ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องการเบิกอะไหล่จาก บ.ประกันหน่อยครับ  (อ่าน 1526 ครั้ง)

ออฟไลน์ GoatGoat

• Sr. Member
พอดีรถ Alphard ปี 09 ทำประกันชั้นหนึ่งซ่อมอู่ไว้ถูกชนท้ายมาครับ (เราเป็นฝ่ายถูก) เซ็นเซอร์ถอยแตก กับสีถลอก กันชนหลุดห้อยมาหน่อย
เลยจะเอาไปเข้ากับอู่ที่ไว้ใจได้เรื่องงานสีแต่ไม่ได้อยู่ในเครือประกัน เช็คแล้วว่าต้องเปลี่ยนเซ็นเซอร์ถอยใหม่ เลยกลัวว่าประกันจะเบิกเอาเซนเซอร์จีนหรือไต้หวันมาใส่ให้แทนเหมือนรถเพื่อน กับอีกคนต้องจ่ายเพิ่มเพื่อเบิกของแท้

อยากปรึกษาสมกชิกว่าต้องคุยกับประกันอย่างไรให้ได้ของแท้เหมือนเดิมที่ถูกชนแตกไปครับ กลัวส่งอู่ไปแล้วยาว เรามีสิทธิ์ฟ้อง คปภ. กรณีประกันเอาของปลอมหรือของเทียบมาใส่รถเราได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2017, 02:17:12 โดย GoatGoat »

ออฟไลน์ Visual

บอก​ประกัน​ให้​ประเมิน​ราคา​แล้ว​​เบิก​เงิน​ไป​ซื้อ​เอง​เลย​ครับ​ แต่​ต้อง​ทำใจ​นะ​ว่า​จะ​โดน​กด​ราคา​ต่ำ​เตี้ย​แน่นอน​

ออฟไลน์ plus

เคยเบิก อะไหล่มาซ่อมเองครับ
1.ต้องเอาใบเสนอราคาให้ประกันก่อนครับ 2.พอประกันอนุมัติก็จัดการเปลี่ยนอะไหล่ ต้องออกเงินไปก่อน  3.  เอาซากกับใบเสร็จให้ประกัน  4. ราคาอาจได้ไม่เต็มจำนวน  กรณี เช่นไฟเลี้ยวหูข้าง
*ไฟเลี้ยวหูข้างหัก  ร้านอะไหล่ขายเป็นคู่  เเต่ประกันจ่ายข้างเดียว