ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจำเป็นจริงๆ ต้องใช้เท้าซ้ายในการขับรถ AT ผมควรทำยังไงครับ( เนื่องด้วยสุขภาพ )  (อ่าน 6197 ครั้ง)

ออฟไลน์ sengausa

• Full Member
1. สลับเบรคมาอยู่ขวา คันเร่งมาอยู่ซ้าย ( พอจะทำได้ไหมครับ แล้วจะมีปัญหาเรื่องประกันตามมาไหม )
2. ไม่ต้องทำอะไรเลย แต่หัดขับโดยใช้เท้าซ้าย ผมลองแล้ว มันก็แปลกๆ เวลาเหยีบคันเร่งครับ

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member

ออฟไลน์ arte

• Sr. Member
ผมขับ รถ 2ขา ซ้ายเบรค ขวาคันเร่งมา 10กว่าปีก็ไม่เคยมีอุบัติเหตุครับ ถึงแม้ว่าจะคนทักว่า ถ้ามีอุบัติเหตุขาขวาจะเหยียบคันเร่งซ้ำยิ่งอันตราย ซึ่งก็เคยเป็นตามที่คนทักมา แต่ก็ยังเบรคทัน แต่ยังงัยสำหรับผมขับ 2 ขาก็ยังรู้สึกว่าปลอดภัยและคล่องตัวมากกว่าสำหรับช่วงบู้หรือรถเยอะ รถติด แต่สำหรับช่วงขับทางไกลยาวก็มีสลับจะขับขาขวาขาเดียวขับ เพราะเมื่อยขาซ้ายครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ข้อ 2 ครับ แต่ก่อนพ่อผมตกจากหลังคา เลยมีปัญหาการควบคุมขา ต้องใช้ 2 ข้างขับ ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

ออฟไลน์ arte

ผมขับ รถ 2ขา ซ้ายเบรค ขวาคันเร่งมา 10กว่าปีก็ไม่เคยมีอุบัติเหตุครับ ถึงแม้ว่าจะคนทักว่า ถ้ามีอุบัติเหตุขาขวาจะเหยียบคันเร่งซ้ำยิ่งอันตราย ซึ่งก็เคยเป็นตามที่คนทักมา แต่ก็ยังเบรคทัน แต่ยังงัยสำหรับผมขับ 2 ขาก็ยังรู้สึกว่าปลอดภัยและคล่องตัวมากกว่าสำหรับช่วงบู้หรือรถเยอะ รถติด แต่สำหรับช่วงขับทางไกลยาวก็มีสลับจะขับขาขวาขาเดียวขับ เพราะเมื่อยขาซ้ายครับ

ตอบไปแล้ส แต่พอมาอ่านซ้ำเหมือนว่าจะตอบไม่ตรงคำถาม ขอโทษเจ้าของกระทู้ครับ แต่ตอบไปแล้วก็ถือว่าแชร์ประสบการณ์แล้วกัน

ออฟไลน์ ismael

ตามข้อ 2 มั้งครับ
แต่ระมัดระวังด้วยนะครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ แต่เหมือนมันจะเมื่อยขามากเลยนะครับ ต้องเอาเท้าซ้าย ไปเหยียบคันเร่งทางขวา

ออฟไลน์ ps000000

โห ลำบากแย่เลยครับท่าน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
หัดครับ เดี๋ยวก็ชินไปเองแต่จังหวะอันตรายอย่างขึ้นเนิน ขึ้นลานจอดรถก็ใช้เท้าขวาเอา ถ้าเปลี่ยนรถได้ก็ให้เลือกที่มีระบบช่วยเบรค
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ptgiant

• Jr. Member
  • **
การทำข้อ2น่าจะใช้เวลานานในการหัดปรับระบบประสาทสั่งการและความถนัด เพราะหากถนัดขวาจะใช้เวลานานกว่าคนถนัดซ้าย แตกรณีจำเปนจิงก้อข้อ2ดีที่สุดเพราะคุณขับไม่ได้ก้อยังมีคนอื่นรอบข้างที่ขับได้

