ผู้เขียน หัวข้อ: E220d ที่ว่าวิ่ง 120 ก็เสียวแล้ว จับมาทำช่วงล่างใหม่ จะวิ่งได้แบบนี้ไหมครับ  (อ่าน 13049 ครั้ง)

ออฟไลน์ watnu

• Sr. Member

ดู THECLIPbyHeadlightmag แล้วเครียดเลยครับ  :(

ออฟไลน์ thaixxx

• Jr. Member
  • **

ไม่ได้แน่นอนคับ แรงม้า+แรงบิด ต่างกันเยอะ

ออฟไลน์ RP2112

• **
ขออนุญาติแชร์ละกันนะครับเกี่ยวกับช่วงล่าง

ผมเป็นคนนึงที่เป็นเจ้าของ E220d AMG แล้วอยากจะทำช่วงล่างใหม่มาก

หลังจากใช้มา 6 เดือน (16,000 กม.) รู้สึกรำคาญทุกครั้งที่เจอคอสะพาน รถจะยวบลงจนสุด และยางที่ให้มา Michellin Primacy 3 ZP นั้นกระด้างมาก ไม่ยึดถนนเลย เวลาแซงหลบกระทันหันด้วยความเร็ว ท้ายจะดิ้น ตามที่ ทีมงาน Headlightmag เคยพูดไว้ในคลิป

ปัจจุบันขับไปกลับต่างจังหวัดเส้นทางลงใต้ทุกอาทิตย์ เคยแม็กดุ้ง 1 ครั้ง รู้สึกในรถมันหลวมๆเวลาเจอถนนไม่เรียบ รอยต่อต่างๆมักมีเสียงดังจุกจิก (ปัญหาเสียงจากคอนโซลตรงแอร์ขวา ทางตลิ่งชันแก้หายครับ)

ผมกะว่าจะเปลี่ยนยางใหม่เป็น Pirelli P Zero ไม่เอารันแฟลตแล้ว  จะได้ไม่กระด้างและยึดเกาะถนนขึ้น เช็คราคายางมาก็เอาเรื่องอยู่ ได้ถูกที่สุดก็ 5 หมื่นต้นๆ

ส่วนโช๊คนี่อยากจะถามผู้รู้ครับว่าให้ทางศูนย์เค้าปรับให้มันแข็งขึ้งได้รึป่าวครับ? หรือต้องเปลี่ยนใม่อย่างเดียว

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2017, 17:02:34 โดย RP2112 »

ออฟไลน์ golf8023

• Hero Member
ช่วงล่างมันแย่ขนาดนั้นเลยหรือครับ ไม่น่าเชื่อ คนแถวบ้านผมออกมาคันนึง แกบ่นๆแบบสู้รุ่นเก่าๆไม่ได้

ออฟไลน์ voyager

อืม อย่าว่าแต่ช่วงล่างเลย
แม้แต่คลิป official ของเบนซ์ ดูแล้วเนือยมาก
ต่างกับของบีเอ็ม ดูทีไร ตื่นเต้น Adrenaline หลั่ง

ดู THECLIPbyHeadlightmag แล้วเครียดเลยครับ  :(

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ช่วงล่างแย่ขนาดนั้นเลยหรือครับเนี่ย  :'( 

ออฟไลน์ pongsakorn11

ขออนุญาติแชร์และกันนะครับเกี่ยวกับช่วงล่าง

ผมเป็นคนนึงที่เป็นเจ้าของ E220d AMG แล้วอยากจะทำช่วงล่างใหม่มาก

หลังจากใช้มา 6 เดือน (16,000 กม.) รู้สึกรำคาญทุกครั้งที่เจอคอสะพาน รถจะยวบลงจนสุด และยางที่ให้มา Michellin Primacy 3 ZP นั้นกระด้างมาก ไม่ยึดถนนเลย เวลาแซงหลบกระทันหันด้วยความเร็ว ท้ายจะดิ้น ตามที่ ทีมงาน Headlightmag เคยพูดไว้ในคลิป

