ผู้เขียน หัวข้อ: *+* Clip รถบรรทุกพ่วงหักเลี้ยวกะทันหัน ชนรถเก๋งที่วิ่งทางตรงเต็มๆ *+*  (อ่าน 6570 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

เหมือนกะจะไหลซ้าย แต่ดันมีรถเลี้ยวมาขวางเลยต้องหักหลบ แต่ด้วยรถหนักจึงเอาไม่อยู่ในทันที ทำให้ล้ำเข้าไปชน jazz
ดูๆแล้วชน jazz น่าจะเสียหายน้อยสุด เพราะถ้าเบรคแล้วชนตรงโดนสองแถวเต็มๆ กับโดนคันหลังด้วย เลี้ยวไปทางอื่นที่ก็ไม่พอ
มองยังไงก็มีแต่ต้องชนแน่นอน แต่ผมว่าคนขับตัดสินใจถูกนะ ถ้าชนตรงความเร็วยังไม่ทันลดเลยมั้ง แต่หักหลบขวามีที่ให้เบรคลดความเร็ว
ต่ออีกนิดนึง แต่ jazz ก็อ่วมเลย ขับมาดีๆ โดนชนซะงั้น

ถ้าไม่ให้เกิดเหตุการณ์นี้ รถบรรทุกจะไหลซ้ายต้องลดความเร็วลงมาเยอะๆ ค่อยสืบไปเรื่อย น่าจะปลอดภัยกว่า
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
ขับรถได้......มากกกกกกกก 
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าคนขับรถใจตัดสินใจดีแล้วครับ ดูแล้วไม่น่าใช่การกลับรถครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ดูจากทรง ไม่เบรกแตกก็ประมาณนั้น พยายามกรอวีดิโอดูซ้ำแล้ว เหมือนเขาพยายามเบรกตั้งแต่เลนสอง หักมาซ้าย ยังไหลอยู่ เลยไถหักหัวรถไปเลย กะว่าอย่างน้อยไปฝั่งตรงข้ามก็น่าจะดีกว่าชนเต็มๆ รถที่กำลังกลับรถมา

ไม่อยากคิดเข้าข้างคนขับรถนะ มันเกิดความเสียหาย แต่กรณีฉุกเฉินนี้ ผมว่าตัดสินใจค่อนข้างถูกต้องครับ เสียแต่ไม่ดูแลสภาพรถนี่แหละ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
รถบรรทุกคันหน้าบรรทุกน้ำมันรึเปล่าคับ เลยไม่กล้าสอยตูดเขา แล้วการเข้าซ้ายแล้วปาดขวาแบบนี้ก็ไม่น่าใช่ปกติวิสัยในการกลับรถแล้วละ เพราะทั้งไปตัดหน้ารถบรรทุกอีกคัน แถมไขว้ไปข้ามถนนอีกฝั่งจากซ้ายสุดซึ่งอันนี้อันตรายมากทั้ง2ฝั่งถนน ดูไม่ออกถึงเจตนาจริงๆ ที่สำคัญคือ ทำไมถึงวิ่งเร็วในย่านเมือง
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

แต่แถวจังหวัดที่ผมอยู่ทั้ง มอเตอร์ไซค์ รถยนต์ รถใหญ่ มาจากเลนซ้ายไหล่ถนนด้วยนะ แล้วเลี้ยวขวาปาดหน้ารถที่ติดไฟแดงประจำเลยครับ ยังคิดเลยว่าถ้ามันเกิดไฟเขียวพอดีคงวิบัติแน่ๆ ใครทำแบบนี้อยู่ก็เลิกๆนะครับ อันตรายมาก

ออฟไลน์ ps000000

เคยมี นศ. มหาลัย ที่ผมทำงานอยู่แบบนี้เลย เสียชีวิต

ออฟไลน์ pongsak_877

ตัดสินใจดีแล้วยังไงเอาชีวิตคนอื่นมาเกี่ยวข้อง ถ้าตัดสินใจดีก้ปล่อยชนท้ายสิบล้อคันที่จอดอยู่สิ เจ็บไปคนเดียว ไม่ใช่หักออกกลับรถแบบนี้คนไม่รู้เรื่องก็มาซวยไปด้วย

ออฟไลน์ shanon

• Jr. Member
  • **
มักง่าย คนแบบนี้อย่าเอามาขับรถดีกว่า.

