ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย Apple carplay ใน Benz??  (อ่าน 4434 ครั้ง)

ออฟไลน์ Annethekop

• Jr. Member
  • **
สงสัย Apple carplay ใน Benz??
« เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 08:56:25 »
ไม่รู้วิธีการ connect ที่ถูกต้อง แต่ลองไปเรื่อย อยู่ดีๆก็ขึ้นเมนู apple carplay ที่หน้าจอ แล้วพอวันต่อมาก็หาเมนูไม่เจออีกเลย มีใครใจดีพอจะสอนวิธีการต่อ หรือการใช้งานให้ได้มั้ยคะ ขอบคุณมากๆค่ะ
1999 - BMW 318i (E36)
2013 - BMW 116i (F20)
2016 - MB GLA200 Urban
2019 - MB C200 Coupe'
What is next???

ออฟไลน์ parata116

• Newbie
  • *
Re: สงสัย Apple carplay ใน Benz??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 09:32:52 »
ลองเช็คดูอีกทีครับว่าเสียบช่องถูกหรือป่าว ที่มีเครื่องหมายนะครับ
Toyota Fortuner 2.4V 2016
Nissan Teana 2.0XL Navi 2014
Suzuki Swift 1.2 GLX 2013
Honda Accord 2.0E G8 2009
Honda Civic 1.7 VTiL 2004
Honda Civic EG3D 1994
MB 230E W123 1987

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
Re: สงสัย Apple carplay ใน Benz??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 09:55:42 »
อย่างแรกคือ ใช้สาย Lightning ของแท้ ? ส่วน iOS บน iPad/iPhone นี่ไม่แน่ใจว่าต้องอัพล่าสุดด้วยหรือไม่ บางเวอร์ชันอาจมีบักจุกจิก

อีกข้อคือ เสียบช่อง USB ให้ตรงกับช่องที่รองรับ Apple CarPlay/Android Auto ถ้ายังไม่ได้อีกอาจจะต้องลองตรวจสอบที่ศูนย์บริการ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 04:02:11 »
มันเซตได้นะว่าออโต้หรือไม่ออโต้ ตอนรับรถมามันออโต้อะครับแต่ปิดไป ใน setting นี่แหละครับลองเซตๆดู จำ root menu ที่แน่นอนไม่ได้
หรืออาจจะเสียบผิดรูจริงๆ แต่ผมใช้ e class มันอยู่ใน centre compartment มีแค่รูเดียวนิ

ส่วนปลอมผมคอนเฟิมว่าใช้ได้นะ แต่ของสเป็ครถอังกฤษ สายซื้อมาจาก pound land ปอนเดียวเน่าๆเลยครับ เสียบ อาทิตย์เดียวสายพัง

ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบแหะ มันทำให้ comand ใช้ไม่ได้เลย หรือใช้ได้แต่เซตเองไม่เป็นมั้ง มีใช้ได้แค่ maps,spotify,music พวกแอปวิทยุยังไม่ได้เลย

มันเหมาะกะรถที่ระบบ infotainment ไม่ค่อยดีมากกว่า เวลาจะใช้เลยเสียบเอาแค่เสียงอย่างเดียว

ออฟไลน์ Annethekop

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 08:53:49 »
มันเซตได้นะว่าออโต้หรือไม่ออโต้ ตอนรับรถมามันออโต้อะครับแต่ปิดไป ใน setting นี่แหละครับลองเซตๆดู จำ root menu ที่แน่นอนไม่ได้
หรืออาจจะเสียบผิดรูจริงๆ แต่ผมใช้ e class มันอยู่ใน centre compartment มีแค่รูเดียวนิ

ส่วนปลอมผมคอนเฟิมว่าใช้ได้นะ แต่ของสเป็ครถอังกฤษ สายซื้อมาจาก pound land ปอนเดียวเน่าๆเลยครับ เสียบ อาทิตย์เดียวสายพัง

ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบแหะ มันทำให้ comand ใช้ไม่ได้เลย หรือใช้ได้แต่เซตเองไม่เป็นมั้ง มีใช้ได้แค่ maps,spotify,music พวกแอปวิทยุยังไม่ได้เลย

มันเหมาะกะรถที่ระบบ infotainment ไม่ค่อยดีมากกว่า เวลาจะใช้เลยเสียบเอาแค่เสียงอย่างเดียว

ใช้ได้แล้วค่ะ สรุปว่า เสียบผิดรู 555 แต่พอใช้ได้จริงแล้วรู้สึกไม่ถนัดอย่างแรง เลลเซ็ตเป็นไม่ auto แล้วค่อยใช้เฉพาะบางเวลา ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งค่ะ
1999 - BMW 318i (E36)
2013 - BMW 116i (F20)
2016 - MB GLA200 Urban
2019 - MB C200 Coupe'
What is next???

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 11:04:41 »
ถ้าจำไม่ผิด หากจะกลับไปใช้ COMAND เดิมของรถ ก็กดเลือกรูปไอคอน Benz นี่ครับ สามารถสลับหน้าไป/มาได้

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 11:48:26 »
ถ้าจำไม่ผิด หากจะกลับไปใช้ COMAND เดิมของรถ ก็กดเลือกรูปไอคอน Benz นี่ครับ สามารถสลับหน้าไป/มาได้

ออครับขอบคุณครับ เคยกดมันไม่ใช่ยกเลิกเลยหรอครับ วิทยุมันหลุดมาติดเพลงในมือถือตลอดเลยอะ จะใช้แค่ satnav ของมือถือ ตอนหลังเลยไม่ได้ใช้เลย