ผู้เขียน หัวข้อ: นี่ไม่รู้กันเลยหรอครับว่าเขาห้ามกระบะมาตั้งนานแล้ว..???  (อ่าน 10038 ครั้ง)

ออฟไลน์ View

• Hero Member
  • -SIXFLOOR-
ช่วงนี้เห็นใน Facebook หลายวันแล้วครับ เรื่องนั่งกระบะท้าย เห็นมีแต่คนไม่พอใจ บอกว่าบ้าบ้าง อะไรบ้าง ผมเลยสงสัยครับว่าไม่รู้กันเลยหรอครับ ว่าเขาห้ามตั้งนานแล้ว ไม่ได้มาพึ่งห้าม
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

"ห้ามแล้วจะทำไม ก็จะนั่งอ่ะ" คิดว่านั่งได้เหมือนกัน ซื้อมาต้องใช้ให้คุ้มๆ ถึงได้เป็นแบบนี้ถึงปัจจุบันครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมเชื่อว่าหลายคนไม่รู้...

ออฟไลน์ ayeweb

• Jr. Member
  • **
    • รถรับจ้าง
แคปแบบผมจะนั่งกระบะได้กี่คนครับ 2?
สาวกRanger
oer1981h

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
รู้แต่ก็ไม่มีใครจับน่ะสิครับ

ก็เลยทำกันเรื่อยมา ที่มาบตาพุต ใช้กระบะขนคน พนักงาน ผู้รับเหมา วิ่งกันให้ว่อนครับ

นั่งกันเต็มกระบะ บางคันวิ่งเร็วอีกต่างหาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2017, 05:41:23 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ผมไม่ชอบให้คนนั่งหลังรถกระบะครับ รู้สึกกลัวเค้าตกจากรถ

ออฟไลน์ SLuang

เมื่อก่อนเขาห้ามเฉพาะทางด่วนรึเปล่า?

ถ้ามีกฎหมายออกมาจริงๆ แสดงว่าตามต่างจังหวัด ก็นั่งไม่ได้ ประมาณนี้หรือเปล่า?

ออฟไลน์ mozart

ง่ายๆคือขี้นภาษีรถกระบะให้เหมือนบ้านเมืองอื่นครับ แค่นี้ก็หมดปัญหาเรื่องนี้แล้วเพราะไม่มีใครซื้อมาใช้เพราะมันแพง

ออฟไลน์ golferjk

• Full Member
พรบ.จราจรทางบก 2522 หมวด 3

มาตรา 20 ผูขับขี่ซึ่งขับรถบรรทุกคน สัตวหรือสิ่งของตองจัดใหมีสิ่งปองกันมิใหคน สัตวหรือสิ่งของที่บรรทุก
ตกหลน รั่วไหล สงกลิ่น สองแสงสะทอน หรือปลิวไปจากรถอันอาจกอเหตุเดือดรอน รําคาญ ทําใหทางสกปรก
เปรอะเปอน ทําใหเสื่อมเสียสุขภาพอนามัยแกประชาชนหรือกอใหเกิดอันตรายแกบุคคลหรือทรัพยสิน

อ้างอิง http://www.thailaw.com/thailaw3_24.pdf

กฎหมายตั้งแต่ พ.ศ. 2522
ก็ตามนี้ครับ ต้องมีสิ่งป้องกันไม่ให้สิ่งของที่บรรทุกปลิวตกจากรถหรือง่ายๆก็คือต้องติดหลังคาหลังแบบรถสองแถวอะไรประมาณนี้

