ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆ มีรถในดวงใจ เมื่อสมัยวัยรุ่น กันบ้างไหมครับ  (อ่าน 13015 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
สำหรับผม มีรถอยู่หนึ่งคันที่ชื่นชอบมาก ตั้งแต่สมัย ม.5  เป็นรุ่นที่เห็นเมื่อไร เป็นต้องมองเหลียวหลังทุกครั้ง

ความเรียบ หรู ไม่เยอะเกิน บวกกับราคาตอนเปิดตัว ราว 1.2 ล้าน (เท่าที่จำได้) ทำให้ผมคอยรบเร้าคุณแม่ พยายามให้สัญญาว่า จะซื้อให้ ถ้าสอบติดมหาวิทยาลัยที่ต้องการได้

แต่แล้ว.. ฝันก็ไม่เคยเป็นจริง  :'(

รถคันนั้น คือ Peugeot  406 ครับ

ปัจจุบัน แทบไม่เห็นบนถนนแล้ว เมื่อวันก่อนเห็นคันหนึ่งในปั๊ม เจ้าของดูแลดีมาก คงหลงเสน่ห์เจ้า 406 เหมือนกัน

ภรรยามักแซวว่า 'คนแก่ มักชอบอะไรที่คุ้นชิน ตั้งแต่สมัยรุ่นๆ' 555..

แค่อยากแชร์ และพูดคุยกับเพื่อนๆครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2016, 01:51:19 โดย Zachary C »
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

406 เช่นกันครับ

กับ mazda 323 โปรเต้ :(

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
406 เช่นกันครับ

กับ mazda 323 โปรเต้ :(

Mazda เป็นอะไรที่ออกแบบได้ 'แซ่บ' มาตั้งแต่สมัยก่อน

ผมปลื้ม Lantis สุดๆเลยครับ ปัจจุบัน ถ้าเห็นที่ไหน แทบจะรีบขับตามประกบ!
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
ผมชอบ lancer  ท้ายเบนซ์ อะครับมันคือสวยสุดแล้วในสายตาผม ในเซคเม้นนี้ในยุคนั้น

เอาปัจจุบันหน่อย ก็ FD ที่ยังคงอยากเป็นเจ้าของตอนนี้ก็ยังอยากเป็น

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ตอนวัยรุ่นผมไม่มีรถในดวงใจเลย ตอนนั้นสนแต่สอบเข้ามหาลัย

แต่พอเริ่มทำงานก็มีคันนี้ครับ Honda Accord G9

พอมีเงินซื้อไหวก็ฝันสลาย เนื่องจากไปทดลองขับ  :-[

ผมชอบ lancer  ท้ายเบนซ์ อะครับมันคือสวยสุดแล้วในสายตาผม ในเซคเม้นนี้ในยุคนั้น

เอาปัจจุบันหน่อย ก็ FD ที่ยังคงอยากเป็นเจ้าของตอนนี้ก็ยังอยากเป็น

ท้ายเบนซ์สวยจริงๆครับ ภายในงั้นๆ แต่ภายนอกคมกริบ  :o

เคยโดยสารรถเพื่อน ไปเรียน รด. ด้วยกันบ่อยๆ สมัยอยู่ปี 1

ตอนวัยรุ่นผมไม่มีรถในดวงใจเลย ตอนนั้นสนแต่สอบเข้ามหาลัย

แต่พอเริ่มทำงานก็มีคันนี้ครับ Honda Accord G9

พอมีเงินซื้อไหวก็ฝันสลาย เนื่องจากไปทดลองขับ  :-[

คุณ Nonlamer หมายถึง รถมันแย่ขนาดนั้นเลยหรือครับ? เคยได้ยินเสียงต่อว่ารุ่นนี้มาบ้าง ไม่นึกเลย ว่าฮอนด้าจะพลาดขนาดนี้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มอต้น E60
ปวช. Z33
มหาลัยใหม่ๆ C207

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ชอบตั้งแต่ม.ปลาย ตอนนี้ก็ยังชอบอยู่ และยังในใจผมไม่มีรถสปอตรุ่นไหนที่สวยกว่า RX7 FD3S แต่คงหาสภาพดีๆมาใช้ไม่ได้แล้วมั้งครับ

ยุครถสปอตญี่ปุ่นที่ผมชอบมากกว่าฝั่งยุโรป 200SX, S2000, Silvia S13,14,15

ออฟไลน์ neung23

E46 Coupe / M3 เปิดประทุนได้จะดีมาก

Z4M

ตอนนี้ C63 W204 ตัว 6.2ltr NA เสียงมันเพราะมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Pegasus

• Jr. Member
  • **
Nissan Sentra RZ-1 ครับ

ออฟไลน์ ps000000

สมัยม.ปลาย ชอบเบนซ์ปลาวาฬ เห็นลุงขับแล้วมันดูป๋าดีมาก

ออฟไลน์ Nerdys

สมัยที่ยังไม่ชราภาพ ที่ชอบก็มี

Nissan Cefiro A32
Hyundai Sonata รุ่นประมาณปี 1997-1998
Honda Accord 2.2 VTi-S
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2016, 06:45:59 โดย Nerdys »

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
Colt celeste ครับ โดยเฉพาะสีเหลือง

ออฟไลน์ renew

สมัยเรียน ปวช. สวยสุดที่ชอบคือ Civic EK.
  เรียนจบ มีงานทำพอมีเงินเก็บ ไม่ต้องสืบ
รถคันแรกของผม Civic ES.

