ผู้เขียน หัวข้อ: เส้นทางไป The giant chiengmai ใครเคยไปตอนหน้าเทศกาลบ้างครับ  (อ่าน 3015 ครั้ง)

ออฟไลน์ J_Serie5

• Hero Member
อ่านข้อมูลจาก http://travel.kapook.com/view164027.html อยากรู้ว่าใครเคยไปตอนหน้าเทศกาลบ้างครับ ผมดูทางด้วย google street view บางจุดแทบจะหลบกันไม่ได้เลย และที่อยากรู้คือไปแล้วรู้สึกคุ้มมั้ยครับ รสชาติกาแฟ ราคา บรรยากาศ?

ตำแหน่ง https://www.google.co.th/maps/place/%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B8%AD%E0%B8%B0+%E0%B9%84%E0%B8%88%E0%B9%81%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B9%8C+%E0%B9%80%E0%B8%8A%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%87%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B9%88/@18.8921056,99.3503563,16.25z/data=!4m5!3m4!1s0x30d9866aaaaaaaab:0x6852280be2694b52!8m2!3d18.892502!4d99.35166

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2017, 19:32:10 โดย J_Serie5 »

ออฟไลน์ Mike

จากไหนไปครับ ตัวเมืองเชียงใหม่ ?
ทางไม่ได้ น่ากลัวโหดร้ายอะไร รถ 1.2 ก็ไปได้
ปีที่แล้ว ตอนหยุดยาว ผมเดินทางไปเชียงใหม่ ผ่านเส้นนี้ ไม่ได้กะแวะเที่ยวหรอก แต่รถติดในแม่กำปองนรกมากครับ
ช่วงไหนเว้นไม่ได้ ก็ต้องถอย ต้องปีนไหล่ทาง โดยเฉพาะตรงน้ำตก และ กาแฟชมนกชมไม้
แต่ตอนนี้ผ่านพ้น หยุดยาวมาแล้ว คงไม่หนาแน่นมาก ถ้าจะดี ไปวันธรรมดาครับ

รสชาติกาแฟ สำหรับผมธรรมดาครับ ส่วน Flight of the Gibbon ก็น่าสนใจดี
ไหนๆก็ขับไปถึงนั้นแล้ว ก็เลยไป กิ่วฝิ่น แจ้ซ้อน เลยก็ได้ครับ
ถ้าถึงแจ้ซ้อน ก็ไปวัดเฉลิมพระเกียรติ อีก 13 km
ถ้าถึงวัดเฉลิมฯ แล้วก็วิ่งเข้าเมือง เลยไปแม่ทะ ไปวัดดอยพระฌาณ อีกก็ 65 km

ดูเส้นทาง สำหรับ แม่กำปอง-เชียงใหม่ ตามที่โพส เคยแนะนำไว้ก็ได้
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=55550.msg968791#msg968791

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2017, 19:54:25 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ jes191

• Full Member
ถ้าเป็นเทศกาล ไม่แนะนำนะครับ รถเยอะ ถนนแคบ
ยิ่งถ้าเป็นแม่กำปองนี่ งดเลยครับ เข้าโค้งทีนี่เสียวตัวเองเป็นรอยมาก (จากรถสวนทางคันใหญ่ และมือใหม่ที่ตีโค้งไม่คล่อง) 
ทางไปร้าน แยกจากทางไปแม่กำปองครับ รถจะโล่งกว่า  ถ้าไปดูต้นไม้ก็โอเค ใหญ่มาก
ถ้ารสชาติกาแฟละก็  หาทานแถวในเมืองจะดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ CNX

แค่เสาร์ อาทิตย์ ก็แน่นแล้วครับ
เทศกาล ก็มากกว่าปกติ

มาเที่ยววันธรรมดา ดีกว่าครับ
พื้นที่จำกัดมากๆ

ถนนลาดยางสภาพปานกลาง
บรรยากาศ ใจแอนท์ ดี วิวสวย
จำกัดเวลา คนนอก ที่ไม่เกิน บ่าย4
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ GizzY

ผมไปหน้าไม่เทศกาล
ทางค่อนข้างแคบนะ ผมยังไม่อยากคิดเลยถ้ารถเยอะ
ผมขับ vios mt รถเช่าไป ก็ไปได้
กาแฟงั้นๆ อาหารห่วยและแพง

สิ่งเดียวที่ประทับใจคือ ภาพ ร้านบนต้นไม่ใหญ่ และวิว

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
อาหารแบะเครื่องดื่มไม่ประทับใจครับอย่างแรง แค่สถานที่สวยเฉยๆ
ส่วนทางไปไม่ได้น่ากลัวแต่แคบมาก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Nazare

ขนาดไปช่วงวันธรรมดายังแทบไม่มีที่นั่งเลยครับ
เส้นทางไม่ถึงกับแย่ แต่ค่อนข้างแคบ
รถเจ้าถิ่นขับกันเร็วแล้วชอบกินเลน
พอไปถึงแล้วค่อนข้างผิดหวังนะ
-กาแฟรสชาดธรรมดามาก
-อาหารน้อย
-คนเยอะ เสียงดัง มากคนมากความ