ออฟไลน์ bluecef169

• **
อยู่ที่ป้ายทะเบียนด้วยป่าวครับ อย่างของที่ทำงาน เขาจะใช้ขนคนด้วย เขาทำป้ายตัวอักษรฟ้า พื้นขาว
แต่ถ้ารถกะบะทั่วไปขนของป้ายตัวอักษรเขียวพื้นขาว ใช้ขนของได้อย่างเดียว
ถ้าใช่ก็ควรรณรงค์ให้ต่อภาษีป้ายให้ถูกแบบการใช้งานก็จะดีครับ ส่วนใหญ่ซื้อกะบะมาต่อป้ายเขียวเผื่อหวังค่าภาษีถูกแล้วนำมาใช้ผิดประเภท
ส่วนกะบะป้ายดำ ผมไม่เห็นตำรวจค่อยเรียกเท่าไร
NISSAN Sunny B310  MT '1975 สีไข่ไก่
NISSAN Cefiro A31  RB25DET MT '1994 สีฟ้า
HONDA City VAT Society '2011  สีขาวมุก

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
ถ้าเป็นส่วน แคป หรือ กระบะ 4 ประตู นั่งตรงเบาะหลังได้ ไม่ผิดใช่ไหมครับ

แล้วถ้า คนซื้อรถกระบะไว้ใช้งานเป็นรถนั่งส่วนบุคคล ไม่ได้เอามาบรรทุกอะไร จึงไม่ได้ติดเหล็กสำหรับบรรทุกของ
พอวันนึงไปซื้อของเยอะมาก เช่น ซื้อของจากห้าง วางถุงใส่ของเต็มท้ายกระบะ
หรือซื้อตู้เย็นมาใบนึง
ก็โดนจับสิครับ

ออฟไลน์ rotaryman

ผมว่าหลายคนไม่รู้แน่ๆครับ คนต่างจังหวัดบางทีจำเป็นต้องนั่งพวกรถขนคนงานชาวบ้านบางคนไม่มีเงินซื้อเก๋งแต่มีรถกระบะเก่าๆประจำตระกูลใช้มานาน ฯลฯ ผมว่านะถ้าขับให้ดีปลอดภัยไม่ซิ่งหรือถ้าขับช้าก็ไม่แช่ขวาไม่ไปเกะกะเขามันก็พอได้นะครับ

ออฟไลน์ golferjk

ถ้าเป็นส่วน แคป หรือ กระบะ 4 ประตู นั่งตรงเบาะหลังได้ ไม่ผิดใช่ไหมครับ

แล้วถ้า คนซื้อรถกระบะไว้ใช้งานเป็นรถนั่งส่วนบุคคล ไม่ได้เอามาบรรทุกอะไร จึงไม่ได้ติดเหล็กสำหรับบรรทุกของ
พอวันนึงไปซื้อของเยอะมาก เช่น ซื้อของจากห้าง วางถุงใส่ของเต็มท้ายกระบะ
เค้าบอกว่าต้องมีสิ่งป้องกันไม่ให้ตกหรือปลิวการมัดเชือก คลุมผ้าใบเป็นการป้องกันครับ ขนของที่ปลิวได้ไม่คลุมผ้าใบส่วนใหญ่ตำรวจจะเคร่งครัดกับรถบรรทุกขนาดใหญ่ครับ
บ้านผมโดนบ่อยเพราะใช้รถ 6 ล้อขนของ ก็นะลูกน้องมันขี้เกรียจคลุมส่งของแค่ 10กิโล ถามว่ารอดไหม้แบ๊ง 500 ปลิวเลยทีเดียวตอนหลังต้องบังคับคลุมถ้าส่งในเส้นทางมีด่าน
ถแต่ที่คุณถามว่าวางถุงใส่ของเต็มท้ายกระบะ ผิดมั้ยผิดครับถ้าไม่มีสิ่งป้องกันไม่ให้ปลิว

ออฟไลน์ tnp_super

นังเป็นที่สับสนกันอยู่

ออฟไลน์ ps000000

อนุโลมมานานเกิน

ออฟไลน์ kohcomsci

• **

คนขับกระบะต้องมีตาข่ายหรือยางรัดติดรถครับถ้าจะให้ดีมีผ้าใบคลุมไว้ก็ดีเพราะผมก็ใช้อยู่

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
แคปแบบผมจะนั่งกระบะได้กี่คนครับ 2?

