ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความเห็นครับ ออกรถ 1 คัน มองที่การใช้งานปัจจุบัน หรือ เผื่ออนาคต มากกว่ากัน  (อ่าน 3256 ครั้ง)

ออฟไลน์ sengausa

• Full Member
สมมุติว่า จะออกรถ 1 คัน ถ้ามองที่การใช้งานปัจจุบัน 1- 2 ปี ก็เลือก ออกรถที่มีขนาดเล็กๆ ราคาไม่แพงมากก็พอ เพราะยังไม่มีครอบครัว
แต่หากมองไปที่อนาคต  3 - 5 ปีข้างหน้า อาจจะต้องออกรถที่มีขนาดใหญ่ขึ้น เผื่อมีครอบครัวและลูกด้วย ถ้าเป็นพี่ๆ จะเลือกออกรถ ด้วยเหตุผลอะไรครับ

ออฟไลน์ LinLanSer

• Jr. Member
  • **
มองที่ปัจจุบันและไปข้างหน้าอีก 5 ปี สำหรับผม แต่เรื่องแบบนี้ตัวใครตัวมันความต้องการความจำเป็นแต่ละคนไม่เหมือนกัน

สำหรับจขกท ถ้าให้แนะนำเท่าที่ดู ผมว่าออกรถเล็กไปก่อนเลย ทั้งประหยัดค่ารถ ค่าน้ำมัน ค่าดูแล
ไว้มีครอบครัวมีลูก 2 คนขึ้นไป ค่อยมาพิจารณาอีกที ตอนนั้นยังไม่สายและรถคันที่จะซื้อนี้คงใช้งานมานานระดับนึงละค่อยเปลี่ยนยังทัน

รถปัจจุบันผมว่าตั้งแต่ eco car บรรทุกคนนั่ง 2 คน ก็ไปได้ทั่วไทยละ

แต่ถ้าเรื่องเงินไม่ใช่ปัญหา จะซื้อรถใหญ่เผื่อเลยก็แล้วแต่สะดวกได้เลย

ออฟไลน์ sengausa

• Full Member
ขอบคุณมากครับ
เป็นปัญหาของเพื่อนที่ทำงานครับ พอดีเพื่อนปรึกษา ว่าสมควรจะเลือกแบบไหนดีกว่ากัน

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
มองปัจจุบันและอนาคตครับบ แต่รถที่เลือกต้องอยู่ในงบเราด้วย   คือผมไม่จำเป็นต้องป้ายแดงแต่ได้รถที่ต้องการและอยู่ได้ยาว ไม่ใช่ขายแล้วซื้อใหม่กันบ่อย ๆ

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
เลือกคันที่เป็นภาระในการซ่อมบำรุงน้อยที่สุดครับ

เงินน้อย ซื้อรถคันนึงใช้นานเลยครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

เอาที่สบายๆ ดีกว่าคับ

ออฟไลน์ h0661036

แนะนำเริ่มที่รถตลาด jazz city vios   รถพวกนี้ไปได้ทั่วไทย สภาพคล่องสูง  ค่าบำรุงรักษาต่ำ    ...ถ้างบน้อย ผมแนะนำ vios 2012 มือ2  ที่กำลังหลุดโครงการลด 1 แสน     

ออฟไลน์ ps000000

ถ้าคิดว่าเปลี่ยนรถได้ไม่ลำบากก็ รอเปลี่ยนอีกครั้ง

ออฟไลน์ Darkart

ดูงบประมาณและการใช้งานในชีวิตประจำวันแบบสบายๆ
มองอนาคตข้างหน้า คิดเผื่อๆไว้นิดๆ ก็ดีครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ extrateaburn

• **
  • ไม่แคร์ติ่งค่ายรถ เน้นใช้งานจริง
รถครับไม่ใช่คอม ซื้อมาก็ใช้เลยครับ อย่าว่าแต่อนาคตเลย ซื้อมาแล้วภาวนาอย่าเจอปัญหาเท่านี้ก็บุญหัวแล้ว
Nissan Navara 2010
Hilux Vigo 3000 cc. PreRunner 2010
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 GT Premium 2015
Chevrolet Trailblazer LTZ 2017
มีปัญญาใช้เท่านี้

ออฟไลน์ alpha14

มองแค่ปัจจุบันครับ พอใจกับมันตอนนี้ก็ซื้อเลย ผ่อนไปอีก4ปีมีครอบครัวใหญ่ขึ้น รถเริ่มเก่าใช่งานมาพอสมควร5-6ปีค่อยมองหารถใหม่ใหญ่ขึ้น

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมมองการใช้งานในปัจจุบันและอนาคตอันใกล้ครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ sukhontha

อยู่ที่วัย  ความรับผิดชอบ  หน้าที่การงาน 

....ถ้าเด็ก ๆ  เอาความชอบมาก่อน

อายุมากขึ้นก็มองอนาคตร่วมด้วย

ออฟไลน์ Dubee

ดูเงินในกระเป๋าก่อนเลยครับ ณ ตอนนี้วันนี้ ลำบากดาวน์ไหม ลำบากผ่อนไหม ลำบากค่าบำรุงรักษาไหม คำนวนแค่เงินเดือนอย่างเดียวนะครับไม่ต้องเอาค่าคอม ค่าโบนัส ค่าโอ มาคำนวน
หลังจากนั้นก็มองการใช้งาน รถอะไรเหมาะกับเรา เมื่อลิสได้ก็จะไปทดลองขับ ชอบตัวไหนก็จองและทำเรื่องไฟแนนซ์ครับ
ผมมองแบบนี้จริงๆ จะเรียกได้ว่ามองแการใช้งานปัจจุบันก็ว่าได้ครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
โจทย์นี้ ถ้าไม่ตึงมือ ออกรถคันใหญ่ครับ แต่ถ้าตึงมือออกรถคันเล็กไว้ก่อน ตอนนั้น อาจจะอยากเอาเงินไปใช้อย่างอื่นครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ rtong

