ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำวิธีการดูแลสีรถกับฝุ่นที่เกราะครับ ใช้เครื่องเป่าลมจะเวิร์คไม ??  (อ่าน 6175 ครั้ง)

ออฟไลน์ ultraman_pee23

• Newbie
  • *
สวัสดีปีใหม่ครับ วันนี้ผมมาขอคำแนะนำเรื่องการดูแลสีรถ คือปกติผมจะล้างรถเดือนละครั้ง เพราะใช้รถค่อนข้างน้อยครับ เดือนนึงวิ่งไม่ถึงพันโล แต่ปัญหาระหว่างเดือนที่จะรอล้าง ฝุ่นเกราะที่รถเยอะมาก จะใช้ไม้ขนไก่ก็กลัวเป็นรอยขนแมว เลยว่าจะซื้อเครื่องเป่าลม มาเป่าไล่ฝุ่นแทน มันจะเวิร์คไมครับ หรือพี่ๆมีวิธีดูแลยังไง มาแชร์กันครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
น้ำล้าง น่าดีกว่าทั้งลมเป่า ผ้าเช็ค หรือไม้ขนไก่ นะครับ

ออฟไลน์ ps000000

อย่าเอา ผ้า หรือ ไม้ปัดฝุ่น

รับรอง ขนแมว กระจาย

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ผมทำแบบนี้นะ ฉีดน้ำก่อนรอบคัน ค่อยๆไล่ ผมไล่บนลงล่างเป็นชิ้นไป เน้นพวกฝุ่นโคลนให้หลุดมากที่สุด รอบสองถือสายยางเลี้ยงน้ำตลอด
แล้วเอามาลูบๆถูๆเบาทำไปรอบคัน ให้พวกคราบฝุ่นออกให้หมดแล้วค่อยล้างอีกทีครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ผมล้างรถเองตลอดครับ  กรณีฝุ่นเกาะมากๆ ก็จะฉีดน้ำเลี้ยงไว้แล้วก็ใช้ฟองน้ำหรือมือเรานี่แหละไล่ฝุ่นออก  รถ 6 ปีกว่าๆ แล้วสีก็ยังแจ่มอยู่เลย (เทียบกับบ้านข้างๆ ที่ซื้อหลัง 2 ปีรถผมยังเงากว่าเลย....ไม่ได้โม้)

* ผมทำตารางบันทึกการดูแลไว้ด้วยนะครับ  ทุกๆ 3 เดือนจะลงแว็กซ์ภายนอกและขัดหนังภายในด้วย
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ rtong

ปล่อยให้มันเกาะไปแบบนั้น  ทนไม่ไหวค่อยล้าง
ห้ามเช็ดห้ามปัด  รอยขนแมวจะตามมา

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
งั้นวันไหนจะใช้รถ ก็ล้างตอนเช้าครับ

แต่หากไม่เป็นการลำบากเกินไป

ล้างทุกอาทิตย์เลยครับ

ออฟไลน์ huiimanoid

• Full Member
รถราคาเกือบล้าน-หลายล้าน ผ้าคลุมรถซักผืนคนไม่แพงเกินไปมั่งครับ
ล้างเสร็จพอแห้งก็คลุมได้เลยครับ

ออฟไลน์ rokrok

• Sr. Member
ไม่เวิกครับ ฝุ่นละเอียดๆ เกาะแน่นอยู่ดี แบบนั้นจะไม่ออกเลย

มันจะออกแต่ฝุ่นใหญ่ๆ ที่เป่าออกได้ ซึ่งถ้าขับออกไป ฝุ่นพวกนั้นมันก็ออกอยู่ดีนั่นเอง

ผมใช้ไม้ขนไก่ที่เขาว่าเป็นรอยขนแมวอะแหละครับ แต่ขัดสีลบมันออกทุกปีแทน

ส่วนลงแว็กลงทุก 2 อาทิตย์

เอาแบบไม่เข้าข้างตัวเอง ผมว่ารถผมก็เงาใหม่กว่ารถคันอื่นนะ

ออฟไลน์ No Trespassing

เกาะครับ ไม่ใช่เกราะ

เกราะ = กำแพงที่ป้องกัน

เรื่องฝุ่น รถผมเองจอดครั้งนึงก็เดือน - สองเดือน เพราะต้องบินบ่อยๆ

ดีที่สุดคือล้างรถ อย่าใช้ผ้าชุบน้ำ หรือ ไม้ขนไก่ปัดไล่ฝุ่นเด็ดขาดครับ รอยขนแมวมาเยือนแน่นอน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
กรณีฝุ่นเกาะ แต่ขี้เกียจล้างเหลือตัวช่วยวิธีเดียวครับ
ใช้น้ำยาดีเทลเลอร์ฉีด(มีหลายยี่ห้อ) บนตัวรถแล้วเอาผ้าไมโครไฟเบอร์ที่นุ่มๆเช็ดออก
บางทีรถผมเป็นฝุ่นแต่ขี้เกียจล้างก็ใช้วิธีนี้ ขนแมวก็ไม่ได้เยอะผิดปกติครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Trafalgar

