ผู้เขียน หัวข้อ: เข้าศูนย์ เช็คระยะ ถ่ายน้ำมันเครื่อง ไม่เปิดบิล !!!  (อ่าน 4431 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
ถือเป็นเรื่องแปลกสำหรับผมนะครับ
ซึ่งขบวรการแบบนี้น่าจะมีมานานแล้ว
หรือยังไงผมก็ไม่ทราบได้ แต่พอเจอกับตัวเอง
ผมก็ถึงบางอ้อ และก็เห็นใจผู้ประกอบการมาก

ที่จะบอกคือ กระบวนการ นำรถเข้าเช็คระยะ
ถ่ายน้ำมันเครื่อง เปลี่ยนกรอง และวัสดุอื่นๆ
มันสามารถนำรถเข้าเช็คที่ศูนย์ ใช้เครื่องมือที่ศูนย์
ใช้อะไหล่ศูนย์ แต่..... ไม่เปิดบิล จากศูนย์

ช่างนี่แหละครับ ตัวดี และไม่ได้ทำแค่คนเดียว
ช่างในศูนย์ทุกคนเหมือนจะรู้กันหมด สำหรับลูกค้า
ที่นำรถเข้าปกติก็มีการเปิดบิล จ่ายราคาเต็มกันไป

ส่วนลูกค้าคนไหนที่รู้จักช่าง หรือที่บอกกัน
ปากต่อปาก ก็แค่เดินไปบอกช่างว่าขอไม่เปิดบิล
แค่นั้นเองครับ ช่างก็จะดำเนินการให้เสร็จสรรพ
พอเสร็จก็จ่ายเงินกับช่างภายในศูนย์โดยตรง
เองเลยครับ ไม่ต้องเปิดบิล ไม่มีใบเสร็จ จาก
ทางศูนย์ ประหยัดไป หลายร้อย ต่อการทำ 1 คัน

แต่กรณีแบบนี้ มันจะไม่มีประวัติ ในระบบ
ไม่มีบิล ออกมาให้ และถ้ารถคุณๆมีปัญหา
อาจไม่ได้รับความคุ้มครองจากผู้ผลิตได้

ผมเห็นแล้วก็ ท้อใจนะครับ ผู้ประกอบการ
เจ้าของโชว์รูม ลงทุนไปตั้งมากมาย เจอช่าง
แบบนี้ มาลักไก่ หากิน โดยใช้ศูนย์ และ
เครื่องมือทางศูนย์ทำมาหากินแบบนี้ มันไม่ถูกต้อง

ตอนนี้เท่าที่ผมรู้มี 2 นี่ห้อ ในจังหวัดผม ที่ช่าง
ภายในศูนย์รับทำแบบนี้ และผมก็เชื่อว่าอาจมี
อีกหลายศูนย์หลายที่ ที่พยามทำหรือกำลังทำ
แบบนี้

อยากบอกเพื่อนๆทุกคนว่าอย่าไปสนับสนุน
เลยนะครับ ประหยัดเงินไม่มาก แต่มันส่งผล
กระทบระยะยาวกับผู้ประกอบการมากๆ

วงการรถยนต์บ้านเรา มันพัฒนาได้ยาก
ก็เพราะมีคนประเภทนี้แหละครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
รับทราบครับ ขอบคุณที่มาแจ้งครับ ผมเองก็เพิ่งรู้ว่ามีแบบไม่เปิดบิลด้วย

ออฟไลน์ Auto

เสียดายไม่มีใน จังหวัดที่ผมใช้อยู่จะได้ไปใช้บริการมั่ง     ปกติผมก็ชอบใช้แบบนี้นะแต่ไม่มีแล้วตอนนี้หายาก
แต่ที่ผมเคยเจอนะครับ    ไม่ได้ทำที่ศูนย์   แต่เอารถไปให้ที่ศูนย์นั่นละแต่ช่างเขาเอาไปทำที่บ้านวันอาทิตย์  ส่วนวันจันทร์เรามารับรถ  อันนี้เป็นกรณีที่เราทิ้งรถไว้ได้  เป็นเคสหนัก  แต่เราได้ส่วนลดเยอะเพราะได้ส่วนลดค่าอะไหล่เยอะด้วย

ส่วนการรับประกันได้ประกันจากช่างคนนั้นไป  เพราะเรารู้อยู่แล้วเขารับงานนอก    ทำนอกเวลาแต่เราไปฝากรถกับเขาวันเสาร์เท่านั้นเขาเอารถเราขับกลับไปทำที่บ้านวันอาทิตย์เลย    วันจันทร์เราก็มารับรถที่ศูนย์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2017, 14:40:22 โดย Auto »

