ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการเคลมฟิล์มรถ(ของแถม) และก็ถ่ายน้ำมันเครื่องหลังรันอินครับ  (อ่าน 4001 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
สอบถาม 2 ข้อครับ

1. ฟิล์มที่กระจกฝาท้ายรถ Jazz ผม ตามขอบๆมันร่อนออกมาครับ พึ่งเห็นเมื่อวานครับ พรุ่งนี้จะเข้าไปให้ศูนย์ทำเรื่องเครมให้ เพราะเป็นของแถมที่ได้มา ทีนี่ผมไม่เคยเอารถเข้าเครมเลย และอันนี้มันไม่ได้มีปัญหากับคุณภาพตัวรถด้วย เลยสงสัยว่าต้องติดต่อกับใครครับ (ฝ่ายเครม เซลล์ หรือ ร้านฟิล์มซึ่งต้องถามศูนย์อยู่ดี) แล้วมันมีโอกาสที่จะเครมได้มั้ยครับ รถยังไม่ถึง 2 เดือนเลย

2. ตอนนี้วิ่งไป 2,700 โลแล้ว น่าจะรันอินพอแล้ว พ่อเลยจะให้เอาไปถ่ายน้ำมันเครื่อง มันจำเป็นต้องเข้าศูนย์มั้ยครับ เพราะถ้าไม่ ผมจะเอาเข้าอู่ Honda ที่ใช้ประจำ แล้วใช้น้ำมันเครื่องของ Honda เบิกศูนย์ (ของแท้ 100%) แล้วต้องเป็นกรองน้ำมันเครื่องมั้ยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ :) :)
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

2. รถสมัยนี้เปลี่ยนที่ 10,000 กม. ไม่ใช่หรือครับ ผิดพลาดขออภัย ถ้าอยากเปลี่ยนก่อนลองคุยกับศูนย์ดู เค้าจะให้เปลี่ยนรึเปล่าครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
เรื่องฟิล์มไม่ทราบ ไม่มีประสบการณ์ ขอผ่านนะครับ
แต่เรื่องเปลี่ยน นมค. ช่วงรันอิน ให้ถามศูนย์ว่า ได้ฟรีค่าแรงไหม ถ้าฟรีก็น่าสนใจครับ

ใครว่าเครื่องสมัยนี้ไม่ต้อง ผมว่าทำให้เครื่องสะอาดนี่แหละ ดีแล้ว
เศษอะไรต่อมิอะไรที่เกิดจากการผลิต ช่วงมันขยับๆ ให้เข้าที่ จะได้ถ่ายเอาออกไปเลยทีเดียว
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ kez

ทำตามระยะคู่มือรถ   ถ้าเปลี่ยนนอก0 ปัดการรับประกันได้

ออฟไลน์ KaIaK118

• Sr. Member
ของผมเปลี่ยนครั้งแรกที่ 10000 กม. หรือ 6 เดือน ครับ
เข้าศูนย์เท่านั้น จนกว่าจะหมดระยะประกัน

ออฟไลน์ CJ.

เอาตอนผมใช้ G9 Hybrid นะครับ

1.เรื่องฟิล์ม มีปัญหาผมให้เซลล์ดำเนินการให้ ถ้าได้เป็นของแถม
2.น้ำมันเครื่อง /เช็คระยะ ผมเข้าทุก 10,000 km. ครับ

เว็บนี้ผมเก็บไว้ดูรายละเอียดคร่าวๆ ในการเช็คระยะแต่ละครั้งของ Honda,
ถ้าอู่ที่ทำประจำชัวร์มาก แนะนำจขกท.เลือกรุ่นดูได้เลยครับ อย่างน้อยเป็น guideline ว่าระยะเท่าไหร่ ทำอะไรบ้าง
https://www.honda.co.th/service/periodical/detail
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ tvm

เอาตอนผมใช้ G9 Hybrid นะครับ

1.เรื่องฟิล์ม มีปัญหาผมให้เซลล์ดำเนินการให้ ถ้าได้เป็นของแถม
2.น้ำมันเครื่อง /เช็คระยะ ผมเข้าทุก 10,000 km. ครับ

เว็บนี้ผมเก็บไว้ดูรายละเอียดคร่าวๆ ในการเช็คระยะแต่ละครั้งของ Honda,
ถ้าอู่ที่ทำประจำชัวร์มาก แนะนำจขกท.เลือกรุ่นดูได้เลยครับ อย่างน้อยเป็น guideline ว่าระยะเท่าไหร่ ทำอะไรบ้าง
https://www.honda.co.th/service/periodical/detail
ตามนี้เลยครั้บ
1. ฟิล์ม ปกติ ต้องเคลมเซล แล้วเซลจะไปเคลมร้านที่รับติด
2. ยุคนี้ ไม่ต้องรันอินแล้ว แต่ถ้าเอาคุณพ่อสบายใจก็ไปเปลี่ยนก้ได้ แต่แนะนำไปศูนย์ ไม่ได้แพงมาก และรถยังอยู่ในประกัน อย่าหาเรื่องให้ศูนย์มีข้ออ้างเรื่องประกันคุณภาพรถเลย

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ของผมเปลี่ยนครั้งแรกที่ 10000 กม. หรือ 6 เดือน ครับ
เข้าศูนย์เท่านั้น จนกว่าจะหมดระยะประกัน

เช่นเดียวกันครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ SM.