มองปัจจุบัน>ได้รถตรงใจ
มองอนาคต>จะได้รถคันใหญ่    อาจมีค่าใช่จ่ายเพิ่มมากขึ้น
ค่าน้ำมัน  ค่าผ่อน  ค่าต่อภาษี  ค่าบำรุงรักษา  เอาไว้ต้องการใช้ค่อยเปลี่ยนดีกว่า

ออฟไลน์ SM.

ต้องคิดทั้ง 2 ข้อครับ ในหลายๆด้านด้วย ไม่ว่าจะเรื่องการใช้งาน การดูแลซ่อมบำรุง เพราะทุกอย่าง มันกระทบกันหมดครับ แล้วจะมาลงที่เงินในกระเป๋า

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
ถ้าอนาคตจะมีลูก 1-2 คน  แค่ vios หรือ city  ก็ใช้ได้สบายๆ ครับ
เพื่อนผม มีลูก 2 คน คนโต 6 ขวบ , คนเล็ก 3 ขวบ .. ใช้แค่ vios  ใช้มา 8 ปี ตั้งแต่แต่งงาน ยันลูกสองครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าโสด โจทย์ชีวิตประจำวันเดิมๆก็คงไม่มองอนาคต
ถ้ามีแฟน แต่งงานก็ต้องมองครับ ส่วนตัวผมมองแค่ปัจจุบัน

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
มองการใช้งานครับ ถ้าเรื่องออกรถเพื่ออนาคตรองรับการขยายตัวของครอบครัวผมมองแค่ปัจจุบันครับ เคยคิดจะมีลูกหลายครั้งแต่แฟนมีไม่ได้ก็เลยไม่อยากมีรถที่ใหญ่เกินไปเพราะก็มีกันอยู่2คน หรืออาจจะรับส่งปู่ย่าตายายเครือญาติบ้างซึ้งรถเก๋งก็น่าจะเพียงพอ สำหรับผมมองหารถที่ถูกใจ สบายใจที่จะซื้อก็เพียงพอ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Slow But Sure

ผมอินดี้ครับ
เลือกที่ชอบ ไม่ชอบรถตลาด เห็นรถเหมือนกันวิ่งในถนนแล้วเซ็ง ไม่สนศูนย์บริการ ของแต่งสั่ง ebay ได้ ขายออกมือสองราคาตกก็ยอมเพราะมีความสุขที่ได้ใช้แล้ว

ออฟไลน์ JigkoBannok

• **
  • ชายคนจน ณ ที่ราบสูง
    • ประตูสู่อีสาน
ผมเลือกเอาแค่ปัจจุบัน ไม่มองไกลมาก คุ้มค่า ประหยัด ไม่จุกจิกในการซ่อมบำรุง ใช้เองก็สบาย คนใกล้ตัวใช้ก๊สะดวกไม่บ่น

เมื่อก่อนเคยคิดมากซื้อรถคันใหญ่ๆ ด้วยหวังจะพากันไปได้ทั้งครอบครัว ญาติผู้ใหญ่ แต่คิดผิดมากเพราะค่าใช้จ่ายสูงในการดูแลรักษา และมีโอกาสใช้ตามวัตถุประสงค์ปีหนึ่งไม่กี่ครั้ง ที่สำคัญทำให้เรา(คนขับ)หมดสนุก หมดแรงเมื่อถึงที่หมาย

หันมาใช้รถเล็กสบายกว่า นานๆ ทีไปครอบครัวใหญ่เช่าเหมารถตู้ เราไม่ต้องขับแค่กำกับดูแล ถึงที่หมายแล้วสนุกต่อได้ครับ
งานฟรีผมไม่ว่าง งานจ้างเชิญเลยครับ

ออฟไลน์ Devil13

มองที่ปัจจุบันครับ ใช้แค่ไหนออกแค่นั้น
อนาคตเดียวก็มีรถรุ่นใหม่ๆดีๆ ออกมาเรื่อยๆ เทคโนโลยีมีการพัฒนาไม่หยุดนิ่ง

พอถึงเวลาต้องใช้รถเพื่อทำอย่างอื่น ก็ออกคันใหม่ ได้รถใหม่กว่า สดกว่า เทคโนโลยีดีกว่า ซ่อมหาอะไหล่ง่ายกว่า ดูแลง่ายกว่า

นานาจิตตังครับ

ออฟไลน์ rapee001

ดูที่งบแล้วตามด้วยการใช้งานครับ

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
ถ้าอนาคตจะมีลูก 1-2 คน  แค่ vios หรือ city  ก็ใช้ได้สบายๆ ครับ
เพื่อนผม มีลูก 2 คน คนโต 6 ขวบ , คนเล็ก 3 ขวบ .. ใช้แค่ vios  ใช้มา 8 ปี ตั้งแต่แต่งงาน ยันลูกสองครับ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?