ปัจจุบันขับไปกลับต่างจังหวัดเส้นลงใต้ทุกอาทิตย์ เคยแม็กดุ้ง 1 ครั้ง รู้สึกในรถมันหลวมๆเวลาเจอถนนไม่เรียบ รอยต่อต่างๆมักมีเสียงดัง (ปัญหาเสียงจากคอนโซลตรงแอร์ขวา ทางตลิ่งชันแก้หายครับ)

ผมกะว่าจะเปลี่ยนยางใหม่เป็น Pirelli P Zero ไม่เอารันแฟลต จะได้ไม่กระด้างและยึดถนนขึ้งเช็คราคายางมาก้เอาเรื่องอยู่ ได้ถูกที่สุดก็ 5 หมื่นต้นๆ
ส่วนโช๊คอยากจะถามผู้รู้ครับให้ทางศูนย์เค้าปรับให้มันแข็งขึ้งได้รึป่าวครับ? หรือต้องเปลี่ยนอย่างเดียว

ขอบคุณครับ

หายางดีๆๆๆใส่+โช๊คสี่ต้น ขับดีขึ้นเยอะครับ

ออฟไลน์ RP2112

• **
ช่วงล่างแย่ขนาดนั้นเลยหรือครับเนี่ย  :'(

ไม่ขนาดนั้นหรอกครับ ส่วนดีรถคันนี้ก็มากอยู่ ถ้าจะโทษก็ต้องโทษถนนบ้านเรานี่ละครับ และก็ผู้ขับขี่ ผมอาจจะสกิลไม่ถึงขั้น 555

ออฟไลน์ V221

ไม่ขนาดนั้นหรอกครับ ส่วนดีรถคันนี้ก็มากอยู่ ถ้าจะโทษก็ต้องโทษถนนบ้านเรานี่ละครับ และก็ผู้ขับขี่ ผมอาจจะสกิลไม่ถึงขั้น 555
คงไม่ใช่หรอกครับเพราะในต่างประเทศก็มีการCommentว่าช่วงล่างเต้นและย้วยมากเกินไปโดยเฉพาะเมื่อเจอกับยางขอบ19นิ้วแข็งๆทำให้อาการไปกันใหญ่ คงต้องพึ่งพวกCoiloverแล้วละครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ h0661036

E220d ไม่ใช่ vios นะครับ ก็เว่อร์ไป   เพื่อนผมก็ใช้รุ่นนี้อยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Nerdys

เรื่องของเรื่องคือ มันควรจะทำได้ดีกว่านี้ให้สมกับราคา 4 ล้านกว่าๆ อุตส่าห์วาง position ของรถไว้เป็น Premium car ยิ่งเปรียบเทียบกับคู่แข่งโดยตรงอย่าง 5-series ด้วยแล้ว

ที่จริง Benz จะทำช่วงล่างดีๆก็ทำได้นะ เช่น C coupe รุ่นก่อน แต่พอมาเป็น E-class ทีไร ทำไมมันขาดๆเกินๆ
เหมือนจะกลายเป็นเอกลักษณ์แล้วว่า E-class เอาไว้ให้คนแก่นั่ง นิ่มๆ รถผู้บริหาร มีคนขับให้ ขับไป-มา ในเมือง แค่นั้น
เลยไม่สนใจทำช่วงล่างให้ performance สมราคา 4 ล้านกว่าๆ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ช่วงล่าง120 ก็เสียวแล้ว :D

ผมเห็นแย้งครับ... ย้อนถาม1คำสั้นๆ
ช่วงล่างเทียบได้กับecoรุ่นไหนครับ?
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

Nonlamer

ช่วงล่าง120 ก็เสียวแล้ว :D

ผมเห็นแย้งครับ... ย้อนถาม1คำสั้นๆ
ช่วงล่างเทียบได้กับecoรุ่นไหนครับ?