รถใหม่ เข้าศูนย์ไปก่อนครับ อย่าเพิ่งไปทำเองข้างนอก วารันตีจะหมดเอาครับ

ขอบคุณครับ พรุ่งนี้คงไปติดต่อเรื่องฟิล์มก่อน ส่วนน้ำมันเครื่องผมอยากเปลี่ยนศูนย์อยู่แล้วครับ ไม่ต้องกังวลเรื่อง Warranty แต่กลัวว่าศูนย์ไม่ทำให้เแล้วจะให้รอ 10,000โล เลยถามอู่สำรองไว้ก่อน จริงผมก็ไม่ได้ซีเรียสอะไรมาก แต่พ่อผมเค้าอยากให้เปลี่ยน เค้าเชื่อแบบนี้แล้วไม่ค่อยจะฟังใคร ::) เปลี่ยนไปจะได้สบายใจและผมจะสบายหูด้วย  ;D  ;D

กะว่าสิ้นเดือนนี้ เปลี่ยนป้ายแล้วจะเข้าไปทำทีเดียวเลยครับ:)
แล้วต้องเปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่องด้วยมั้ยอะครับ

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Annethekop

• Jr. Member
  • **
1) ติดต่อเซลล์ที่ซื้อรถนั่นล่ะคะ แล้วเซลล์จะเรียกร้านที่ติดฟิล์มมาดูให้ อย่าลืมเตรียมใบรับประกันฟิล์มไว้ด้วยนะคะ
2) ศูนย์น่าจะยอมเปลี่ยนน้ำมันเครื่องให้ตามที่ขอนะคะ (ค/จของเรา) แต่มองว่าไม่จำเป็นเท่าไหร่ ถ้าจะซื้อความสบายใจให้คุณพ่อก็เลยค่ะ ยังไงมันก็ดีกับรถอยู่แล้ว
1999 - BMW 318i (E36)
2013 - BMW 116i (F20)
2016 - MB GLA200 Urban
2019 - MB C200 Coupe'
What is next???

ออฟไลน์ No Trespassing

1. ฟิล์มเป็นของแถม ต้องเคลมกับเซลส์ครับ แล้วร้านจะมาติดให้ใหม่

2. เช็ค 1000 กม.แรก จริงๆไม่ต้องถ่ายน้ำมันเครื่องงก็ได้ แต่ถ้าซี้อสบายใจก็ไม่ว่ากัน เปลื่ยนพร้อมกรองเครื่องด้วยก็ยิ่งดีครับ ระยะนี้เช็คฟรี เสียแค่ค่าน้ำมันเครื่อง + กรอง เท่านั้นครับ

และไหนๆก็เช็คแล้ว ฝากช่างให้กวดน็อตยึดช่วงล่างก็ดีนะครับ ฮอนด้าชอบประกอบช่วงล่างแบบหลวมๆ ต้องให้ศูนย์ไล่กวดน็อคอีกซักรอบ ถึงจะแน่นครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ แจ้งเครมกับเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเรียบร้อยแล้ว วันศุกร์นี้จะเอารถเข้าไปรับบริการ จริงๆศูนย์แนะนำว่าไม่ต้องก็ได้ แต่เพื่อนความสบายใจและสบายหู ก็เลยเปลี่ยน

1. ฟิล์มเป็นของแถม ต้องเคลมกับเซลส์ครับ แล้วร้านจะมาติดให้ใหม่

2. เช็ค 1000 กม.แรก จริงๆไม่ต้องถ่ายน้ำมันเครื่องงก็ได้ แต่ถ้าซี้อสบายใจก็ไม่ว่ากัน เปลื่ยนพร้อมกรองเครื่องด้วยก็ยิ่งดีครับ ระยะนี้เช็คฟรี เสียแค่ค่าน้ำมันเครื่อง + กรอง เท่านั้นครับ

และไหนๆก็เช็คแล้ว ฝากช่างให้กวดน็อตยึดช่วงล่างก็ดีนะครับ ฮอนด้าชอบประกอบช่วงล่างแบบหลวมๆ ต้องให้ศูนย์ไล่กวดน็อคอีกซักรอบ ถึงจะแน่นครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ เดี๋ยวจะแจ้งช่างให้ตรวจสอบครับ :)

ออฟไลน์ J_Serie5

ปกติเซลล์จะให้ใบรับประกันฟิล์มมา ก็ขับไปเคลมเองตามใบรับประกันไม่ต้องผ่านศูนย์ครับ

ออฟไลน์ Darkart

1. ไปแจ้งและเครมกับเซลล์ + ใบรับประกันฟิล์ม ครับ
2. ถ้ากังวลใจ ไปถ่ายน้ำมันเครื่อง+กรอง ตอน 5,000 กิโลก็ได้ครับ
รถอยู่ในประกัน เข้าศูนย์บริการไว้ก่อน มีปัญหาอะไร จะต้องมีปัญหาภายหลังครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์