กำลังเป็นอยู่เหมือนกันครับ จอดทิ้งไว้ฝุ่นเกาะหนามากๆ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ vantipz

ล้างแล้วเอาผ้าคลุมครับ ใช้ผ้าคลุมแบบกันฝุ่นอย่างเดียว ไม่กันแดด จะเน้นสัดส่วนรถผ้าก็จะนุ่มๆ ล้างทีนึงอยู่ได้เกือบสองอาทิตย์ที่เงาเหมือนล้างใหม่ๆ ก่อนจะคลุมก็เอาผ้าเช็ดรถสักรอบ คอนเฟิร์ม

ออฟไลน์ PAN

ถ้ารถเคลือบแก้ว อย่างผมวันไหนขี้เกียจล้างละเอียด ใช้เครื่องล้างรถที่มันฉีดแรงๆอะครับที่ซื้อได้ตามห้าง ฉีดให้ทั่วๆล้างคร่าวๆให้ฝุ่นโคลนต่างๆหลุดไป แล้วก็ขับออกไปข้างนอกให้ลมมันเป่าแห้งเอง ไม่ต้องทำอะไรมากก็ดูเผินๆเหมือนล้างปกติครับ แต่มันก็ยังมีคราบอยู่ครับ

ออฟไลน์ Tomz

ลองเคลือบแก้วดูครับ รถผมเคลือบทุกคัน ไม่กลัวฝุ่นเลย อยากเกาะให้เกาะไป ไม่ปัด พอมีเวลาว่าง ก็เอาเครื่องอัดฉีดน้ำมาฉีดล้างเองเลย ล้างง่ายมากด้วย ลื่นๆดี
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ nuntapon.s

เครื่องเป่าลมถูกๆบางทีเปิดแล้วใบแตกกระเด็นออกมาระวังด้วยนะครับ   อีกอย่างแรงลมมันไม่สามารถทำให้ฝุ่นหลุดออกแบบปืมลมตามร้านล้างรถด้วย

ทำใจครับ

ออฟไลน์ IS2000

ถ้ามีเวลาหน่อยผมแนะนำให้ใช้พวกสเปรย์ detailer ฉีดแล้วเช็ดฝุ่นออกครับ แต่ต้องฉีดให้ชุ่มๆหน่อยจะได้ไม่เป็นขนแมว
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ h0661036

ถ้าไม่สกปรกมาก ผมใช้ไม้ขนไก่ ก็ไม่เห็นจะเป็นรอยนะ

ออฟไลน์ Darkart

ขยันหน่อย ล้างทุกสัปดาห์ ลงน้ำยาเคลือบ แล้วผ้าคลุมไว้ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
รถที่ผมใช้อยู่ ก็ขับเดือนละไม่ถึง 1000 กิโล เหมือนคุณนะ

แต่ก็ล้างรถทุกอาทิตย์ เคลือบสี เดือนละ 1 ครั้ง ช่วงหน้าฝนที่ผ่านมาก็ล้างรถ 3 ครั้ง / 2 อาทิตย์ ครับผม

ฝุ่นเกาะ ก็ปัดนะ ใช้แปรงผ้าเกลียว ๆ ที่ขายตามคลองถมปัดครับผม

เดือนนึงล้างที มันนานไปป่าวครับ นอกจากว่าจะไม่ค่อยได้ขับเลยจริง ๆ  8)

ออฟไลน์ mrcna

• Jr. Member
  • **
ถ้ารถสีเข้ม ซีเรียสเรื่องรอยขนแมว ถ้าเอา safe รถ แต่ไม่ save เวลา ก็ล้างเต็มระบบครับ เอาน้ำเปล่าไล่ทราย ตามท่านข้างบนแล้วก็ล้างปกติครับ

ถ้ารถสีอ่อน ซีเรียสเรื่องรอยขนแมวน้อย (ประมาณว่า มีบ้างรับได้ แต่พยายามไม่ให้มี) safe รถพอประมาณ แต่ save เวลามาก ผมใช้ Rinseless wash หรือ Waterless wash ครับ ในส่วนของผ้าไมโครไฟเบอร์นี้ ถ้าเอาประหยัดก็ขยันซักหน่อย แต่ถ้าอยากประหยัดเวลา ก็ใช้หลายๆ ผืน (** ประหยัดเวลาล้าง แต่เปลืองเวลาซัก เพราะหลายผืน 555)

ล้างแล้วอย่าลืมลง Sealant / Wax นะครับ จะทำให้การจัดการครั้งต่อไปใช้เวลาน้อยลงมากมาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2017, 14:41:12 โดย mrcna »

ออฟไลน์ GoatGoat

เมื่อก่อนมีเวลาเลยใช้ Quick Detailer ฉีดๆเช็ดๆเอา เดี๋ยวนี้งานเยอะและขี้เกียจเลยจับเคลือบแก้วเอาน้ำฉีดแล้วเช็ดเลยครับ ;D