ออฟไลน์ No Trespassing

3000GTO Twin Turbo ชอบตั้งแต่สมัยยุค ม.3 แล้วครับ

แล้วก็แลนเซอร์ Evo3 และ Evo4 สโลแกน "ความแรงแห่งชัยชนะ"   

ผ่านไปกี่ปีแล้วละ ฮ่าๆๆๆๆ

---------------

แค่ทดลองขับ มันยังไม่รู้สึกอะไร เหมือนชิมขนมที่เสียบไม้แจกฟรีตามห้างทั่วไป

ซึ่งผมหลังจากลองชิม ก็ซี้อมา เพราะคิดว่าชิมแล้วอร่อย

ไม่บอกความรู้สึกแล้วกันนะ แค่เสียดายเงินดาวน์เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ kiwiwi

Toyota Supra ครับ
ดวงใจทั้งดวงเลย

มีช่วงนึงเกือบได้แล้ว เพราะมือสองพวกรถจดประกอบอยู่ที่ 7xx,xxx

ติดอยู่แค่ 2 ข้อครับที่ทำให้ไม่ได้
1.ไม่มีตังค์ ซื้อเอง(แต่ถึงมีตังค์ก็...)
2.ถึงรถที่ตัวเองใช้อยู่ตอนนั้นจะมีมูลค่าพอไปแลกมาได้ แต่.... พ่อก็ไม่อยากให้ไปแลก เพราะสมัยนั้นถ้าลูกหลานใครขับรถ 2 ประตู จพโดนญาติๆในกงสี ตราหน้าทันที

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

E92 ครับ ไปดูตั้งแต่มัธยม เลยครับ ชอบมากๆ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ focus2012

ชอบ Skyline GTR R34 ครับ ชอบทั้งรูปทรงและสมรรถนะเลยครับ

ออฟไลน์ namemaxs

• Jr. Member
  • **
ford mustang ปีเก่าๆหน่อยครับ เพราะตอนเด็กๆชอบดูหนังอเมริกัน พวกฉากขับรถไล่ยิงกัน ขับรถหนีตำรวจ หรือตำรวจที่เป็นพระเอกส่วนใหญ่เค้าใช้ mustang กันทั้งนั้น ผมมีความฝันว่าอยากไปอเมริกาแล้วเช่า mustang ขับข้ามรัฐไป LA

ออฟไลน์ tnp_super

Hilux tiger 3000 รถกระบะบินได้เจ้าแรก กับ Honda CR-V แต่ถ้าให้ซื้อปัจจุบันคงไม่

ออฟไลน์ ~สาวก_BMW_~

ตอนนี้ผมก็วัยรุ่นอยู่นะครับ สมัยมัธยมถ้าฝั่งญี่ปุ่นที่เกินฝันไปหน่อย ผมชอบ GTR มากๆ เคยเจอทั้ง R33 & R34 คิดไว้ว่าสักวันนึงต้องได้ควบเจ้านี่แน่ๆ แต่ถ้าเอารถบ้านๆทั่วไปผมชอบมาสด้า 3 มากๆ เวลาเจอบนท้องถนนนี่เหลียวกันคอเคล็ด เพราะมันสวยจริง ส่วนฝั่งยุโรปผมชอบ E60โฉมก่อนF10สุดๆ มือสองน่าสนใจมากแต่ผมกลัวมาจอดซ่อมมากกว่าขับ สุดท้ายพอขึ้นมหาลัยมาคุณพ่อก็ออกมาสด้า3ให้ ไปไหนมาไหนแค่เพื่อนชมว่ารถสวยผมก็ดีใจแล้วครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
รถในดวงใจผมคือ

Lancer Evolution 3
Lancer Evolution 6.5
Lancer Evolution 9
Lancer Evolution 9 Wagon

Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ wittwat2123

• Newbie
  • *
ตั้งแต่ อายุ 18 ปัจจุบัน อายุ 36 ครับ ผมยังรัก ซูซูกิ คาริเบียนครับ เห็นทีไรยังมอง และอยากได้รถสภาพดีๆ มาเป็นเจ้าของซักคัน
แต่เหตุผลจำเป็นทำให้เราต้องเลือก รถ 1 คัน ที่ตอบสนองการใช้งานได้ทั้งครอบครัว

ออฟไลน์ RhythmCaster

ผมชอบ Toyota Starlet โฉมปี 70's มากครับ
เห็นว่ามีรุ่นเทอร์โบด้วย

ทุกวันนี้ก็ยังชอบอยู่ แต่ไม่มีโอกาสได้เป็นเจ้าของสักที
เคยขับ Suzuki Forsa โฉมปี 80's อยู่พักเดียวเอง
คล้าย ๆ แต่ไม่ใช่ Starlet
Honda City GM3 (since 2012)

ออฟไลน์ h22a

Honda NSX ตัวเก่าครับ  :)

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
Lantis ครับ ชอบมากๆ สมัยม.ต้น
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ paeybu

ออฟไลน์ zgmx9900

BMW 323(E46) ถ้าเป็นรถสปอร์ต 350z

ออฟไลน์ -Brian

RX7 FD3S ครับ ตอนนั้นคลั่ง Initial D มาก
อีกตัวเป็น Cefiro  A31 ชอบเพราะประโยค "จากอีกด้านของกาลเวลา" ในโฆษณามันเท่ห์มาก