2 คนครับ จดว่านั่งสองและดูตามจำนวนเข็มขัดนิรภัยครับ ซึ่งโฆษณานาวาร่าหญิงลีผมงงมาก นั่งแคปตัวเอียงกันออกทีวี แต่ที่ผ่านมาคืออนุโลมกันจนคิดว่าเป็นสิ่งที่ถูกต้องมานานแล้ว

ส่วนเรื่องขนของ เค้าให้วางไม่เกินขอบกระบะครับถ้าอยากว่าเกินก็ติดตั้งคอกหรือผ้าใบหรือหลังคา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ตายระ..แบบนี้คนบ้านนอกก็ต้องหารถ 7 ที่นั่งมาทดแทนกันให้วุ่นเลยน่ะสิ  (ผมก็คนบ้านนอกนะครั่บ)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ jkdragon

ผมว่าควรบังคับใช้ในบางพื้นที่ เช่นในเขตเมือง หรือบนทางหลวงสายหลักเท่านั้น ตามพี้นที่ชนบทก็ควรจะอนุโลมต่อไป เพราะก็ต้องเห็นใจชาวบ้านตามชนบท ที่บางครอบครัวมีเงินซื้อได้แค่รถกระบะคันเดียว ก็ต้องใช้ให้คุ้ม ซึ่งบางครั้งมันก็ใช้เกินกว่าที่กฎหมายกำหนด แต่ถ้าตำรวจบังคับใช้ทุกพื้นที่ผมว่าโหดไปหน่อย

ออฟไลน์ imvile

ถ้าจะนั่งต้องดัดแปลงเป็นที่นั่งให้ครบ ใส่แคป จดป้ายฟ้า เคยเห็นคนทำอยู่ครับ

แต่แค่นี้ปีใหม่รถยังติดมากเลย ถ้าต่อไปจากรถคันนึงกลับบ้าน 10 คน ต้องไป 2 คันแทน รถจะติดแค่ไหน เห็นด้วยกับการที่ไม่ให้นั่งกระบะเปิดโล่ง แต่เมื่อไหร่เราจะมีการขนส่งสาธารณะที่รองรับคุณภาพชีวิตที่ดีกว่าเดิมบ้าง...
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

JONNY

• บุคคลทั่วไป
เชียร์แขกครับ กฎหมายนี้
ชาวบ้านเดือดร้อนแน่ มีการรวมตัวกันต่อต้าน
ไต้ดินอยู่ตอนนี้ ถ้าตำรวจใช้เป็นเครื่องหากินเมื่อไหร่ นโยบายแบบนี้ ทำให้ เศรษฐกิจซบ ไม่ต้องขับเคลื่อนกันแล้ว หนักไปใหญ่เลย รถ2แถว พ่อค้า คนงานมันก็นั่งหลังกันทั้งนั้น
ห้ามรถตู้มาวิ่ง ห้ามกระบะบรรทุกท้าย แล้วพวกมันจะให้ประชาชนขี่อะไร พวกคุณมันคนเมือง คนต่างจังหวัดเขาเดือดร้อน
ห้ามบรรทุกคนบนทางด่วนพอเข้าใจ แต่ห้ามเขาบรรทุกไปทุกเรื่อง เตรียมรับมือเลย
และอีกเรื่อง รถยนต์คันหนึงห้ามนั่งเกิน4คน
แต่รถยนต์มันจดทะเบียนไม่เกิน7ที่นั่ง เสียภาษีมาแบบนี้ ถ้าห้ามมาแบบนี้ ลดภาษีรายปีสิจะได้ แฟร์กับประชาชน จดนั่งได้แค่4คน
โอ๊ย!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2017, 09:55:50 โดย Mark Wahlberg »