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ลูกน้องกินเองใช่ไหมละครับ  เจ้าของศูนย์ หรือผู้จัดการ ไม่มีรู้เห็น
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ jimsrsa

• Sr. Member
ผมเคยแต่ เปิดบิล แต่ไม่เปลี่ยนตามรายการให้ เช่น กรองเครื่อง น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ไม่เปิดบิลนี้ จะมีปัญหาเรื่องสต๊อกนะครับ นอกจากซะว่ามีการ "โกง" บางอย่างอยู่ก่อนแล้ว

เช่น รถยี้ห้อ M ตามคู่มือบอกน้ำมันเครื่องใช้8.5ลิตร แต่เปลี่ยนเองจริงๆแค่7ลิตรก็หาที่ยัดไม่ลงแล้ว

แล้วสะสมไว้เรื่อยๆ การไม่เปิดบิลคือเอาจากส่วนที่เก็บไว้นี้หละมาใช้งาน
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Amateur

• Jr. Member
  • **
เคยเจอกับตัวครั้งหนึ่ง เปิดบิลปกติ เปลี่ยนชิ้นส่วนหลายรายการ แต่ไม่ได้เปลี่ยนให้จริง ที่ทราบเพราะตอนหลังไปเข้าอู่แล้วจึงเห็นว่าของเก่าไม่ได้เปลี่ยนเป็นของใหม่เลย

ออฟไลน์ Krongbun

เคยเจอกับตัวครั้งหนึ่ง เปิดบิลปกติ เปลี่ยนชิ้นส่วนหลายรายการ แต่ไม่ได้เปลี่ยนให้จริง ที่ทราบเพราะตอนหลังไปเข้าอู่แล้วจึงเห็นว่าของเก่าไม่ได้เปลี่ยนเป็นของใหม่เลย

8) เค้าก็เอาของใหม่ลูกพี่ไปใส่ให้พวกไม่เปิดบิลไงครับ
วินๆ ลงทุนแค่แรง ยังจะสนับสนุนกันอีกน้ะครับ
คนสนับสนุนลองดูที่มาของอะไหล่ด้วยน้ะ มาถูกต้องไหม
ผมคนนึงละที่โดนแต่เผอิญยืนมองอยู่ที่ห้องรอรถ เลยจี้ได้ทัน มันน่าโมโห

ถ้ารู้ที่มาอะไหล่ว่ามาแบบผิดๆแล้วก็ยังสนับสนุน ขอเรียกเห็นแก่ตัวน้ะครับ
คงจะเจริญกันหล่ะประเทศชาติมีคนแบบนี้เต็มไปหมด ดราม่าแร่งเลย เกลียดนักพวกเอาเปรียบ
อย่าเห็นว่าถูกก็เอาหมดน้ะครับ ท่านอาจจะสนับสนุนโจรโดยไม่รู้ตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2017, 15:32:34 โดย Krongbun »

ออฟไลน์ Arado_kung

ผมเคยเจอแต่ซ่อมเล็กน้อยที่ศูนย์แล้วช่างไม่เปิดบิลครับ ไม่คิดเงินผมด้วยเลยจ่ายเป็นทิปพิเศษให้ช่างไปแทน

ออฟไลน์ Excellion

• **
เสียดายไม่มีใน จังหวัดที่ผมใช้อยู่จะได้ไปใช้บริการมั่ง     ปกติผมก็ชอบใช้แบบนี้นะแต่ไม่มีแล้วตอนนี้หายาก
แต่ที่ผมเคยเจอนะครับ    ไม่ได้ทำที่ศูนย์   แต่เอารถไปให้ที่ศูนย์นั่นละแต่ช่างเขาเอาไปทำที่บ้านวันอาทิตย์  ส่วนวันจันทร์เรามารับรถ  อันนี้เป็นกรณีที่เราทิ้งรถไว้ได้  เป็นเคสหนัก  แต่เราได้ส่วนลดเยอะเพราะได้ส่วนลดค่าอะไหล่เยอะด้วย

ส่วนการรับประกันได้ประกันจากช่างคนนั้นไป  เพราะเรารู้อยู่แล้วเขารับงานนอก    ทำนอกเวลาแต่เราไปฝากรถกับเขาวันเสาร์เท่านั้นเขาเอารถเราขับกลับไปทำที่บ้านวันอาทิตย์เลย    วันจันทร์เราก็มารับรถที่ศูนย์

วิธีคิดของคุณมันแปลกๆนะครับ ถ้าคุณรู้อยู่แล้วว่าเค้ารับงานนอก จะเอาเข้าศูนย์ไปทำไมล่ะครับ คุณขับไปให้เค้าที่บ้านสิ เพราะ คุณเอาไปให้เค้าที่ศูนย์ เค้าก็ใช้เครื่องมือของศูนย์ ใช้อุปกรณ์ของศุนย์ เผลอๆใช้อะไหล่ศูนย์ สรุปง่ายๆ คือ คุณสนับสนุนให้ช่างทุจริตครับ หรือไม่เอาที่สบายใจก็เอารถเข้าอู่นอกจบเรื่อง

