ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์วิธีการตรวจสอบน้ำมันเครื่องแท้ปลอมของ Shell เบื้องต้นครับ  (อ่าน 20689 ครั้ง)

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
เมื่อเร็วๆ นี้ ผมได้สั่งซื้อ Shell helix ultra 0w40 ขนาด 1 ลิตร 2 กระป๋อง ในราคาที่ถูกผิดปกติจนน่าสงสัยครับ
โดยคนขายก็ได้ยืนยันหนักแน่นว่าเป็นของแท้แน่นอน ซึ่งผมเองก็เชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง
และวันนี้ได้ของมา ก็เลยติดต่อกับทาง shell ประเทศไทยครับ สอบถามถึงวิธีการตรวจสอบเบื้องต้น
ทาง shell ได้ให้คำตอบมาดังนี้เลยเอามาแบ่งปัน เผื่อเป็นประโยชน์ต่อสมาชิกครับ

1.ดูสภาพโดยรวมของฉลากครับ
2.ดูซีล ฝาขวด แต่ทาง shell เขาบอกว่า ซีลนี้เปลี่ยนบ่อยครับ
3.สังเกต ล็อตผลิตครับ (ดูในภาพ วงสีแดงครับ) เลขล็อต ดูฟรอนท์ ถ้าไม่มีเลขตรงจุดนี้สามารถตั้งธงได้เลยครับว่าปลอมแน่
เลขล็อตควรจะชัดเจน ไม่เป็นการปริ้นท์ทับ หรือปริ้นท์ลงบนวัสดุอื่นๆ
เลขล็อตนี้สามารถถามฝ่ายเทคนิคที่ดูแลผลิตภัณฑ์หล่อลื่นให้ตรวจสอบได้ครับ
โดยถ้าดูรูปที่แนบ รหัส T026 คือเลขรหัสของทาง Shell ประเทศไทย ครับ
เลขล็อตนี้สามารถยืนยันในเบื้องต้นได้ค่อนข้างแน่ชัดครับว่า น้ำมันเครื่องที่ถืออยู่นั้นแท้ค่อนข้างแน่นอนแล้ว
เพราะเขาให้เหตุผลว่า เลขล็อตนี้จะพิมพ์ออกมาบนขวดตอนแบ่งบรรจุครับ

ถ้าถัดจากนี้ เขาว่าถ้าจะให้ชัวร์ 100 เปอร์เซ็นต์ ต้องส่งแลปอย่างเดียวครับ  ;D

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
คล้ายๆ ของ ปตท นะคับ มีแบบนี้เหมือนกัน

ออฟไลน์ kaho300691

• Jr. Member
  • **
ซื้อที่ปั้มครับ แท้ 100% ไม่ต้องพะวงเลย

ออฟไลน์ valent

แล้วถ้าเก็บขวดเก่าไปบรรจุใหม่
ดูจากล็อตผลิต อาจไม่ 100% ว่าจะได้ของแท้
แบบที่ใช้กันในการขายแชมพูปลอมในตลาดนัด
บนโลกนี้ยังมีอะไรที่ไม่ปลอมได้อีกมั่งเนี่ย
ไข่ ข้าวสาร นมผง ฯลฯ แม่ม ปลอมได้หมด
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ซื้อที่ปั้มครับ แท้ 100% ไม่ต้องพะวงเลย

ซื้อปั๊มเขาบวกกำไรกันปลิ้นเลยอะครับ ไม่ไหวจะเคลียร์  ;D
ศูนย์ขาย 600 กว่า ผมได้มา 400 มีทอนและส่งฟรี
คิดว่าครั้งหน้าอาจลอง HX8 จากปั๊มครับ

คล้ายๆ ของ ปตท นะคับ มีแบบนี้เหมือนกัน

ของปตท ยังมีบัตรน้ำมันช่วยยันว่าเป็นของแท้อีกแรงนะครับ  ;D

แล้วถ้าเก็บขวดเก่าไปบรรจุใหม่
ดูจากล็อตผลิต อาจไม่ 100% ว่าจะได้ของแท้
แบบที่ใช้กันในการขายแชมพูปลอมในตลาดนัด
บนโลกนี้ยังมีอะไรที่ไม่ปลอมได้อีกมั่งเนี่ย
ไข่ ข้าวสาร นมผง ฯลฯ แม่ม ปลอมได้หมด

จริงครับ แต่ผมขอแค่ไม่เอาน้ำมันใช้แล้วมากรองขายใหม่ก็พอรับได้ครับ
เอา HX8 ใส่ขวด Ultra ขายราคานี้ ผมก็ไม่อะไรเท่าไหร่ ปลงครับ

ออฟไลน์ SLuang

อย่าเห็นแก่ของถูก บางทีอาจทำให้ช้ำใจหนักมาก

ขอบคุณที่นำมาแชร์ครับ

ออฟไลน์ ps000000

ทำไมบางคนบอกว่า ไม่ได้ปลอมแค่ยี่ห้อนี้ ผมนี่หลอน

ออฟไลน์ Nikle_pk

ไม่แน่หรอกครับ เปลี่ยนกรองที่ศูนย์ยังโดนของเทียมก็เคยเจอกันมาแล้ว
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ GTAUTO

• Newbie
  • *
ไม่แน่หรอกครับ เปลี่ยนกรองที่ศูนย์ยังโดนของเทียมก็เคยเจอกันมาแล้ว

ได้ของปลอมยังถือว่าได้เปลี่ยนครับ แต่บางคนโดนแบบไม่เปลี่ยนให้เลยแต่คิดราคากรองเต็มๆ ครับ