ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ อยากเล่น หลอดxenon ผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วย  (อ่าน 11175 ครั้ง)

ออฟไลน์ yourturle

• Hero Member
พอดีจะนำมาใส่โคมแต่ง projector H7

แต่หาข้อมูลว่า จะใช้กำลังไฟที่ 35w  or  55w ดี      เลือกที่6000k

เช็คกับทางร้าน บอกว่า หลอดนะ 35w แต่ ballastคือ 55w ตัวใหญ่ 

ส่วนที่ หลอด 35w กับ  ballast 35w     ตัวเล็ก  ราคาถูกกว่า

รถsize ไหน ควร ใช้ ballast เล็ก หรือ ใหญ่ ควรเลือกอย่างไร

ต้องการสว่างขึ้น ระยะไกลขึ้น แต่ไม่ต้องการสว่างจ้า เกินความจำเป็น แล้วไปแทงตาชาวบ้าน ให้เดือดร้อน

รบกวนผู้รู้ ช่วยชี้ทางสว่างให้ด้วย
One Day.

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

Re: มือใหม่ อยากเล่น หลอดxenon ผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 14:40:27 »
ทำไมไม่ใช้ LED ล่ะครับ แสงไม่ฟุ้ง สว่างแค่ไหน ดูที่ค่าลูเมน แถมทนกว่าด้วย

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

• Sr. Member
Re: มือใหม่ อยากเล่น หลอดxenon ผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 14:45:09 »
ทำไมไม่ใช้ LED ล่ะครับ แสงไม่ฟุ้ง สว่างแค่ไหน ดูที่ค่าลูเมน แถมทนกว่าด้วย

เซียนเค้าบอกว่า Xenon แสงพุ่งไกลกว่าครับ

LED มีแต่คนบ่นว่าไม่สว่าง ผมก็หาข้อมูลอยู่ว่ามันยังไงกันแน่ เห็นบางเจ้าเคลมว่าหลอดละ 5-6 พันลูเมนเลย

ร้านที่ขาย LED ก็บอกว่า LED สว่างกว่า

ร้านที่ขาย Xenon ก็บอกว่า Xenon ดีกว่า

แต่ผมเคยถามร้านนึง ขายทั้งคู่ เค้าบอก Xenon สว่างกว่านะ

ไม่รู้ยังไง

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 14:47:33 »
Xenon ต้องเปลี่ยนทั้งโคมและหลอด ครับ ถ้าจะเปลี่ยนแค่หลอด ใช้แค่หลอดฮาโลเจนฟิลิปส์,ออสแรม หรือ LED ที่ลูเมนต่อคู่สูงๆๆนะครับ

แนะให้ได้แค่นี้ครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 14:50:25 »

เซียนเค้าบอกว่า Xenon แสงพุ่งไกลกว่าครับ

LED มีแต่คนบ่นว่าไม่สว่าง ผมก็หาข้อมูลอยู่ว่ามันยังไงกันแน่ เห็นบางเจ้าเคลมว่าหลอดละ 5-6 พันลูเมนเลย

ร้านที่ขาย LED ก็บอกว่า LED สว่างกว่า

ร้านที่ขาย Xenon ก็บอกว่า Xenon ดีกว่า

แต่ผมเคยถามร้านนึง ขายทั้งคู่ เค้าบอก Xenon สว่างกว่านะ

ไม่รู้ยังไง

Xenon พุ่งไกลกว่าแน่ครับ ตามลักษณะหลอด ในค่า Lumen เท่ากันเพราะแสงมันฟุ้งมาก

ปัญหาคือถ้าโคมไม่ได้มาตรฐาน (ส่วนมากมันก็มักจะเป็นโคมราคาถูก) ต่อให้ Projector ก็ฟุ้งแยงตาชาวบ้านได้ครับ แต่ถ้า LED จะไม่มีปัญหานี้ ผมเลยแนะนำ LED น่ะครับ

ออฟไลน์ knotty_loves_hani

• Jr. Member
  • **
    • www.simpletoyshop.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 15:06:48 »
ส่วนตัวที่เคยใช้หลอด LED มานะครับ จะมีปัญหาเรื่อง chip ไหม้ซึ่งจะทำให้ความสว่างลดลงครับ
ซึ่งที่เคยใช้มาใช้ได้ไม่เกิน 6 เดือนเลยครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 15:12:45 »
เท่าที่ดูๆมา ผมว่า LED ไม่น่าเล่นกว่าหรือครับ..
ความเข้มแสง LED ก็อยู่ที่ประมาณ 6000K จะออกแสงขาวๆล่ะ
แล้วใช้โคมที่เป็นโปรเจคเตอร์คุมแสงไม่ให้แยงตาอีกที
ความร้อนของ LED ก็น้อยกว่า

แต่เรื่องความสว่างผมว่าทั้ง Xenon และ LED มันไม่ต่างกันเท่าไหร่เลย..
ยิ่งเจอถนนลาดยางใหม่ๆสีดำๆยังไม่ตีเส้นขับรถมีเป๋เลยล่ะ
หรือถนนฝนตก ก็ทำให้ขับลำบากได้

เผลอๆหลอดฮาโลเจน 3600-4300K ยังทำให้เราเห็นมิติของถนนชัดกว่าด้วยซ้ำ
ไม่สว่างเท่า แต่ขับสบายกว่าอ่ะครับ..

