ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่องสำหรับรถใช้น้อย ยังควรเปลียนทุกปีอยู่หรือปล่าวครับ?  (อ่าน 5486 ครั้ง)

ออฟไลน์ boogie2020

• Hero Member
เคสคือ รถ Colorado 2.8 ตัว 200 ม้า  ศูนย์ใช้น้ำมันสังเคราะห์แท้ แล้วรอบเปลี่ยนมัน 20000 โลกันเลย

เจ้าคันนี้ ปีนึงวิ่งไม่เกิน 7000 โลเองครับ ....ถ้าจะลากจนครบ 20000 โล มันก็คงเกือบ 3 ปี  ก็น่าจะนานไปหน่อย   ......แต่ถ้าจะเปลี่ยนทุกปี แล้วใช้สังเคราะห์ มันก็น่าเสียดายไปหน่อย วิ่งนิดเดียว ถ่ายทิ้งซะแล้ว (แถม dexos 2 มันก็แพงพอตัว )

เคสแบบนี้ หันไปคบน้ำมันเครื่องแบบกึ่งแล้วถ่ายทุกปีแทน จะได้ป่าวคับ?
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Devil13

ตามหลัก 6 เดือนถึงไม่ได้วิ่งก็ควรถ่ายครับ (อ้างอิงจากคู่มือเอานะครับ)
รถไม่ได้ใช้งานหนัก ไม่ใช่รถแข่งที่ต้องการสมถนะมากมาย
น้ำมันธรรมดาก็เหลือๆแล้วครับ

ผมก็ใช้น้ำมันศูนย์ธรมดานี้แหละ น้ำมันเทพ น้ำมันดีไม่เคยใช้ อาศัยเปลี่ยนตามระยะ (มีถ่ายน้ำมันเกียร์ก่อนบ้าง เพื่อถนอมเกียร์ออโต้)

สำหรับรถท่าน ผมว่าจับตามเลขกิโล 10,000 เปลี่ยนก็ได้ครับ
รถพ่อผมก็ทำแบบนั้น ตอนนี้ก็น่าจะ 9ปีแล้ว เครื่องยังดีอยู่เลยครับ

ออฟไลน์ Newhang

ใช้น้อย ถ่าย6เดือน น้ำมันเครื่องธรรมดาดีกว่าครับ

ออฟไลน์ johnlee

อย่างน้อย 1 ปีต้องถ่ายครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ CNX

ถ้าไม่กลัวการประกันศูนย์ขาด น้ำมันเครื่องดีเซล อะไรก็ได้ แล้วแต่งบครับ

พอระยะเวลาถึง ก็ต้องนำรถเข้าเช็คระยะที่ศูนย์อยู่ดี
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ tnp_super

ใช้น้อย ก็ต้องเปลี่ยนครับ ปีละครั้งเอง

jaesz

• บุคคลทั่วไป
3ปีสองหมื่นโล ถ่ายปีละครั้ง ก็ปรกตินะครับ 20,000กม ถึงใช้ทุกวันประจำถ้าวิ่งรถติดๆน้ำมันเน่าก่อน

ชุดตรวจสอบTAN หาซื้อได้ ครับ ทดสอบความเป็นกรดในน้ำมัน พวกเรือเดินสมุทรเขานิยมใช้กัน  แต่ไม่คุ้มเท่าเปลี่ยนทุกปี

ขออนุญาติลงรูป ไม่ใช่เพื่อโฆษณาเพราะผมไม่ได้ขาย ผมได้มาใช้ฟรีจากคนใจดี ถ้าไม่เหมาะสมขออภัยครับ ยินดีลบให้

ออฟไลน์ ps000000

ผมเปลี่ยน ตามจำนวนเดือน เพื่อ ไม่ให้ขาดประกันศูนย์แต่รถวิ่งน้อยเพราะผมป่วยหนักขับไม่ค่อยได้

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
รถผมใช้น้อย(ปีนึง หมื่นกิโลเมตรนิดๆ) ผมเปลี่ยนตอนครบ 1 ปีครับ คือไม่เกิน1ปีต้องเปลี่ยนครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
วิ่งน้อยเหมือนกันเลยครับ ผมกะว่าจะเปลี่ยนทุกครึ่งปี ไม่รู้ว่าจะไวไปหรือเปล่า