ford mustang ecoboost 2016 ครับ

:-X ล้อเล่นนะครับ

ออฟไลน์ nut25784

พี่สาวเพิ่งออกมา ไม่เห็นบ่นนะครับ 

ออนไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
เวรกรรม รถราคา 4 ล้านเนี่ยนะ  :-X
ถ้าเป็นแบบนั้นจริงๆ ก็..........
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Teera

ไม่เชื่อว่า ช่วงล่างแย่ครับ

ออฟไลน์ Tedjung84

benz เปลี่ยนไปไม่เหมือนเก่าครับ ถ้าเปลี่ยนยางเปลี่ยนโช๊คเชื่อว่าดีขึ้นนะ (ราคาคงแรงเอาเรื่องนะครับ)
ถ้าเป็นผมจะใช้ไปก่อนนะ (ทำใจ)
ถ้าทนไม่ไหวจริงๆก็เปลี่ยนครับเอาที่สะดวกเลย ::)

Nonlamer

กลับไปดูคลิปเชคเอ้าท์มาใหม่แล้วครับ ทางทีมงานอธิบายได้นึกภาพออกเลย สยองคับช่วงล่างที่มีอาการแบบนี้ หวังว่าจะมีรุ่นปรับแก้ไขออกมาโดยไวครับ

ออฟไลน์ Crucifix

• Newbie
  • *
คือช่วงล่างตัวนี้ไม่ได้แย่นะครับ แค่ยางPrimacy ZP นี่แหละที่แย่ ผมก็ใช้เป็นรถประจำอยู่16xxxโล ตัวAMG dynamic ก็รู้สึกว่าไม่ได้แข็งกระด้างนัก

เหยียบไป-กลับ กรุงเทพ-สุพรรณฯ-กาญจนบุรี ไม่ต่ำกว่า160หลายครั้ง แต่เวลาเจอคอสะพานก็จะเหลือ80ครับ

ออฟไลน์ comcoth

• **
จริงๆก็ไม่ได้แย่ขนาดนั้น แต่ราคารถระดับนี้ควรจะทำมาให้ได้ดีกว่านี้เนอะ
วันนั้นได้มีโอกาสขับให้ญาติพึ่งออกมาเลยป้ายแดง เกิน140ไม่ไหวจริงๆทั้งยวบทั้งส่ายแต่ก็รู้สึกว่ายังเอาอยู่นะ
ผมว่าแคมรี่ยังขับได้นิ่งกว่าสบายใจกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2017, 03:01:02 โดย comcoth »

ออฟไลน์ Bond007

ไว้ลองขับละมารีวิวครับ กลัวเรื่องยางเหมือนกัน เพิ่งรับรถมาเมื่อวาน

E220d AMG แต่ละล๊อตได้ยางต่างกัน บางล๊อตได้ Asym3 runflat (อิจฉามาก)

ผมได้ Primacy 3 เห็นขนาดยางคิดว่าน่าจะช่วยให้เกาะหน่อย

หน้า 245/40/19
หลัง 275/35/19

เมื่อวานลองขับทางด่วน นั่ง3 ขับ100-130 ยังโอเคอยู่

ออฟไลน์ flybigbear

ลองแค่ยางก่อนละกัน

ออฟไลน์ ^Yimm@^

คำว่าแย่ของแต่ละคนผมว่าไม่เหมือนกัน ตัดสินแทนกันไม่ได้หลอก อย่างบางคนขับEตัวเก่ามาS5ตัวเก่ามาบอกว่าแย่กว่าเดิมมันก็เป็นไปได้
แต่ถ้าบางคนขยับจาก CหรือD seg ญี่ปุ่นมาก็อาจจะบอกว่าตัวนี้ดีกว่า หรือบางคนชีวิตประจำวันไม่ได้เค้นอะไรมากมายก็อาจไม่รู้ก็ได้

ส่วนคำตอบผมว่านะจะเริ่มที่ยางก่อนเหมือนหลายๆท่านแนะนำน่าจะง่ายสุด ถ้าไม่จบก็อาจต้องไปดูสปริงหรือโช๊ค