ออฟไลน์ Buffy

ผมกำลังคิดอยู่ว่า หากผมเป็นคนขับแล้วเบรคแตกเหมือนในคลิปจะทำยังไงดี

ชนท้ายรถบรรทุกน้ำมัน
ทำตามแบบในคลิป
หักรถบรรทุกน้ำมันไปเลนซ้ายตามคลิปแต่ พุ่งชนผ่านสี่แยก โดนรถอีกสามถึงสี่คัน
หักรถบรรทุกน้ำมันไปทางขวาพุ่งปีนเกาะกลางไปยังเลนฝั่งตรงข้าม......

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ผมกำลังคิดอยู่ว่า หากผมเป็นคนขับแล้วเบรคแตกเหมือนในคลิปจะทำยังไงดี

ชนท้ายรถบรรทุกน้ำมัน
ทำตามแบบในคลิป
หักรถบรรทุกน้ำมันไปเลนซ้ายตามคลิปแต่ พุ่งชนผ่านสี่แยก โดนรถอีกสามถึงสี่คัน
หักรถบรรทุกน้ำมันไปทางขวาพุ่งปีนเกาะกลางไปยังเลนฝั่งตรงข้าม......

ทำแบบไหนก็โดนด่าครับ ถ้าไม่โดนใครเลยถึงจะมีคนชมว่าสกิลได้ ก็จะมีคนไม่เข้าใจด่าอยู่ดี เพราะจะกลายเป็นคลิปกลับรถแทน  ;D

ผมว่าที่เขาทำไป อย่างน้อยหลบรถได้ทั้งแถว+ที่กลับรถรอดหมด ก็ถือว่าดีระดับหนึ่งแล้ว
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ 6162002

ผมกลับชื่นชมการแก้ไขสถานการณ์ของคนขับแฮะ

ไม่เข้าใจเห็นบางคนในเฟซ บอกให้ปล่อยชนรถน้ำมัน  แน่ใจได้อย่างไรว่าความเสียหายจะไม่ยิ่งหนักไปกว่านั้น -.-

ออฟไลน์ Mike

แปลกดีนะครับ หลายความคิดเห็นชื่นชม ว่าถ้าเบรคไม่อยู่ แล้วตัดสินหักขวา เพื่อเลี่ยงอุบัติเหตุใหญ่
ผมกลับคิดว่าต้นเหตุ คือสมถรรนะ และความพร้อมของรถ ทำไมไม่ทำให้มันพร้อมใช้งาน และปลอดภัย

ยกตัวอย่าง
ผมรู้จักเจ้าของ บ.ขนส่ง ใหญ่ทางภาคเหนือค่อนข้างสนิทกัน เค้าไม่ได้แคร์เรื่องการบำรุงรักษาเท่าไหร่ เสียก็เปลี่ยน หมดก็เปลี่ยน
ไม่ได้ปฏิบัติ ตามคู่มืออะไรมากกมายหรอก
เกิดอุบัติเหตุ ก็มีจำเลย เบรคแตก
มีประกันจ่าย
ศีลธรรมน้อย เจ้าของรถใหญ่ แต่กลับมีความรับผิดชอบ ต่อสังคมและสาธารณะน้อย
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ดูแล้ว เบรคแตกแน่นอน แต่หาทางจอดแบบไหนละ ซ้ายว่างก็เข้าซ้าย แต่ผ่านแยกไปมีรถเล็กหลายคันอยู่ สถานการณ์คับขัน บางครั้งก็ยากที่จะตัดสินใจได้  ดีที่ไม่สูญเสียมากครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Fly to dream

ชื่นชมรถพ่วงครับ เค้าเบรกไม่ได้แน่นอนดูแล้ว จึงพยายามเลี้ยวกลับเพราะมีรถตัดหน้าเพราะไฟเขียวแล้วชนจะเละกว่านี้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ toffyearn

ดูแล้วเหมือนจะเบรคไม่อยู่จริงๆ แต่ที่แปลกพอชนแจ๊สคันนิดเดียวทำไมหยุดกึกแบบนั้น หัวก็หนักอยู่ จะว่าหางพ่วงมาขัดก็หางรถเปล่า

ออฟไลน์ IncarRus

ตัดสินใจดีแล้วยังไงเอาชีวิตคนอื่นมาเกี่ยวข้อง ถ้าตัดสินใจดีก้ปล่อยชนท้ายสิบล้อคันที่จอดอยู่สิ เจ็บไปคนเดียว ไม่ใช่หักออกกลับรถแบบนี้คนไม่รู้เรื่องก็มาซวยไปด้วย