ออฟไลน์ Stp

บางทีก็แปลกใจอยู่ไม่น้อย ซื้อรถราคาเป็นแสนเป็นล้านได้ กับค่าของเหลวที่จะดูแลให้รถมันมีอายุการใช้งานที่ดี ทำไมจึงชอบประหยัดกันเหลือเกิน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เปลี่ยนทุก 6 เดือนเถอะครับ ไม่แพงหรอก เครื่องจะได้อยู่กับเราไปนานๆ

อยากประหยัดก็เอาน้ำมันธรรมดาไปเปลี่ยนตามอู่นอกก็ได้ครับ

แต่ถ้าเปลี่ยนศูนย์ แล้วไม่เอาสารพัดน้ำมันเพิ่มสรรถนะ ล้างเครื่อง และอื่นๆที่ไม่มีในคู่มือ ก็ไม่แพงนะครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Trafalgar

บางทีก็แปลกใจอยู่ไม่น้อย ซื้อรถราคาเป็นแสนเป็นล้านได้ กับค่าของเหลวที่จะดูแลให้รถมันมีอายุการใช้งานที่ดี ทำไมจึงชอบประหยัดกันเหลือเกิน

จัดไป ตามนี้เลยครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ dt9

ใช้น้อยก็ต้องเปลี่ยน เคยไปดูรถที่ใช้น้อย แต่ไม่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเป็นเวลานาน
ผลคือ น้ำมันจับตัวเป็นก้อนหรือบางทีเหมือนยางมะตอย
ค่าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องปีละ 2 ครั้ง 5 ปี ยังถูกกว่าค่าซ่อมเครื่องมาก

ออฟไลน์ J_Serie5

อย่ากลัวเปลืองเรื่องเล็กๆน้อยๆเลยครับ น้ำมันสังเคราะห์แค่พันกว่าบาท แต่ถ้าอยากประหยัดจริงๆก็ใช้กึ่งสังเคราะห์ ห่วงแต่คุณอย่าลืมเข้าเช็คที่ศูนย์ให้ครบระยะประกันดีกว่าครับ ถ้าลืมนี่ประกันตัวรถขาดเลยนะครับ

ออฟไลน์ Tonge

ผมใช้Trailblazer 4ปี 5หมื่นโล ผมก็เข้าศูนย์ถ่ายทุกปีครับ ปีละครั้ง ผมว่าน้ำมันสังเคราะห์ GM Tech ไม่แพงนะไม่ถึง2พันบาท
ปีล่าสุดเมื่อเดือนก่อน มีข้อความส่งมาจากเชฟ ให้เข้าถ่ายน้ำมันเครื่องและไส้กรองน้ำมันเครื่องฟรี สบายเลยประหยัดไป2พัน แต่ไม่เห็นมีคนอื่นพูดถึง หรือได้เฉพาะบางคน

ออฟไลน์ csamabat

รถเพื่อนผม อัลติสรถพึ่งครบ4ปี ยังไม่ถึง1หมื่นโล เลยไมล์ปัจจุบัน ใช้น้อยมาก แต่เข้า 0 ทุก6เดือนและถ่ายน้ำมันเครื่อง รวมถึงตารางเช็คระยะต่างๆในข้อกำหนดของเวลา ครับ

ผมว่ามันก็ไม่ได้มากอะไร ถ้าเทียบกับราคารถครับ อย่างน้อยๆ6เดือนครั้ง^^     รถที่บ้านผมก็เน้นที่6เดือนครั่งหรือ1หมื่นโล เช่นกัน
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมยังไม่เปลี่ยนเลยคับ 6 เดือนละ วิ่งไป 6 พันโล แล้ว แต่ผมใส่สังเคราะห์

เดียวพ้นช่วงสอบจะไปเปลี่ยนละ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
เหลี่ยนเถอะครับ อย่าไปงกเลย น้ำมันไม่กี่สตางค์  ;D

เปลี่ยนปีละครั้งก็ยังดีครับ กรอง+น้ำมันเครื่อง

ออฟไลน์ focus2012

รถที่บ้านก็ปี 1 วิ่งสัก 5,000 โล ก็อาศัยปีละ 1 ครั้งครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

เปลี่ยนทุก 6 เดือนเถอะครับ ไม่แพงหรอก เครื่องจะได้อยู่กับเราไปนานๆ

อยากประหยัดก็เอาน้ำมันธรรมดาไปเปลี่ยนตามอู่นอกก็ได้ครับ

แต่ถ้าเปลี่ยนศูนย์ แล้วไม่เอาสารพัดน้ำมันเพิ่มสรรถนะ ล้างเครื่อง และอื่นๆที่ไม่มีในคู่มือ ก็ไม่แพงนะครับ

