ผู้เขียน หัวข้อ: ใครขับวีออส cvt เชิญทางนี้หน่อยค่ะ  (อ่าน 8681 ครั้ง)

ออฟไลน์ nooiewzz

• Newbie
  • *
ใครขับวีออส cvt เชิญทางนี้หน่อยค่ะ
« เมื่อ: มกราคม 03, 2017, 12:03:41 »
รับรถมาได้ 3วัน เติมโซฮอ95 มา เกือบเต็มถัง
เพิ่งมาสังเกตว่าเครื่องมีเสียงดังแต่กๆๆ ตามในคลิป
ปิดฝากระโปรงเสียงลอดออกมา ยิ่งเปิดฝายิ่งดัง
ลอยหลอกหลอนเข้ามาในห้องโดยสาร แต่กๆๆๆๆๆ
(ได้ยินเบาๆแบบเงี่ยหูฟังตอนรถจอดสนิท)
ใครใช้รุ่นนี้อยู่บ้าง เป็นเหมือนกันไหมเอ่ย
ป.ล.ไป0มาแล้ว ช่างว่าปกติค่ะ เสียงหัวฉีด

คลิปนี้หลังจากสตาทได้แปปนึงค่ะ

คลิปนี้ลองขับรถได้ 15นาทีหลังจากสตาทค่ะ

ทีนี้รบกวนถามอีกเรื่องสำหรับผู้ใช้รถรุ่นนี้
พอดีสังเกตว่าเวลาถ้าเราขับทางตรงอยู่ดีๆ แล้วเกิดต้องเบรคชะลอรถคันหน้า
บางครั้งมันจะมีความรู้สึกเหมือนเครื่องมันตื้อๆๆๆ ขึ้นมาหลังจากที่กดเบรค
ตื้อๆๆ จนบางทีตัวเราเหมือนสะดุด (อธิบายไม่ค่อยถูก เหมือนเครื่องมันช่วยเบรคไว้)
แล้วบางทีถ้าเราจอดติดไฟแดงอยู่ ไฟเขียวจะออกตัว
พอกดคันเร่งเหยียบไป มันเหมือนกันตื้อๆๆ พอตื้อก็เหมือนรถไม่ไป เหมือนจะดับ
จนต้องกดคันเร่งอีก ถึงจะไป ประมาณนี้ค่ะ
ไม่ทราบว่ามันปกติไหมคะนี่ พอดีไม่มีความรู้ด้านนี้เลยค่ะ

รบกวนช่วยมาตอบด้วยนะคะ แล้วก็ขออภัยถ้าหากอธิบายไม่ค่อยเข้าใจ แหะๆๆๆ ::)

เพิ่มเติมอาการตื้อๆๆ ค่ะ
วันนี้ลองตังใจทดสอบ อาการตื้อที่ว่ามันคือวืดๆๆอ่ะค่ะ
แบบรถมีความเร็ววิ่งมาต้องเบรคหรือชลอ มันเหมือนเครื่องยนต์มันจะวืดๆๆ
เหมือนกับว่าถ้าเราขับที่ความเร็วช้าๆ ถ้าเราปล่อยคันเร่งออก
แทนที่รถมันจะไหลไปจนความเร็วค่อยๆลด มันกลับมีอาการวืดๆๆ ตื้อๆๆ ของเครื่อง
ทำให้รถไม่ค่อยไหลไป ประมาณนี้ แล้วรถก็จะหยุด
ไม่แน่ใจว่านี่มันคือระบบปกติของ vios cvt รึเปล่า ปกติไม่เคยใช้ cvt
หรือว่าตัวเราเองยังไม่ชิน รถท่านอื่นเป็นอย่างไรกันบ้างคะ
ถามเยอะหน่อยนะคะ แหะๆๆๆ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบค่ะ ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2017, 21:10:22 โดย nooiewzz »

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
Re: ใครขับวีออส cvt เชิญทางนี้หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2017, 12:57:08 »
เอาใจช่วยนะครับ

ออฟไลน์ ayeweb

• Jr. Member
  • **
    • รถรับจ้าง
Re: ใครขับวีออส cvt เชิญทางนี้หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2017, 12:59:11 »
ลองถามในกลุ่มผู้ใช้ vios ดูครับ มีคนมีอาการเป็นแบบเราหรือ
ส่วนมากผมจะหาจากคนที่เคยเกิดปัญหาด้วยกัน
สาวกRanger
oer1981h

ออฟไลน์ blitzpao

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2017, 14:24:59 »
อาการดื้อเหมือนเป็น Active Engins Brake เลยนะครับ

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 03, 2017, 14:44:08 »
เป็นเพราะเกียร์หรือเปล่าครับ   เคยขับ city พอเหยียบออกตัวมันจะค่อย ๆ ไป   ไม่เหมือนกับเกียร์ ของ vios  2012  เหยียบทีหัวทิ่ม  (เบรกก็หัวทิ่มเหมือนกัน)

ออฟไลน์ maxzerker

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 03, 2017, 15:31:30 »
เสียงหัวฉีดครับ ปรกติ...