ถ้าต้องการแค่สว่างขึ้น ระยะไกลขึ้นหน่อยๆ
ลองดูหลอดใส้ของพวก Philips Extreme, Osram NightBreaker ดูครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 15:18:56 »
ถ้าใส่กับโคมเดิมเป็นโคมธรรมดาไม่แนะนำครับ ยังไงก็ฟุ้ง หาหลอดอัพเกรดใส่ดีครับ เช่ร phillip,osram เป็นต้น

แต่ถ้าจะ xenon จริงๆ แนะนำหา projector ดีๆ มาใส่จะดีกว่า ยิ่งได้ OEM ยิ่งดี

เห็นใจเพื่อนร่วมทาง สบายใจเราเองด้วย คนขับรถกลางคืนบ่อยๆ เข้าใจดี

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 15:21:15 »
ถ้า aftermarket ของจาก ไต้หวัน จีน

ตอนนี้ยังไม่มี led แบบโคม กับ หลอดมา

จะมีขายแต่หลอด ซึ่ง ใส่กับโคมที่ไม่มีเลนส์ก็จ้า ไม่มีโฟกัส อยู่ดี

ชุดที่ดีสุดตอนนี้น่าจะเป็น โปรเจคเตอร์ กับ xenon

เลนส์โปรเจคเตอร์ก็มีหลายเกรดอีก หลายขนาด อันนี้ต้องเลือกดีๆเ พราะใช้ไปนานๆโดนความร้อน จานฉายห่วยๆ มันใช้ได้ไม่นาน

ส่วน ballast ใช้ 35w ก็พอ ผมเคยวัด 35 กับ 50 55w ไม่มีความแตกต่างกันอย่างมีนัยยะ แน่นอนหลอดก็หลอด 35w ธรรมดา

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 15:23:16 »
LED ค่าความสว่างน้อยกว่า HID ครับ แถมด้วย LED ตอนนี้ของมียี่ห้อมีแต่ Philip เจ้าเดียวที่ทำออกมาขายเป็น OEM แต่ราคาสูง(ใกล้หมื่น)และมีไม่ครบทุกขั้วหลอดอีกต่างหาก ถ้าจะเล่นตอนนี้แนะนำ HID ของมียี่ห้อทำมาขายเยอะครับทั้ง Philip,Osram ราคาไม่แพงเท่าไหร่(เกินครึ่งหมื่นนิดๆ) แต่จบครับ แสงเนียนตา,ทนทาน อยู่ได้ได้นาน(6ปีขึ้น) ดีกว่าของจีนพันกว่าบาทมากมาย

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 15:26:20 »
ถ้าหน้าโคมเป็นพลาสติก ก็ 35W. ครับ แต่ถ้าเป็นกระจก ใส่ 55W. ก็ได้ครับ เพราะความร้อนจะมากกว่าหน่อย
ส่วน LED นั้นสว่างกว่าก็จริง แต่ไม่ไกลเท่าซีนอนครับ ถ้าถ่ายแค่หน้ารถจะสว่างจ้ามากครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 15:33:37 »
Xenon สว่างกว่าครับเพราะพัฒนามานานแล้ว แต่อนาคตไม่แน่เพราะ LED ก็กำลังพัฒนาเช่นกัน

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 15:43:27 »
ถามร้านขาย led บอกว่าสว่างกว่าซีนอน ถามร้านขาย xenon บอกว่าสว่างกว่า led ถึง ledจะที่มีค่าลูเมนสูงๆ แค่หลอกที่จริงไม่สว่างถึงขนาดนั้น   

ผมก็เลยงง ว่าจะลองเปลี่ยนเลยยังตัดสินใจไม่ได้

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 15:45:15 »
เอา 55W เลือก หลอด+บัลลาส เกรดดีๆหน่อยนะครับ

ค่า K อย่าสูงมาก แสงมันจะกลืนไปกับฝนตก

พวก เกรดต่ำๆ พังไว

ให้ร้านแต่ง Cut Off คมๆ อย่าให้สูงเกินไปแยงตาชาวบ้านเขา

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 15:49:07 »
ระวังโคมแต่ง คัทออฟห่วย ใส่หลอดดีไงแสงก็drop

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 16:49:49 »
ไม่ต้องเลือกให้วุ่นวายครับ จัด osram หรือ phillip ไปเลยครับทั้งชุด จบๆ osram ไม่แพงมากด้วย

ออฟไลน์ Amhere50th

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 17:10:32 »
 แนะนำถ้าจะเล่น xenon  ให้เล่น เลนส์ projector ไปด้วยเลย แสงxenon ถ้าไม่มี projector รับรองฟุ้งแน่ๆ แสงลงพื้นจะน้อย 

