเป็นเวลาเกือบปี  แล้วมันก็เกิดอาการเพี้ยน ไฟ ABS กับไฟเบรคมือ
ติดค้างครับ มันเป็น ๆ หาย ๆ บางทีขับ ๆ อยู่ มันก็ติดขึ้นมาเอง บางทีสตาร์ทเสร็จมันก็ติดค้างเลยไม่ยอมดับ
เอารถเข้าเช็คสองศูนย์ ทั้งเช็คคอมพ์ ทั้งไล่สายไฟ หาสาเหตุไม่เจอครับ ทุกอย่างปกติ แก้ไม่หาย
 จนเอารถมาเข้าคาร์แค เพราะคิดว่าเซนเซอร์ ABS อาจจะสกปรกก็ได้  เจ้าของคาร์แคเป็นเพื่อนสนิทกันครับ เค้าเป็นคนเล่นรถ
เค้าก็ถามว่าผมสตาร์ทรถยังไง แล้วเค้าก็ให้ผมเอาคู่มือมาเปิด บอกให้ผมอ่านข้อแนะนำในการสตาร์ท ผมถึงได้ทราบครับ
แล้ววิธีแก้ไขเค้าใช้วิชามาร 555 คือถอดขั้วแบตออก ทิ้งไว้ครึ่งชั่วโมง แล้วใส่กลับไปใหม่ หายสนิทครับ ตั้งแต่นั้นมันก็ไม่โชว์อีกเลย
มาเป็นเวลาเจ็ดปีแล้ว และผมก็สตาร์ทสองจังหวะเป็นนิสัยแล้วด้วย

รถเพื่อน ๆ รถคนรู้จักก็เคยมีอาการไฟโชว์เหมือนกัน ผมก็แนะนำไป ก็หายครับ ล่าสุดรถเพื่อนร่วมงานเป็นผู้หญิงมือใหม่
รถป้ายแดง สตาร์ทไม่ติด ไฟแบตมีเต็มนะครับ เป็นระบบกดปุ่มสตาร์ท  ผมไปช่วยแก้ไขให้ก็ใช้วิธีกดปุ่มครั้งแรกไม่เหยียบเบรค
เพื่อเช็คสัญญาณและบูธ ECU ก่อน  พอสัญญาณดับ ไม่มีไฟติดค้าง ก็สตาร์ทจังหวะสองเพื่อติดเครื่อง มันก็ติดเครื่องได้ปกติครับ
ก็เลยสอนน้องเค้าไปว่าให้สตาร์ทแบบนี้

ผมว่าการปฏิบัติแบบนี้เป็นสิ่งที่ควรทำนะครับ และมันไม่ได้เสียเวลาอะไรเลย แต่มันจะปลอดภัยทั้งคนทั้งรถครับ

ออฟไลน์ sidlv

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 09:06:48 »

ผมเหยียบเบรคแล้วกดสตาร์ทเลย ตามคู่มือไม่ได้บอกให้กดก่อนหนึ่งที

ถ้าจะห่วงระบบไฟจะเสียเร็ว ผมว่า i-stop เนี่ยแหละจะทำให้พังเร็ว แถวเครื่องติดๆดับๆ น่ารำคาญมาก

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 09:17:50 »
คิดเล่นๆ
ถ้ากดครั้งแรกก่อน เพื่อให้ระบบไฟขึ้น แล้วค่อยสตาร์ท แบบนี้จะไม่กระชากกว่าหรือ
และกับการกดครั้งเดียวเพื่อให้ไฟไปที่มอเตอร์สตาร์ทก่อน แล้วค่อยเข้าระบบอื่น แบบนี้ไม่ดีกว่าหรือ

และถ้าต้องกด 2-3 ครั้งจริงๆ
ผมว่ามันก็ควรจะต้องมีการอบรมพนักงานเพื่อสอนลูกค้าก่อนรับรถหรือเปล่า
แต่ผมยังไม่เคยได้ยินเกี่ยวกับเคสแบบนี้เลย
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 09:39:57 »
ตรรกะเหมือนพวกชาร์จโทรศัพท์ คิดว่าจะเสียบที่โทรศัพท์ก่อน หรือเสียบที่ปลั๊กก่อนน่ะครับ  :)