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 03, 2017, 17:12:15 »
เสียง
เป็นเสียงวาล์วเขก 1NZ เครื่องก่อนหน้านี้ก็ดังแบบนี้ แถมดังกว่า เป็นเอกลักษณ์ แต๊กๆๆๆๆๆๆ
ลองไปฟังรถ test drive ดู

ตื้อ
คันเร่งมันหน่วง ใส่รองเท้าพื้นหนาขึ้น กดความรู้สึกเดิม รู้เรื่อง

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 03, 2017, 19:28:38 »
เสียงหัวฉีดครับ ปรกติ...

อีกเสียงครับ  มีแบบนี้ทุกคันแต่จะเบาหรือดังขึ้นอยู่กับการออกแบบและวัสดุซับเสียงตรงจุดนี้

ออฟไลน์ Redback

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 03, 2017, 19:38:43 »
ตัว 2013 เกียร์ 4AT ก็ดังครับ
2013 VIOS G3 1.5J 4AT
1991 Civic EF 1.5 LX 5MT

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 03, 2017, 19:49:30 »
ปกติครับ

เครื่องโตโยต้ารุ่นใหม่ๆใช้วาล์วถ้วย แคมชาฟท์เปิดวาล์วโดยตรง ก็มีเสียงแบบนี้ละ เครื่องตระกูล ZZ/NZ ก็ดังเหมือนกัน

ดังมาตั้งแต่สมัยเครื่อง 4A/5A แล้วครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 03, 2017, 21:41:12 »
อาจจะไม่ชินกับฟีลลิ่งเกียร์ รอบมันจะดึงและอาการไล่รอบแปลกๆ นะครับ ไม่ไล่รอบแบบเกียร์เฟือง

อีกเรื่องคือ ศูนย์โตโยต้าบางศูนย์ ชอบเปลี่ยนน้ำมันวีออสใส่กึ่งสังเคราะห์มา วาล์วก็จะดังแปลกๆ หน่อย

คือผมเองไม่แน่ใจว่าระดับความดังมันมากแค่ไหนกับบล็อก NR ด้วย แต่ NZ ของพี่ที่ทำงานก็ดังระดับนึง ไม่เงียบเหมือนเจ้ามาร์ชผมที่ได้ยินแต่เสียงหัวฉีด

แต่ถ้ามีอาการขับแล้วหน่วงกระตุก หัวทิ่ม หรืออะไรขนาดนั้น เข้าศูนย์ดีกว่า
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 03, 2017, 22:00:37 »
เสียงแบบนี้ก็ ปกติ หรือครับเนี่ยยย  :-X :-X :-X

ถ้าให้ดี มันควรเงียบๆไว้นะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 03, 2017, 22:10:18 »
อาจจะไม่ชินกับฟีลลิ่งเกียร์ รอบมันจะดึงและอาการไล่รอบแปลกๆ นะครับ ไม่ไล่รอบแบบเกียร์เฟือง

อีกเรื่องคือ ศูนย์โตโยต้าบางศูนย์ ชอบเปลี่ยนน้ำมันวีออสใส่กึ่งสังเคราะห์มา วาล์วก็จะดังแปลกๆ หน่อย

คือผมเองไม่แน่ใจว่าระดับความดังมันมากแค่ไหนกับบล็อก NR ด้วย แต่ NZ ของพี่ที่ทำงานก็ดังระดับนึง ไม่เงียบเหมือนเจ้ามาร์ชผมที่ได้ยินแต่เสียงหัวฉีด

แต่ถ้ามีอาการขับแล้วหน่วงกระตุก หัวทิ่ม หรืออะไรขนาดนั้น เข้าศูนย์ดีกว่า

นั่นล่ะค่ะ ถามเซลก็แจ้งว่าปกติจ้าาา เอๆ หรือเราคิดมากไปนะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 03, 2017, 22:13:37 »
อาการดื้อเหมือนเป็น Active Engins Brake เลยนะครับ

วีออสรุ่นนี้มันมีระบบนี้ด้วยหรอคะ หรือเกียมันอืดๆๆ ทำให้เราคิดมากไปเองนะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 03, 2017, 22:17:52 »
เสียงแบบนี้ก็ ปกติ หรือครับเนี่ยยย  :-X :-X :-X

ถ้าให้ดี มันควรเงียบๆไว้นะครับ

นั่นสิคะ  :( :( แต่ว่ามันคงปกติแหละ หลายท่านรวมถึงช่างก็บอกมายังงั้น
แล้วช่างเปิดเทสรถลค.ใน0ให้ดู เสียงก็ดังยังงี้เลย