ออฟไลน์ Lancer

ต้องโทษท่านตำรวจทั้งหลายเลยครับ ถ้าเจอแล้วจับทุกคัน ป่านนี้คงไม่มีใครนั่งที่ท้ายกระบะแล้วครับ

ออฟไลน์ delete

เชียร์แขกครับ กฎหมายนี้
ชาวบ้านเดือดร้อนแน่ มีการรวมตัวกันต่อต้าน
ไต้ดินอยู่ตอนนี้ ถ้าตำรวจใช้เป็นเครื่องหากินเมื่อไหร่ นโยบายแบบนี้ ทำให้ เศรษฐกิจซบ ไม่ต้องขับเคลื่อนกันแล้ว หนักไปใหญ่เลย รถ2แถว พ่อค้า คนงานมันก็นั่งหลังกันทั้งนั้น
ห้ามรถตู้มาวิ่ง ห้ามกระบะบรรทุกท้าย แล้วพวกมันจะให้ประชาชนขี่อะไร พวกคุณมันคนเมือง คนต่างจังหวัดเขาเดือดร้อน
ห้ามบรรทุกคนบนทางด่วนพอเข้าใจ แต่ห้ามเขาบรรทุกไปทุกเรื่อง เตรียมรับมือเลย
และอีกเรื่อง รถยนต์คันหนึงห้ามนั่งเกิน4คน
แต่รถยนต์มันจดทะเบียนไม่เกิน7ที่นั่ง เสียภาษีมาแบบนี้ ถ้าห้ามมาแบบนี้ ลดภาษีรายปีสิจะได้ แฟร์กับประชาชน จดนั่งได้แค่4คน
โอ๊ย!!

เห็นด้วยครับ ต้านกันมาเยอะๆนะ
จะได้เตรียมขึ้นภาษี 555
ลืมไปรึป่าวภาษีสรรพสามิตรตอนออกจากโรงงาน เสียแค่ 3 % รถนั่งส่วนบุคคลเสียที่25-30%
ภาษีประจำปีเสีย 9ร้อย
อยากนั่งเยอะ ก็จดทะเบียนเป็นรถนั่งด้วยนะ

ออฟไลน์ MUK

กฎหมายห้ามนั่งกระบะท้าย มีมานานแล้วจริงๆครับ
แต่ผมก็ไม่เห็นด้วยนะว่า กระบะห้ามนั่งเกิน 4 ถ้า 4 ประตู ก็นั่งได้ 5 ไม่ได้เบียดกันมาก ตรงกลางเบาะหลังก็มีเข็มขัด
แต่ถ้าแบบ Cab กฎหมายก็ไม่ได้ให้นั่งใน Cab อยู่แล้วครับ

ผมว่า ต้องมีระบบการตรวจสอบคนขับ ต้องเข้มงวด และกฎหมายทั้งหมดต้องใช้ได้จริงครับ
นอกจากเรื่องกฎหมายแล้ว ผมว่า วินัยในตัวคน ต้องสร้างให้เกิดขึ้นให้ได้ครับ แต่ผมว่า ทุกวันนี้ ยิ่งสร้างยิ่งแย่ครับ

ออนไลน์ -Brian

ทำถูกแล้วครับ อยากนั่งท้ายกระบะ ก็ไปใส่หลังคา จดทะเบียนเป็นป้ายฟ้าให้มันถูกต้อง

กฎหมายมันมีช่องทางของมันอยู่ เค้าไม่ได้ห้ามนั่ง แต่ต้องไปจดทะเบียนให้มันถูกประเภทครับ

ออฟไลน์ bluecef169

• **
ทำถูกแล้วครับ อยากนั่งท้ายกระบะ ก็ไปใส่หลังคา จดทะเบียนเป็นป้ายฟ้าให้มันถูกต้อง

กฎหมายมันมีช่องทางของมันอยู่ เค้าไม่ได้ห้ามนั่ง แต่ต้องไปจดทะเบียนให้มันถูกประเภทครับ