ไปแค่ครั้งเดียว และก็ไม่คิดจะไปอีกเลยครับ
นั่งจิบกาแฟมองหน้าหน้าเมียอยู่ที่บ้านยังมีความสุขกว่าเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2017, 08:03:31 โดย Bank Neilpryde »
เสือภูเขา Marawuti 1998
Honda Wave100 All new Sticker
Yamaha Grand Filano 2015

ออฟไลน์ boogie2020

Giant เนี่ย ไปครั้งเดียวพอคับ    ถ้ายังไม่เคยไป อยากจะไปดู ก็น่าไปอยุ่   แต่น่าเทศกาลหลีกเลี่ยงดีกว่าคับ  ทางไม่ได้แย่ แต่แคบ รถสวนยาก

ปล.  ขึ้นเขาเนี่ย แรงเครื่องไม่มีปัญหาคับ จะ 1.0 ,1.2 ขึ้นไหวหมด ......แต่ปัญหานึงที่ผมเจอ คือ 'แรงเสียดทานระหว่างล้อกับถนน' มันอาจไม่พอ  รถ eco ส่วนมาก มันใช้ยางเน้นประหยัดน้ำมัน  มันจะเล็ก หน้าสัมผัสพื้นน้อย  พอขึ้นเขา เจอทางลาดยาง ยิ่งฝนตก มีขี้ดิน ขี้โคลน ด้วยเนี่ย ..... แรงเครื่องไหว แต่ยางมันเกาะกับพื้นไม่ได้ ล้อหมุนฟรีกันทีเดียว .....ผมเคยเอา swift ขึ้นแม่กำปองอยุ่ทีนึง กดคันเร่ง ล้อหมุน แต่รถถอยหลังลงแทน  สยองได้ใจมาก
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Artist

อาหาร กับเครื่องดื่ม ไม่อร่อยเลย สวยแค่วิว
ทางไปไกลมาก...ขับรถชั่วโมงครึ่ง ไปกลับ 3 ชั่วโมง...เพื่อไปชะโงกวิว ถ่ายรูป แค่ยี่สิบนาที
แฟนกับเพื่อนบอกว่าไปครั้งเดียวพอ...

แต่อย่างว่าคนที่ไม่เคยไปก็อยากไปซักครั้ง...ลองดูครับ

ออฟไลน์ idolking

• Jr. Member
  • **
เคยเอาแคปติวาไปทีนึง เลิกไปเลยครับ ทางไม่ได้ลำบากอะไร รอจังหวะ รถคันใหญ่ ก้ไหว แต่ ไม่มีอะไรเลย แค่วิว สวยดูดี แต่ที่นั่ง น้อย แล้ว อาหาร ก็ธรรมดา เอา อาหารเวฟ มาอุ่นให้กิน ไปแล้ว ไม่ไปแล้วครับ เสียเวลา

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ตาม คห.บนๆเลยครับ สวยแค่วิวกินบรรยากาศได้แค่นั้น ไปสักครั้งก็คุ้ม

ถ้าจะกินกาแฟอร่อยๆ อาหารอร่อย ไปหาร้านในหมู่บ้านแม่กำปองกินดีกว่า อาหารไทย,อาหารเมือง(เหนือ)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
สุดยอดครับ กูรูเที่ยวเหนือเพียบเลย

ออฟไลน์ Muppet

• Jr. Member
  • **
จากคนเชียงใหม่!!!!  เคยไปครั้งเดียวและไม่ไปอีกเลย

ใช้เส้นทางเชียงใหม่-แม่ออน ที่จะไปน้ำพุร้อนสันกำแพง แค่ขับเลยไปทางบ้านแม่กำปอง (มีป้ายบอกทาง) รถเล็กหรือรถใหญ่ไปได้หมดครับ
ผมใช้ Vios 2014 ไป 3 คน พ่อ แม่ ลูก ขึ้นสบายๆ แต่ที่จอกรถมีน้อย เพราะเป็นลักษณะเนินเขา ร้านไม่ได้ใหญ่โตมากนัก เน้นขายบรรยากาศ
ถ้าอยากลองสัมผัสบรรยากาศ เชิญได้ครับ แต่ไม่แนะนำช่วงเทศกาลหรือวันหยุด ไปวันธรรมดา จันทร์ถึงศุกร์ จะดีที่สุดครับ (วันที่ผมไปเจอทัวร์จีนลง 4 คันรถตู้ ..... จบเลยครับ)

ปล... เป็นความคิดเห็นส่วนตัวผมล้วนๆ ขากลับได้แผลที่ชายสเกิร์ตด้านหน้า เพราะขาลงมามีรถสวนขึ้นไปตรงทางโค้ง รถไม่ได้แต่ง ธรรมดาจากโณงงานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2017, 11:48:16 โดย Muppet »
อดีตอาจทำให้เราเจ็บปวด ... แต่เราเลือกได้ว่า ... จะวิ่งหนีมันไป ... หรือใช้มันเป็นบทเรียน

ออฟไลน์ Gopz

• Sr. Member
ถ้าไปเกินสามคนแนะนำรถเครือง 1.5 ดีกว่าครับผมเคยเอา eco car ไปเกือบขึ้นไม่ไหว(รถเช่า) :'( :'(
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ SM.

เข้ามาเก็บข้อมูล

ออฟไลน์ J_Serie5

ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ อ่าน comment แล้วไปเที่ยวที่อื่นดีกว่า  :-\