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 17:12:12 »
LED หรือ xenon วัดว่าใครสว่างกว่ากันไม่ได้ ดูที่สเปคหลอดเท่านั้นว่าใครให้แสงมากกว่า จริงๆก็วัดได้ถามกินพลังงานเท่ากัน ซึ่ง LED มันกินไฟน้อยกว่า Xenon ถ้า 2 หลอดกินไฟเท่ากันแน่นอนว่า LED สว่างกว่า แต่ปกติ LED มันกินไฟน้อยกว่าเลยรู้สึกว่ามันสว่างน้อยกว่า

ออฟไลน์ mirthhahaha

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 17:22:47 »
รถน้องผมก็ทำไฟหน้ามาหลายสเตปเหมือนกัน รถ vios ปี 2013 โคมรีเฟลคเตอร์ธรรมดา
1. โคมเดิมใส่ไฟหน้า LED รุ่นประมาณ 2000 กว่าบาท แสงแย่มาก สว่างจริง แต่ใกล้มากๆเพราะแสงแฟร์มันกระจายเลย เลยต้องตั้งให้มันต่ำ พอต่ำมาก แสงเลยตกใกล้ น้องผมเลยหาโคมตัวท็อปมาใส่ เป็น Projector
2. โคม Projector ตัวท็อป ใส่หลอด LED แต่เปลี่ยนรุ่นที่แพงขึ้นอีก สรุปแสงแย่มากๆ เปิดไฟตัดหมอกหน้าที่เป็นฮาโลเจนยังสว่างกว่า
ไฟ LED ข้อเสียอีกอย่างคือไฟสูง ตอนเปิดไฟสูง ไฟสว่างขึ้นนิดเดียว ไม่เหมือนไฟฮาโลเจน
3. ใส่ Projecter แต่ง พร้อมใส่หลอด ซีนอน 5500 k+บัลลาสต์ 55w อันนี้สว่างดีมาก คัตออฟยังเห็นสีน้ำเงินๆอยู่ แต่ไม่แยงตาแน่นอน
ที่ผมอยากแนะนำอีกอย่างคือใส่ไฟตัดหมอกแบบ Projecter Xenon คัตออฟคม ไม่ฟุ้งเหมือนโคมตัดหมอดเดิม แถมมีไฟสูงด้วย
น้องผมใส่ทั้ง 2 อัน สว่างกว่า Camry Hybrid ของแม่อีก

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 17:27:10 »
ไม่ต้องเลือกให้วุ่นวายครับ จัด osram หรือ phillip ไปเลยครับทั้งชุด จบๆ osram ไม่แพงมากด้วย

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ หลอดจีนจะทำให้จานฉาย Projector ไหม้ครับ สุดท้ายมาผมก็ต้องเปลี่ยนเป็นหลอด Philips เช่นดีครับ...

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 19:22:59 »
35W ก็พอแล้วครับ ผมเคยใช้ สว่างกว่าฮาโลเจนติดรถเยอะแล้ว
ส่วนแบรนด์ไหนนั้นเอาให้จบแบบไม่เจ็บตัว เชียร์ Osram ครับ ของดีราคาไม่แรงมาก
Phillips ก็ดีแต่ราคาแรงไปมากกกกกกก ส่วนของจีน ของที่อ้างว่ามาจากญี่ปุ่นแต่โนเนม อย่าไปยุ่งเชียว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 19:52:20 »
หาโปรเจคเตอร์แท่ตรงรุ่นมาใส่ + hid osram หรือ phillips จะติดใจครับ

พอดีคันที่ใช้อยู่มีโคม projector มาจากโรงงาน ผมไปใส่ phillips hid เพิ่ม 4 ปีแล้ว แฮปปี้มากๆครับ

ปล
โคมโปรเจคเตอร์ไม่ดี แทนที่จะรวมแสงได้ดี cutoff คมๆ ผลมันจะตรงกันข้าม

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 22:15:41 »
แต่ LED ใน CX-3 ผม มันสว่างดีนะ ชอบเลย
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 05, 2017, 06:57:01 »
ใส่โคมแต่ง ใส่ XENON เอาพวกมียี่ห้อ แพงหน่อยแต่ดี ทน PHILLIP OSRAM ดีกว่าของจีน ราคาถูกเยอะ เลือก LENS ด้วยครับปรับให้แสงไม่กระจาย น่าจะ OK

ออฟไลน์ Nouiii1

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 05, 2017, 20:07:43 »
Xenon + Projector Lens แบบกระดกไฟสูงต่ำได้ ให้ดีแนะนำ ชุดของ HKS แสงสว่างมาก ชัดสุด จับถนน ฟันธง
ชั่วโมงนี้ LED ยังไม่มา
แต่ Xenon 35W กะ 55W นี่ยังไม่รู้ว่าต่างกันไง ลองเลยแล้วบอกต่อด้วย

:P :P :P