เห็นด้วยครับ ไม่ต้องร้องโวยวาย ไปจดทะเบียนให้ถูกต้องท่านก็ขนคน ขนของได้ตามปกติครับ แต่ส่วนใหญ่เห็นไม่ทำกันเพราะหวังเลี่ยงภาษีรายปี จดป้ายเขียวมันถูกตังค์แต่ไม่ถูกประเภท

คนต่างจังหวัดมีรถคันเดียวก็เข้าใจนะ ถ้าเขาจะใช้มันบรรทุกของหรือคนที่ต่างจังหวัด แต่ไม่ใช่เอามาใช้เป็นรถส่วนบุคคลในเมืองหลวง ถ้าอยากใช้แบบนั้นก็ไปจดป้ายดำสิครับ ภาษีแพงแต่ท่านได้ใช้รถท่านได้ถูกกฏหมาย ไม่มีใครเขาว่าด้วย
NISSAN Sunny B310  MT '1975 สีไข่ไก่
NISSAN Cefiro A31  RB25DET MT '1994 สีฟ้า
HONDA City VAT Society '2011  สีขาวมุก

ออฟไลน์ Auto

ก่อนนนี้ตำรวจกวดขันจริงจังเฉพาะทางด่วน มอเตอร์เวย ์ วงแหวนรอบนอกที่ห้ามขึ้นนั่งกระบะท้ายโดยเด็ดขาดแล้วมาตอนหลังก็ห้ามช่วงเทศกาลและห้ามขึ้นกระบะเล่นสาดน้ำสงกรานต์  เพราะที่ห้ามเนื่องจากมันอันตรายถึงชีวิตถ้าเกิดการชนกันขึ้นคนนั่งหลังกระบะโอกาสตายมีสูงมาก                   แต่เส้นทางอื่น ๆและไม่ใช่ช่วงเทศกาลตำรวจไม่กวดขันปล่อยให้มีการนั่งหลังกระบะแน่นอนว่าเวลาเกิดเหตุเลยเป็นแบบนั้น             กฎหมายมีอยู่แล้วแต่คนไม่ปฏิบัติกันเองตำรวจก็กวดขันเฉพาะบางพื้นที่ที่กล่าวมาเท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2017, 10:47:01 โดย Auto »

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ความหมาย รัฐบาลไม่ต้องจะเก็บภาษีอะสิ
ต้องการความปลอดภัย ต้องคาดเข็มขัดทุกต่ำแหน่ง ใส่หลังคา มันก็มีค่าเท่าเดิม ชนมาไม่คาดเข็มขัด ก็กระจายเหมือนเดิม
ขึ้นภาษี รถใหม่ ก็ขึ้นไปสิ คนเขาไม่ซื้อรถใหม่ ซื้อรถเก่าขี่ ปัญหาก็มากับผู้ประกอบการอีกแหละ ขายรถใหม่ไม่ได้ เศรษฐกิจไม่เดิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2017, 10:40:35 โดย Mark Wahlberg »

ออฟไลน์ tnp_super

ผมก็งงตำรวจอยู่เคสนึง ตำรวจตั้งด่านปรับคนขับรถเก๋งบอกว่าผู้โดยสารด้านหลังไม่คาดเข็มขัด แต่รถกระบะแค๊ปนั่งแค๊ปกันมาเต็มไม่ยักกะปรับปล่อยวิ่งเฉยเอองง..

ออฟไลน์ wa330

รถกระบะซื้อมาใช้งานคับขนของขนคนทุกสิ่งอย่าง
เดือนๆที่ใช้งานเสียภาษีสังคมเบี้ยบ้ายรายทางอยู่ตลอดปีๆนึงเป็นหมื่นคับเยอะกว่าภาษีต่อปีรถหรูเยอะ
ฉะนั้นก็เอาให้คุ้มคับ ไหนๆก็ต้องจ่ายอยู่แล้ว