ออฟไลน์ Visual

ถ้าคุณเป็นผู้ประกอบการคุณจะรู้เลยว่าคนไทยนี่เกิน 80% มีนิสัยขี้โกงติดตัวกันทุกคน โกงแม้กระทั่งเวลานิดๆหน่อยๆเพื่อเศษเงินไม่กี่บาท
วันๆแทนที่จะตั้งใจทำงาน ตั้งใจพัฒนาตัวเองกลับเอาเวลา เอาสมองไปคิดหาทางโกงนู่นโกงนี่
พอโกงได้ก็จะเอาไปคุยกันประหนึ่งว่าเป็นเรื่องที่ฉลาดมาก

หลายคนเท่าที่สัมผัสมาเป็นคนดีนะครับ ทำงานใช้ได้ แต่ก็ยังติดนิสัยโกงเล็กๆน้อยๆ ตอดเล็กตอดน้อย คือขอให้ได้โกง ไม่รู้สังคมเรามันหล่อหลอมกันมายังไงถึงมีนิสัยแบบนี้กัน

ส่วนพวกแรงงานต่างชาติก็มีบ้างครับ แต่ถ้าเทียบกันเป็น % นี่นิสัยขี้โกงน้อยกว่าคนไทยมาก

ออฟไลน์ Alcatraz

บางทีอะไหล่เราพัง เบิกใหม่อะไหล่แพง ช่างก็ต้องคุยหลังศูนย์ราคาพิเศษเปิดบิลไม่ได้ อะไหล่ไปถอดจากรถที่ยังอยู่ในประกันมาให้ คันนั้นก็ทำเรื่องเคลมอะไหล่ได้ของใหม่ เรื่องนี้ใครเสียประโยชน์ ตอบศูนย์เสียประโยชน์

ถูกต้องหรือไม่อะไรยังไง คิดกันเอาเองนะครับ โตๆกันแล้ว

ออฟไลน์ ps000000

มันชักจะยังไงๆๆ

ออฟไลน์ mentos

• **
ที่เคยเจอ ช่างมาขอไม้เปิดบิล จะลดราคาให้ เลยไม่ทำ ดีกว่า เพราะอะไหล่ น้ำมันเครื่อง จะให้ครบเต็มใหม่หมดหรือเปล่าก็ไม่รู้ ลูกค้าเปิดบิลปกติ ก็อาจโดนด้วย เลยลาขาดศูนย์นี้

civic

ออฟไลน์ Darkart

มันมีมาตั้งนานแล้ว แบบซ่อมนิดๆหน่อยๆ และเปลี่ยนอะไหล่เล็กๆน้อยๆ เคลมอะไหล่ คุยหลังไมค์ + ค่าเหนื่อยหรือเป็นแอลกอฮอลล์1กลมครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ h0661036

เดี๋ยวนี้มันมีกล้องวงจรปิดดู online ได้  ถึงโกงได้ก็ไม่เยอะ ..
 แต่เรื่องโกงมันก็มีทุกวงการนั่นแหละ

ออฟไลน์ kiwiwi

รถสูบส้วมกทม.ยังมีแบบว่าเลยครับ
งานนี้ไม่รู้ต้องสงสารใครดี

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
ชอบคิดง่ายๆ ทำแล้วไม่เห็นจะรวยสักราย สุดท้ายก็ต้องโดนออก ถ้าง่ายขนาดนั้นไม่รวยกันทั้งประเทศแล้วหรือ

ที่ผ่านมาเห็นแต่คนซื่อสัตย์ อดทน เท่านั้นที่มีอยู่มีกินอย่างสบายจนตลอดรอดฝั่ง นอกเหนือจากนี้สบายตอนแรก ตกต่ำตอนสุดท้ายทุกราย

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ไม่ใช้บริการคับ

ออฟไลน์ CNX

เป็นอะไหล่ จากตะวันออกไกลครับ
E....  ;D  8) :P
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ SM.

ผมคงไม่เอาด้วยแน่ๆ เกิดอะไรขึ้นมา เคลมไม่ได้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ทำเป็นกระบวนการละครับ ใครจะกล้าทำคนเดียวหรือส่วนเดียว

ออฟไลน์ shikimaru

มีเยอะแยะครับ ขึ้นอยู่กับว่าผู้จัดการจะสังเกตุมั้ย หรือเจ้าของศูนย์ใส่ใจ ตรวจสอบประจำรึเปล่า แถวบ้านผมก็มี ไล่ออกก็เรื่อยๆ