ผู้เขียน หัวข้อ: รถทำสีใหม่ทั้งคันอยู่ได้กี่ปีครับ  (อ่าน 34417 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
เห็นคนบอกซ่อมสีใหม่แล้วสีไม่ทนหรือทำสีใหม่ไม่ทน เลยอยากรู้ว่าจริงๆ มันอยู่ได้กี่ปีครับ ถ้าเป็นสีคุณภาพ แห้งช้าเต็มระบบ อย่าง Dupont อะไรพวกนั้น

ออฟไลน์ ps000000

Re: รถทำสีใหม่ทั้งคันอยู่ได้กี่ปีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 10:37:55 »
เจอร้าน บ้านๆ งานกากๆ อยู่ได้ไม่นานครับ เลือกร้าน นี่แหละ ยาก

ออฟไลน์ Krongbun

Re: รถทำสีใหม่ทั้งคันอยู่ได้กี่ปีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 10:50:07 »
 :D ขับรุ่นไหนอยู่ครับ
ผมอยากแนะนำว่าทำตามคนในคลับรถรุ่นนั้นเลยครับ เค้าเจ็บมาแล้ว
ของผมก็ทำตามคนในคลับ ได้สีสวยเลยพ่นหนาด้วย แพงหน่อยแต่สบายใจ
ผลงานก็กระจังหน้ารถผมแหละครับทั้งชิ้น

ถ้าสนใจผมแนะนำให้ได้ อยู่แถวนนธบุรี แต่เป็นร้านธรรมดา แต่มีห้องพ่นสีครับ
เค้ารับติดต่อให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2017, 10:51:43 โดย Krongbun »

ออฟไลน์ Nouiii1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 11:45:31 »
เตรียมผิวดีสะอาด รองพื้นดีเกาะเหล็กดีก็อยู่นานครับ ถ้าลอกทั้งคันแต่ยังไงก็ไม่สู้สีจากโรงงาน ผมให้สาม ถึง สี่ปีเป็นอย่างมาก :-X

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 13:19:50 »
มันขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายๆอย่างครับ
ทั้งการทำ  ของที่ใช้ สีที่ใช้ สีโป๊ว รองพื้น รวมทั้งแล็คเกอร์

แล้วอีกทั้ง การดูแลหลังจากปล่อยรถไปแล้ว นี่ก็สำคัญครับ

ยกตัวอย่างรถผม ผมใช้สี ไม่ใช่ ดูปองค์ สปีด หรือ นกแก้ว  5 ปี สียังดีอยู่เลย

แต่ผมจอดในร่ม พยายามล้างรถตลอด

ถ้าคุณบอกขอเต็มระบบ ทั้งตัวสี รองพื้น แล็คเกอร์ สปีด / นกแก้ว  บอกเลยครับอยู่ได้เป็น 10 ปี  (แต่คุณสู้ราคาไหวรึเปล่าแค่นั้นเอง)

แต่ความเป็นจริงนั้น ทุกอู่ไม่ได้แห้งช้าเต็มระบบครับ ผมกล้าพูดเลยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2017, 13:21:22 โดย *Zatan_p2* »
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 13:27:41 »
ผมมีRx7 ทำสีทั้งคัน อยู่ได้สองปีก็เริ่มหมอง แต่ขัดเงาเคลือบใหม่ก็เงาได้ ตอนนั้นทำแค่12000บาท ทำเมื่อปี2000พอดี ช่วงนั้นเศรษฐกิจไม่ดีอะไรๆก็ถูกไปหมด คุณภาพก็สมราคา

อีกคันที่เคยทำรอบคันก็ Honda Jazz คันนี้รถน้า ทำเมื่อปี2011 รถจอดในบ้านน้า นกพิราบอึใส่หลังคาแบบด่างไปทั้งแผง เลยจับขัดทรายด้านทั้งคันแล้วพ่น คราวนี้เลือกสีเอง เคลือบแล็คทับอีกทีด้วย น้ำไม่เกาะ อยู่มาได้จะ6ปีแล้วครับเงาเหมือนใหม่  สีขาวด้วยทำนิดๆหน่อยๆเพี้ยนตายเลย ทำให้ต้องอาบทั้งคัน หมดไปสองหมื่นกับค่าแรงขัด ค่าสี ค่าพ่น 

คิดว่าคงจะอยู่ที่สีและวิธีการเตรียมพื้นล้วนๆเลย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 17:18:40 »
  เท่าที่เคยเจอรถคนรอบตัว ถ้าทำราคาไม่เกิน 5หมื่นในรถเก๋ง อย่างเก่ง3ปี แต่มีหลายคันที่ทำดีๆ รถเก๋งเตรียมเงินเกือบแสน ลอกเกลี้ยง ปิ้งย่าง สีดีๆ เกิน5ปีกันนะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 20:03:55 »
W124ที่บ้านครับ ทำเฉพาะรอบนอก ทำไปจะครบ5ปีแล้ว ยังเงาวับเลยครับ หมดไปประมาณ6หมื่น แต่มีเปลี่ยนกระจกบานหน้า กันชนหน้าหลัง มีปะผุกระจกหลัง ซุ้มล้อ ฐานแบต
รวมๆแล้วเก้าหมื่นกว่า แต่ล่าสุดมีจุดผุเพิ่มที่จุดอื่น ถึงคราวต้องปะผุทำสีอีกแล้ว ใช้รถเก่าต้องทำใจ
ล่าสุดอู่โดนไล่ที่ไปแล้ว ตอนนี้กำลังสร้างคอนโด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2017, 20:06:21 โดย Tonge »

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 12:24:40 »
ทำรถใหม่หรือเก่ามีผลด้วยไหมครับ
ของผมรถเก่ามาก ลอกสี ปะผุ เปลี่ยนชิ้นส่วนที่ปะผุไม่ได้ออกไป ทำมาสองปีก็ยังเงาดี จอดตากแดดน้อยมาก
ล้างรถเองตลอด