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 03, 2017, 22:29:14 »
ที่ฟังเสียงเครื่องจากในคลิปมันก็ปกติดีนี่นา

ส่วนเรื่องเกียร์ ถ้าคุ้นชินกับเกียร์โตโยต้า AT ปกติ แล้วมาใช้ตัว CVT จะรู้สึกแปลกๆ อยู่แล้วล่ะครับ เพราะนิสัย AT ของโตโยต้าตอนปล่อยคันเร่งมันจะปล่อยไหลเลย แทบไม่รู้สึกถึงแรงดึงให้รู้สึกตื้อๆ แต่พอมาเปรียบเทียบกับ AT ของฮอนด้าจะรู้สึกดึงให้ตื้อนิดๆ เป็นจังหวะดึงแป๊บนึงเหมือนรอว่าจะเหยียบคันเร่งต่อไหมแล้วก็ค่อยปล่อยไหล มันช่วยให้รถตอบสนองดีขึ้นในช่วงเวลาสั้นๆ น่ะครับ ดังนั้น CVT ของโตโยต้าจะมีอาการตื้อนิดๆ ก็ไม่น่าแปลกอยู่แล้วล่ะครับ

สรุปโดยส่วนตัวผม ผมว่าคิดมากไปเอง ใจร่มๆ ค่อยๆ เรียนรู้ พึ่งรับรถมาได้แค่ 3 วันเองนี่นา? รอพ้น 1000 ก.ม. ค่อยว่ากันอีกที :D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 03, 2017, 22:34:40 »
ที่ฟังเสียงเครื่องจากในคลิปมันก็ปกติดีนี่นา

ส่วนเรื่องเกียร์ ถ้าคุ้นชินกับเกียร์โตโยต้า AT ปกติ แล้วมาใช้ตัว CVT จะรู้สึกแปลกๆ อยู่แล้วล่ะครับ เพราะนิสัย AT ของโตโยต้าตอนปล่อยคันเร่งมันจะปล่อยไหลเลย แทบไม่รู้สึกถึงแรงดึงให้รู้สึกตื้อๆ แต่พอมาเปรียบเทียบกับ AT ของฮอนด้าจะรู้สึกดึงให้ตื้อนิดๆ เป็นจังหวะดึงแป๊บนึงเหมือนรอว่าจะเหยียบคันเร่งต่อไหมแล้วก็ค่อยปล่อยไหล มันช่วยให้รถตอบสนองดีขึ้นในช่วงเวลาสั้นๆ น่ะครับ ดังนั้น CVT ของโตโยต้าจะมีอาการตื้อนิดๆ ก็ไม่น่าแปลกอยู่แล้วล่ะครับ

สรุปโดยส่วนตัวผม ผมว่าคิดมากไปเอง ใจร่มๆ ค่อยๆ เรียนรู้ พึ่งรับรถมาได้แค่ 3 วันเองนี่นา? รอพ้น 1000 ก.ม. ค่อยว่ากันอีกที :D

ขอบคุณมากๆนะคะ ใจร่มๆๆค่ะ อิอิ สงสัยคิดมากไปและยังลืมรุ่นเก่าโฉมเห็บไม่ได้จริงๆๆ  :'( :'(

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 03, 2017, 22:37:49 »

ยืนยันว่าปกติครับ

4A / 5A วาล์วชิม ดังกว่านี้อีกครับ ติ๊กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 08:57:10 »
 ;) ยังไม่ได้เปิดดูคลิปน้ะครับ
แต่เดาว่าวาล์ว
เครื่อง swift ก็ vvt ดังติ๊กๆๆ เหมือนกัน
แต่จะได้ยินแค่ตอนเปิดฝากระโปรง

ส่วนเรื่องตื้อๆ ปกติครับ engine break
Jatco CVT7speed ก็เป็น ส่วนตัวจะค่อยๆถอนคันเร่งครับ จะไม่ปล่อยทันที

พอออกตัวใหม่ก็จะตื้อๆนิดนึงครับ ตามปกติรถรุ่นใหม่ประหยัดน้ำมัน ปกติเหมือนกัน
แต่ลองดูอีกกรณีนึงเกียร์มันวืดรอบขึ้นแต่รถไม่วิ่งอันนี้น่าเป็นห่วงครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2017, 12:12:36 โดย Krongbun »

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 09:14:41 »
VIOS 2016 2NR / เกียร์ CVT7 ขับสนุก ประหยัดน้ำมันครับ  ::) 8) :D

เรื่องเสียง ในห้องเครื่องยนต์ปกติครับ

สังเกตอาการตอนขับต่อไปครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ ariazero

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 12:36:12 »
อ่อ ปกติจ้า

เป็นที่วาวล์

ที่บ้าน 2013 ก็ดัง (อ่อสรุปแล้วคือไม่แปลกมั้ง)  :-\
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i