+1 ครับ ควรเปลี่ยนทุก 6 เดือน และควรใช้สังเคราะห์แท้ครับ น้ำมันธรรมดา เสื่อมเร็วกว่าน้ำมันสังเคราะห์มาก กลัวว่าจะอยู่ไม่ถึง 6 เดือน

ออฟไลน์ meeuwarn

สังเคราะห์แท้ ปีละหนพร้อมกรองครับ :D

จำง่ายดีครับ ผมใช้น้อย แต่ใช้คันละ 10 ปี ไม่เคยพังครับ 8) 8) 8)

น้ำมันเกียร์ ปี เว้นปี  ทุกปีที่ลงท้ายเลขคู่ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ GTAUTO

• Newbie
  • *
ดูจากคุณสมบัติของน้ำมันเครื่องที่ใช้เป็นหลัก เช่นผู้ผลิตกำหนดให้ถ่ายที่ 10,000 กม. หรือ 6 เดือน บางยี่ห้อก็กำหนดให้ถ่ายที่ระยะ 20,000 กม. หรือ 1 ปี ก็ทำตามคำแนะนำจากผู้ผลิตยี่ห้อนั้นๆ ครับ เพราะน้ำมันเครื่องถึงแม้รถวิ่งน้อย แต่มันมีอายุ ยิ่งเปิดฝาแล้ว อายุจะยิ่งสั้น เพราะมันทำปฏิกริยากับอากาศ (Oxidation) และทำปฏิกริยากับเขม่า สิ่งสกปรกภายในเครื่องยนต์ ดังนั้นเมื่อถึงระยะเวลาก็ควรเปลี่ยนถ่ายเลย

แต่ทั้งนี้ไม่ได้หมายความว่า ถ้าวิ่งน้อยแล้วเลยระยะเวลาที่ต้องเปลี่ยน จะทำให้เครื่องเสียหายหรือพังนะ ไม่ใช่
แต่คุณสมบัติการหล่อลื่นจะลดลง เครื่องยนต์จะสึกหรอมากกว่าปรกตินั่นเอง และตัวน้ำมันเครื่องเองเมื่อผ่านระยะไปนานๆ ก็อาจจำทำให้เกิดคราบเนียว (Sludge) สร้างผลเสียให้กับเครื่องยนต์ในระยะยาวครับ

ออฟไลน์ boogie2020

รถสมัยก่อน ใช้นมค ธรรมดา เปลี่ยน 5000 โล หรือ 6 เดือน
รถสมัยนี้ส่วนมาก ใช้ นมค สังเคราะห์ เปลี่ยน 10000 โล หรือ 1 ปี

แล้วทำไม ยังมีบางคนบอก ใช้ นมค สังเคราะห์ เปลี่ยน 5000 โล หรือ 6 เดือนละคับ?   ประโยชน์ของมันคืออะไรเหรอคับ?   ปกป้องมากขึ้น? 

สรุป  ก็คงเลือก นมค สังเคราะห์เปลี่ยนปีละหนแหละคับ  ประกันจะได้ไม่ขาด และถือเป็นการเช็ครถไปทุก ๆ ปี

ขอบคุณทุกความเห็นคับ
There is no spoon

ออฟไลน์ pakorn

• Full Member
  • ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
ถ้าเป็นสังเคราะห์แท้และนับเวลาไม่ควรเกิน1ปี แต่ถ้าเป็นรถผมเอง เต็มที่8-10เดือนครับ
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ Darkart

รถใช้งานน้อย เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง+กรอง ทุกๆ 6 เดือน เช็ครถตามระยะครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

น้ำมันเครื่อง ถ้าเปิดแกลลอนหรือซีลออกมาใช้งาน ใช้น้อย ใช้มาก มันก็เสื่อม มันมีอายุการใช้งานของมันครับ อย่างน้อย 6 เดือน แต่ไม่เกินสัก 1 ปี ไม่ต้องดูไมล์ เอาสบายใจดีกว่า

ออฟไลน์ Legolas

• Jr. Member
  • **
ผมก็วิ่งน้อย เปลี่ยนทุก 6 เดือนครับ