ออฟไลน์ holahola66

ว่างๆต้องไปหาลองหน่อยละ แย่ขนาดนั้นเลยหรอ ทุกวันนี้ผมก้อยังok กับช่วงล่าง w211 อยู่ ไม่รุมันต่างกันมากมั้ย
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
ถ้าเปนแบบนั้นจริงคนเท้าขวาหนัก ชอบช่วงล่างคมๆแบบผมคงไม่ได้ใช้ (ตังค์ไม่ถึงด้วย ;) )
วันก่อนไปลองขับ GLC250 AMG มา 20กว่าโล รู้สึกหนักๆเกร็งๆ นอกนั้นไม่ประทับอะไรเลย ไม่ฟินไม่คมแบบ x3 และx4 เลย...แต่ GLC หล่อกว่ามากกก..

ออฟไลน์ Anvers30

ระยะหลัง เบนซ์ทำช่วงล่างถดถอยลงไปมาก เกิดจากการลดต้นทุนรึเปล่าไม่ทราบได้ พอเป็นรุ่นที่เกาะดีๆ หน่อย อย่างน้องเล็กตระกูลขับหน้าคือ A/CLA ก็สะเทือนเลือนลั่นเกินงาม หาความพอดีไม่เจอจริงๆ โดยสารทีกระเด้งกระดอน บีเอ็มบางรุ่นก็เริ่มดรอปลงบ้างแล้ว แต่ก็ยังไม่ถอยกรูดเท่าเบนซ์ สงสัยเอาไปลงกับเครื่องเกียร์หมดซะล่ะมั๊ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2017, 13:51:56 โดย Anvers30 »

ว่างๆต้องไปหาลองหน่อยละ แย่ขนาดนั้นเลยหรอ ทุกวันนี้ผมก้อยังok กับช่วงล่าง w211 อยู่ ไม่รุมันต่างกันมากมั้ย
จริงๆไม่ได้ถึงกับแย่หรอกครับ แต่ผมคิดว่าบุคลิกของช่วงล่างE Classจะมาในแนวนุ่มนวลแต่พอใส่ชุดแต่งAMGกับยางแก้มเตี้ยเลยไม่ค่อยเข้ากัน ไม่เหมือนW211ที่ค่อนข้างลงตัวมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Stp

กลับกันถ้ามีคนโพสต์บอก E220d ช่วงล่างแม่นยำ พวงมาลัยเป๊ะ คันเร่งตอบสนองเลิศชนิดที่ BMW ยอมแพ้

ผมว่าน่าจะผิดปกติมากกว่า เพราะค่ายนี้เขามาสไตล์ยังงี้อยู่แล้ว จะให้เป๊ะให้กริ๊บแบบ BMW เดี๋ยวก็จะผิดปกติเกินไป ถ้าคุณต้องการความเป๊ะเรื่องการขับขี่แล้วมองยี่ห้อนี้ แค่เริ่มต้นก็น่าจะพลาดแล้ว
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ SM.

จำได้ว่าคุณจิมมี่เคย comment เรื่องยางไปนะครับ ตอนเอารถมาทดสอบ

กลับกันถ้ามีคนโพสต์บอก E220d ช่วงล่างแม่นยำ พวงมาลัยเป๊ะ คันเร่งตอบสนองเลิศชนิดที่ BMW ยอมแพ้

ผมว่าน่าจะผิดปกติมากกว่า เพราะค่ายนี้เขามาสไตล์ยังงี้อยู่แล้ว จะให้เป๊ะให้กริ๊บแบบ BMW เดี๋ยวก็จะผิดปกติเกินไป ถ้าคุณต้องการความเป๊ะเรื่องการขับขี่แล้วมองยี่ห้อนี้ แค่เริ่มต้นก็น่าจะพลาดแล้ว
ใช่ครับ จะมียกเว้นก็ต้องพวกรถAMGแท้ๆครับ พวกนั้นช่วงล่างหนึบแน่นสุดๆแบบเทียบกันไม่ได้เลย ขอบอก