10 ล้อนั่น,,, รถแก๊ส รถน้ำมัน หรือป่าวคับท่าน, ลำนึง อย่างน้อยๆ เกือบ 2 หมื่นลิตรนะ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ดูแล้วเหมือนจะเบรคไม่อยู่จริงๆ แต่ที่แปลกพอชนแจ๊สคันนิดเดียวทำไมหยุดกึกแบบนั้น หัวก็หนักอยู่ จะว่าหางพ่วงมาขัดก็หางรถเปล่า
เป็นจังหวะที่บิดเลี้ยว แล้วจะมีแรงเฉื่อยมาช่วยมั้งครับ  กลับเป็นตัว U แล้วแรงเบรคเลยมีเพิ่ม ดีที่ไม่เป็นไรกันมาก
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Arado_kung

เอ่อ รถที่จอดติดไฟแดงถ้าผมดูไม่ผิดมันรถบรรทุกน้ำมันนะครับ ถ้ามีน้ำมันเต็มแทงค์ก็ราวๆ2หมื่นลิตร ถ้าไม่หลบชนแล้วแทงค์น้ำมันแตกติดไฟขึ้นมาทะเลเพลิงย่อมๆเลยนะ

ออฟไลน์ kiwiwi

จริงๆแล้ว

วิธีการที่คนขับทำนั่นถูกต้องแล้วครับ แต่บังเอิญว่า
เจ้าหางมันไม่มาตามนัดครับ

จังหวะที่หัวหักอย่างรุนแรง เราจะสังเกตุเห็นโช้คหน้าซ้ายยุบเยอะมาก ถ้าคลิกถูกจังหวะ หางจะดันท้ายหัว
ให้เป็นมุมรูปตัวV รถก็จะหยุดสนิท

แต่ผมเดาว่ารถมาช้า หรือ overload จนกดท้ายมิด
มันเลยไม่ดริฟท์

ปล.ผมเคยเห็นคลิปพ่วงของเมืองนอกใช้วิธีนี้ครับ

ออฟไลน์ NIKE

• Full Member
พอดีไปเจอรูปมาครับ โชคดีที่คนขับปลอดภัยครับ เห็นชนเข้าด้านข้างเสาเอ ข้างประตูคนขับ เต็มๆเลย น่ากลัวมากๆครับ

ที่มา coffesaweet.com

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ตัวถังฮอนด้าจังหวะนี้ ถือว่าผ่านเลยนะครับ

ส่วนรถบรรทุกนั้น ยูเทิร์นได้น่าเกลียดมากครับ ไม่มีเบรคชะลอเลย

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ eaton fuller

เอ่อ รถที่จอดติดไฟแดงถ้าผมดูไม่ผิดมันรถบรรทุกน้ำมันนะครับ ถ้ามีน้ำมันเต็มแทงค์ก็ราวๆ2หมื่นลิตร ถ้าไม่หลบชนแล้วแทงค์น้ำมันแตกติดไฟขึ้นมาทะเลเพลิงย่อมๆเลยนะ

ขอบคุณที่เข้าใจรถหนัก   เบรคไม่อยู่จริงก็ต้องปีนเกาะช่วยลดความเร็ว(ถ้าไม่มีเสา)

หรือเลี้ยวตามน้ำ บางทีพลิกตะแคง   บางทีก็โชคไม่ดีชนรถสวน

สัญชาติญาณคนขับดีกว่าอัดก๊อปปี้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขับรถไม่ดูห่าอะไรเลย ขับเลนซ้ายป้ายแยกก็มีบอกไม่เคยดู

ออฟไลน์ J_Serie5

เคสนี้น่าจะเบรคแตก คนขับตัดสินใจดีแล้วครับที่ทำแบบนี้ดีกว่าพุ่งชนตรงๆ :-\

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
เบรคแตกแล้วหักแบบนี้ หรือ ตั้งใจกลับรถแบบนี้

สืบได้ไม่ยากครับ ดูที่เป้าหมายปลายทางของรถครับ

ถ้าสถานที่เป้าหมาย คือ ต้องกลับรถ นั่นคือ ตั้งใจกลับรถแบบนี้

ถ้าสถานที่เป้าหมาย คือ ตรงต่อไปข้างหน้า แล้วหักแบบนี้ คือ เบรคแตก

แล้วพยายามเลือกทางออกที่ดีที่สุดที่คิดได้ครับในวินาทีนั้น

รถเก่าๆ เบรคแตก พอเข้าใจได้ว่า ขาดการดูแลบำรุงรักษาที่ดี

แต่รถใหม่ๆ เช่น W205 บางคัน เบรคแตก เกิดจากอะไร? ใช้วัสดุอะไร? ผลิตชิ้นส่วนแย่ๆ ออกมา?

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?