ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์ประเภทไหน ให้ความปลอดภัยจากการปะทะได้มากกว่า ?  (อ่าน 3208 ครั้ง)

ออฟไลน์ sixaxis

• Sr. Member
    • mntkcar
ในการเลือกรถสักคันคนส่วนใหญ่มักคำนึงถึงความสะดวกสบายและการขับขี่เป็นหลัก ซึ่งผมเองก็เป็นหนึ่งในนั้น แต่เมื่อได้รับรู้ข่าวกับอุบัติเหตุบนท้องถนนในช่วงนี้ เลยทำให้ผมกลับมาคิดว่า หรือจริงๆเราก็ควรต้องคำนึงถึงด้านความปลอดภัยไม่แพ้กัน

จริงอยู่ครับบางกรณีรถประเภทไหนก็คงเอาไม่อยู่หรอก แต่ในที่นี้ผมอยากตั้งประเด็นในเงื่อนไขที่ว่า มันจะมีรถประเภทไหนมั้ย ที่จะให้ความปลอดภัยจากการปะทะที่ไม่คาดคิดได้มากกว่า และจริงไหมที่เราควรหันไปเลือกรถใหญ่หรือ SUV เพื่อความปลอดภัยที่มากขึ้นในการซับแรงกระแทกจากการชน ไม่ว่าจะขับในเมืองหรือนอกเมืองก็ตาม เพื่อว่ามันก็จะช่วยทำให้สถานการณ์ไม่เลวร้ายลงไปมากนัก
เพื่อนๆคิดเห็นยังไงกันบ้างครับ

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
อารมณ์ Volvo SUV ไหมครับ  ;)
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

คิดว่ารถใหญ่น่าจะมีผลมากกว่าครับ
ผมเคยดูคลิปนึงรถกระบะชน SUV อย่างแรง ซึ่งกระบะพังยับ SUV หน้าย่น
ที่น่าสนใจคือสื่อบอกว่า SUV คันนั้นได้ euro ncap 3 ดาว (ไม่มีในเว็บ) แต่ออกมาปลอดภัย
ซึ่งมาคิดดู ถ้าเป็น Mirage ที่ได้ Asean ncap 4 ดาว เหมือนน่าจะปลอดภัยกว่า แต่ถ้าชนตามสถานการณ์นั้นผมว่า Mirage น่าจะตายยกคันครับ

ออฟไลน์ Kenshiro

• Newbie
  • *
สงสัยต้อง สิบล้อ ครับ ...

ออฟไลน์ Stp

บ้านเราเนี่ยแค่คาดหวังพวกคานซับแรงกระแทกให้ครบทุกจุดตามที่ควรจะเป็น แค่นี้ยังพึ่งกฎหมายควบคุมยังไม่ได้เลย โดยปกติถ้าออกแบบเรื่องวัสดุศาสตร์ให้ดีก็ช่วยเพิ่มความปลอดภัยได้ระดับหนึ่งแล้ว เคยมียี่ห้อนึงที่อ้างว่ายัดโฟมแทนโลหะมีประสิทธิภาพเท่าเทียม ผมก็พูดไม่ออกแล้ว

ส่วนพวกระบบอิเล็กทรอนิกส์นี่จะว่าไปเป็นส่วนเสริมจากโครงสร้างหลัก พูดแบบนี้เดี๋ยวมีคนหาว่าผมเข้าข้างบริษัทรถยนต์อีก เพราะอุบัติเหตุมันไม่ได้เกิดจากเราทำเสมอไป มันเกิดจากความประมาทของผู้อื่นด้วย

พวกเรดาร์ไฮเทคเนี่ยมันช่วยเมื่อเราเป็นผู้กระทำ มีก็ดีผมก็ไม่ได้รังเกียจ แต่ถ้าโครงสร้างออกแบบมาได้ดี ช่วยรับแรงกระแทกก่อนถึงห้องผู้โดยสารได้ไม่น้อย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
ผมแอบคิดว่าหรือ XC90 จะเป็นคำตอบให้กับเรื่องนี้ได้

ออฟไลน์ ps000000

ถ้าเจอเหินข้ามเลนมาอัดตรงหลังคาแบบเคสนั้นยังไงก็ไม่รอด

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ต้องเสริม roll cage รอบคัน

แล้วใส่หมวกกันน๊อคขับครับ

ผมอยากทำนะ

ออฟไลน์ Activehybrid

รถที่ใช้น้อยๆ จะรอดจากการปะทะมากสุด

แต่ถ้าหมายถึงจ้องจะปะทะกันคงจบไม่สวยทุกคัน เหมือนในข่าวที่เห็นทั่วไปยังไงก็เละเมื่อเกิดการปะทะด้วยความเร็วต่อความเร็ว

ที่พอจะรอดก็เป็นรถที่มวลใหญ่กว่ามากๆ เช่นรถ10ล้อ แต่ถ้า10ล้อ ไปปะทะกับต้นไม้ใหญ่ๆหรือหิน ก็ตายยุดี

สรุปไม่มีรถรุ่นไหนให้ความปลอดภัยจากการปะทะได้มากเลย

ออฟไลน์ J_Serie5

ถ้ามีงบก็ซื้อรถ premium พวก benz , bmw , volvo เถอะครับ มันsafeกว่าจริงๆ รถญี่ปุ่น"ส่วนใหญ่"ยังไม่สามารถตอบโจทย์ในเรื่องความปลอดภัยครับ บางคนงบน้อยถ้าห่วงชีวิตมากและไม่ห่วงเรื่องเนื้อที่ในห้องโดยสาร ติดโรลบาร์ก็เป็นตัวเลือกที่ดีครับ เพิ่มโอกาสรอดเวลาโดนชนหนักๆ

ออฟไลน์ SM.

รถใหญ่กว่า สูงกว่า น่าจะได้เปรียบนะครับ

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

ทำไมผมนึกถึงรถถัง (ฮาาาา)   ;D ;D ;D

ออฟไลน์ legion

• Full Member
Ppv ติดกันชนเหล็กหนาๆ เสริมออกจากแชชซีครับ

ออฟไลน์ Trafalgar

แต่ปัญหาก็คือติดโรลบาร์จะโดนตำรวจเรียกประจำ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT