ผู้เขียน หัวข้อ: นี่ไม่รู้กันเลยหรอครับว่าเขาห้ามกระบะมาตั้งนานแล้ว..???  (อ่าน 10037 ครั้ง)

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
อันนี้คิดเองส่วนตัว แบบมาถามผู้รู้อีกทีก็แล้วกันนะครับ ไม่มีเจตนาดราม่าใดๆ

ว่าถ้าออก กม.ควบมาได้มั๊ยครับว่า

ถ้าอ้างเรื่องเงินทอง ไม่มีงบพอซื้ออะไร แล้วก็จะนั่งกันเหมือนทีเคยทำ หรือเหตุใดก็ตาม บลาๆๆ

แต่ถ้าเกิดเหตุ ไม่ว่าเจ็บน้อย เจ็บมาก ประกันทุกชนิดที่มี ไม่ครอบคลุม ไม่คุ้มครองใดๆ เพราะถือว่าเป็นการละเมิด หรือทำผิดกฏตั้งแต่เริ่ม ให้ความผิดนั้นตกอยู่แก่คนละเมิดตั้งแต่เริ่มเลย คู่กรณีก็ไม่ผิด

แล้วใครจะทำเพราะอยากทำ หรือทำมาเป็นสิบปีแล้วใครจะทำไม ก็สุดแล้วแต่

จะมีช่องว่างในมุมไหน ให้ถูกนำไปหาประโยชน์ทางอ้อม ด้านอื่น ที่ส่งผลกระทบมากกว่าความปลอดภัยบนท้องถนน หรือไม่อย่างไรครับ

ที่ผมคิดแบบนี้ เพราะมันเห็นมาเยอะ ตัวอย่างง่ายๆ มอไซขี่ย้อนศรบนถนน สวนทางรถยนต์ชัดๆ เกิดมันล้มเอง ตัดหน้าเรา เราชน มันตาย .............

เราผิดตรงไหน??? แต่กฏหมายบอกเราผิด แต่ใครเริ่มทำผิดก่อน สงสัยว่าทำไมกฏหมายไม่มองด้านนี้บ้าง หรือมีด้านอื่นที่สำคัญกว่าครับ

ขออภัยล่วงหน้า ถ้าคอมเม้นท์อาจไม่เหมาะสมนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ lexus

แล้วพวก2แถวนี่นับไหมครับ นั่งบนกระบะเหมือนกัน แค่ตีหลังคากับเก้าอี้ ไม่มีความปลอดภัยเชิงป้องกันใดๆ
แต่ขับช้า รับส่งอยู่แต่ในเมือง ถึงมีอุบัติเหตุก็คงไม่ร้ายแรง

ยกตัวอย่างเช่น รถแดงเชียงใหม่ ?

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
   จะว่าไป จนท ก็ปล่อยกันจนทำให้ชินและติดเป็นนิสัย(จนท สบาย ไม่ต้องทะเลาะกับชาวบ้าน คนกันเอง) เหมือนที่รถแค็ปตามกฏหมายไม่ให้นั่งในแค็ปนั่นละครับ ทำกันชนชิน โดยไม่ได้สังเกตุว่าไม่มีเข็มขัดนิรภัยให้สำหรับแค็ป
 จะว่าไป เรื่องอะไรก็ช่างที่ปล่อยผ่านจนทำให้เกิดความเคยชิน บ้านเราก็คิดว่าปกติดี ทั้งเรื่องขายของทางเท้า จอดรถตู้นอกคิวหรือหาที่จอดกันเอง ทำกันจนติดเป็นนิสัย ก็ไม่รู้จะโทษใคร เพราะความง่าย สบาย สะดวกมาก่อนความปลอดภัยและความถูกต้อง
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ bravo

ผมว่าควรบังคับใช้ในบางพื้นที่ เช่นในเขตเมือง หรือบนทางหลวงสายหลักเท่านั้น ตามพี้นที่ชนบทก็ควรจะอนุโลมต่อไป เพราะก็ต้องเห็นใจชาวบ้านตามชนบท ที่บางครอบครัวมีเงินซื้อได้แค่รถกระบะคันเดียว ก็ต้องใช้ให้คุ้ม ซึ่งบางครั้งมันก็ใช้เกินกว่าที่กฎหมายกำหนด แต่ถ้าตำรวจบังคับใช้ทุกพื้นที่ผมว่าโหดไปหน่อย

ผมว่าก็คงเข้มงวด เฉพาะในเมืองหรือเส้นทางหลักๆ ล่ะครับ

เพราะรถปิคอัพตามชนบท บางคันขาดต่อทะเบียนเป็นสิบปี ยังไม่เคยโดนจับเลย บางคนสภาพไม่น่าจะให้วิ่งบนถนนด้วยซ้ำ ก็เห็นยังขับกันไปซื้อของที่ตลาดนัดกันอยู่ครับ

ออฟไลน์ GOBBS

เท่าที่ดูก็ตามสายหลักละครับ
ชาวบ้านจริงๆ ที่ไม่ค่อยจะมีเงินหนะ โดนน้อย เหมือน กฎหมวกกันน็อกนั่นละ
ที่โดนก็สายหลัก ในเมืองนั่นละ แล้วที่โดน รถหลายๆคัน ราคาไม่ได้ถูกเลยนะครับ
พรีแลนด์เนอร์ ไฮแลนด์เดอร์ ยกสูง คันนึง 8แสนกว่าขึ้นไป แพงกว่าเก๋งบางคันเกือบ 2เท่า...จะบอกว่าจนดีไหม
ลองดูช่วงเทศกาลปีใหม่ก็ได้ครับ เยอะแยะเลย
.....................
นั่งกระบะ น่ากลัวนะครับ แค่เอียงๆ เหวี่ยงๆ หรือแค่เบรกแรงๆ คนไหลมาชนหน้ารถก็แย่แล้วครับ หลุดออกจากกระบะก็เตรียมตายได้เลย
HLM นี่ก็แปลกนะ บ่นค่ายรถไม่ยอมใส่อุปกรณ์ความปลอดภัย แต่ก็หยวนๆ เรื่องแบบนี้กัน
คือมันก็ยอมๆ กันได้ละ ถ้าขับช้าๆ ไปไร่ ไปนา
แต่ที่เห็นช่วงเทศกาลที่เห็น มันไม่ใช่ไง เดินทางกัน 100กว่า(ความเร็วที่ชาว HLM ว่าช้านี่ละ) นั่งกระบะ แค่หลุดข้างทางกระเด็นออกก็ตายแล้วครับ
และถ้ามีแบบนี้ต่อไป ยกเลิกป้ายเขียวเหอะ....อเนกประสงค์ซะขนาดนี้หนะ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ผู้รักษากฎหมายไม่เอาจริงเอาจังกับกฎหมายมันก็แบบนี้แหละ

ออฟไลน์ Arado_kung

ใครสงสัยไปดูในเล่มทะเบียนครับ กระบะตอนเดียว,กระบะตอนครึ่ง ในเล่มจะลงไว้ว่า "นั่งตอนเดียว ท้ายบรรทุก" ส่วนกระบะ4ประตูจะเป็น "นั่งสองตอน ท้ายบรรทุก" ก็แปลว่ากระบะมันห้ามโดยสารมาตั้งแต่แรกแล้วครับ

ออฟไลน์ Mp4_007

• Sr. Member
ถ้าบังคับใช้เฉพาะในเมืองใหญ่ๆ บังคับไปเถอะครับ แต่ถ้าทั้งหมด ต่างจังหวัดนี่เดือดร้อนมาก ไม่ใช่ทุกคนจะมีรถขับ ไม่ใช่ทุกหมู่บ้านจะมีรถสองแถวไว้ให้โดยสาร ก็อาศัยรถเพื่อนบ้านนั่งกระบะหลังนี่แหละเข้าเมืองไปตลาดซักที บางหมู่บ้านทั้งหมู่บ้านมีรถกระบะ อยู่แค่5-6คัน มี4ประตูอยู่แค่2คัน จะไปกันยังไงหมด ถ้ามีคนป่วยเค้าก็จ้างรถกระบะนี่แหละไปโรงพยาบาลถ้าห้ามทั้งหมด จะทำยังไง ต้องดูความจำเป็นตรงนี่ด้วย
ที่พูดมาเรื่องจริงทั้งหมด

ออฟไลน์ kiwiwi

มันก็เหมือนมอไซค์ห้ามขึ้นสะพานสูง เข้าช่องทางด่วนและลอดอุโมงค์

แต่ก็ยังมีพวกอ้างเสียภาษีเหมือนกัน

เค้าออกกฎมาก็เพราะห่วงความปลอดภัยของ"ผู้ร่วมใช้ถนน"

ใส่คอก จดป้ายฟ้ายังไม่ยอมทำกัน

ถ้าประเทศไทยจะปล่อยให้ผู้ทำผิดกลายเป็นความเคยชิน ก็ไม่ต้องมีขื่อแปรกันแล้วล่ะ

ออฟไลน์ J_Serie5

ออกมาร้องกันมากๆ เด๊วก็โดนบังคับจดทะเบียนให้ถูกต้องตามการใช้งานทุกคันแล้วจะหนาวกว่านี้ ทุกวันนี้ปล่อยแบบสุดๆกันอยู่แล้ว จะโดนตำรวจเรียกปรับก็สมควรเพราะทำผิดกฏหมาย ความปลอดภัยคืออะไรไม่เคยสนใจ รู้อีกทีตอนโดนชนเทกระจาดตายเกลื่อน เอาง่ายๆแค่รถเล็กอย่างมอเตอร์ไซค์หมวกกันน๊อคยังไม่ใส่กันเล้ย อย่าหวังให้คนไทยส่วนใหญ่ห่วงความปลอดภัยเป็นอันดับแรกๆ ยากมากบอกเลย  :(

ออนไลน์ e:smart Hybrid

กระบะนั่ง 3 ได้นะคับ ถ้าจำไม่ผิด

ใน ประกันกับ พรบ. เหมือนเขียนหมายเหตุไว้เลยว่าคุ้มครอง 3 คนคับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ถ้าบังคับใช้เฉพาะในเมืองใหญ่ๆ บังคับไปเถอะครับ แต่ถ้าทั้งหมด ต่างจังหวัดนี่เดือดร้อนมาก ไม่ใช่ทุกคนจะมีรถขับ ไม่ใช่ทุกหมู่บ้านจะมีรถสองแถวไว้ให้โดยสาร ก็อาศัยรถเพื่อนบ้านนั่งกระบะหลังนี่แหละเข้าเมืองไปตลาดซักที บางหมู่บ้านทั้งหมู่บ้านมีรถกระบะ อยู่แค่5-6คัน มี4ประตูอยู่แค่2คัน จะไปกันยังไงหมด ถ้ามีคนป่วยเค้าก็จ้างรถกระบะนี่แหละไปโรงพยาบาลถ้าห้ามทั้งหมด จะทำยังไง ต้องดูความจำเป็นตรงนี่ด้วย
ที่พูดมาเรื่องจริงทั้งหมด
งงครับ เห็นด่าคนรวย คนมีอำนาจใช้เงินหนีกฎหมาย หนีโทษต่างๆ นานา อย่างู้น อย่างี้ อย่างงั้น แล้วที่อย่างนี้จะอาจเรื่องจนมาหนีกฎหมายหรอครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ XyteBlaster

ทำผิดจนชิน คิดว่าสิ่งที่ทำมันถูกน่ะสิครับ

ผมเคยอยู่ ตจว เหมือนกัน ขับกระบะกันค่อนเมือง เพราะประหยัด นู่นนี่นั่น

แต่เชื่อผมเถอะ  เอาเงินไปใช้ทางอื่นที่ไม่มีประโยชน์อยู่ดี

ออฟไลน์ mothsan

ผมว่าใช้งานรถให้ถูกประเภทดีกว่าครับ
และอย่าบอกกระบะถูก ไม่มีเงินซื้อเก่ง 
ผมเคยหาซื้อเก๋งมือสองราคา 2 แสนได้รถไม่เก่ามาก แต่หากระบะ 2 แสนนี้โคตรเก่าเลย  เผลอๆ รถตู้เก่าๆ ยังถูกกว่ากระบะอีกนะครับ

ออฟไลน์ mamaman

เค้าขาย รถถูกๆ ให้คุณ ใช้ทำมาหากิน

นี่เปิด การ์ด ความจน มาเลย 555555

ออฟไลน์ SM.

5555 นี่แหละครับ คนไทยบางคนไม่รู้จริงๆนะ เค้าห้ามมานานมากแล้ว แต่ด้วยที่ไม่เข้มงวดกวดขัน

ออฟไลน์ bompuriku

• Jr. Member
  • **
เค้าหยวนๆ มานานละครับ พอเริ่มบังคับใช้กฎหมายพึ่งจะมาหัวร้อนกัน
2006 Honda Accord G7 2.4 EL
2014 Honda Accord G9 2.4 EL
2016 Toyota Fortuner 2.8 TRD Sportivo 4WD AT
2019 Mercedes-Benz E350e Exclusive

ออฟไลน์ mamaman

ในคลับ รถกะบะ
นี่ ด่า รัฐบาล กับ ตำรวจ กันรัวๆเลยครับ
รวมถึง เพจ รถยนต์ดังๆ ก็ ด่ารัฐบาล

ใครไปแสดงความเห็นว่า ตำรวจ ทำถูกแล้ว นี่ โดนด่ายับ 5555

ออฟไลน์ bravo

ในคลับ รถกะบะ
นี่ ด่า รัฐบาล กับ ตำรวจ กันรัวๆเลยครับ
รวมถึง เพจ รถยนต์ดังๆ ก็ ด่ารัฐบาล

ใครไปแสดงความเห็นว่า ตำรวจ ทำถูกแล้ว นี่ โดนด่ายับ 5555

ในคลับเหล่านั้น ใครไปอ้างกฎหมาย อ้างความถูกต้อง โดนจัดอยู่ในกลุ่ม "พวกโลกสวย" ทันที
อ้างว่าจน หาเช้ากินค่ำ ทั้งที่รถกระบะแพงกว่าเก๋งอีโค่ และบางคนที่ออกตัวแรงๆ ก็มีเงินแต่งรถกันทั้งนั้นครับ