ออฟไลน์ Alcatraz

เคยเห็นรถคนพิการ ใช้เร่งและเบรคบนพวงมาลัย ลองหาที่ทำดู ไม่ต้องใช้เท้า

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ ichamz

ลองหัด ใช้เท้าซ้าย น่าจะได้อยู่นะครับ เคยเห็นอาจารย์ ขาขวา ลีป แกบอกใช้เท้าซ้ายเอา
เคยเจอพี่ ที่อยู่ ที่พัทยาช่วงล่าง ลีปหมดนั่งรถเข็นตลอด ก็เห็นขับรถได้ เคยถาม เค้าบอกใช้มือ เหมือนจอยสติ๊กหรือไงสักอย่าง

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ลองหัด ใช้เท้าซ้าย น่าจะได้อยู่นะครับ เคยเห็นอาจารย์ ขาขวา ลีป แกบอกใช้เท้าซ้ายเอา
เคยเจอพี่ ที่อยู่ ที่พัทยาช่วงล่าง ลีปหมดนั่งรถเข็นตลอด ก็เห็นขับรถได้ เคยถาม เค้าบอกใช้มือ เหมือนจอยสติ๊กหรือไงสักอย่าง

ชีวิตต้องสู้

ผมขอให้กำลังใจเจ้าของกระทู้ด้วยครับ

ออฟไลน์ Impulse

ผมสามารถขับแบบที่ 2 ได้ แต่ในความเร็วระดับ พ่อบ้านเกษียรแล้ว เพราะเคยเท้าขวาเจ็บจนจับไม่ไหวอยู่พักนึง ถามว่าแปลกมั๊ยก็ไม่ต่างจากเดิมมากนะ แต่ความมั่นใจน่ะแทบไม่มีเลย (ซึ่งก็ควรเป็นเช่นั้น) ก็ขับช้าๆไปครับ ค่อยๆไปเดี๋ยวก็ถึง

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นมากๆ ครับ

ออฟไลน์ bindee

• Jr. Member
  • **
  • XC90 T8 inscription (2018)
เลือกข้อ 2. ครับ

แรกๆจะแปลกๆ ทำความคุ้นเคยซักพักครับ

ผมใช้ได้สองเท้า ยอมรับว่าขวาจะถนัดที่สุด ถ้าไม่สุดๆก็จะไม่ใช้ซ้าย กรณีที่เดินทางยาวๆ ขวาเมื่อยสุดๆสลับมาใช้แต่ต้องเลือกช่วงที่ถนนว่างๆ ลดความเร็วลงซักหน่อย เคยลองใช้สองเท้าพร้อมกันเบรกกับคันเร่งแล้วไม่เป็นธรรมชาติครับ เท้าเดียวถนัดกว่า
XC90 T8 inscription (2018)
E220d  W213(2017-2018)

ออฟไลน์ supercat

ถ้าเป็น stroke ขาขวาอ่อนแรง , เป็นโรคปวดข้อ ฯลฯ จนไม่สามารถใช้เหยียบคันเร่ง / เบรค ได้ถนัด ถ้าเลือกได้ ผมว่าเลือกข้อ 1 ดีกว่าครับ
ส่วนเรื่องประกัน ก็ให้เหตุผลไป ว่าเราเป็นโรคอะไร มีใบรับรองแพทย์เรียบร้อย ( ไม่ได้มีเจตนาจะแต่งซิ่งซะหน่อย )

ลอง google ใช้ keyword " Left Foot Accelerator " ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2017, 13:35:37 โดย supercat »

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ผมสามารถขับแบบที่ 2 ได้ แต่ในความเร็วระดับ พ่อบ้านเกษียรแล้ว เพราะเคยเท้าขวาเจ็บจนจับไม่ไหวอยู่พักนึง ถามว่าแปลกมั๊ยก็ไม่ต่างจากเดิมมากนะ แต่ความมั่นใจน่ะแทบไม่มีเลย (ซึ่งก็ควรเป็นเช่นั้น) ก็ขับช้าๆไปครับ ค่อยๆไปเดี๋ยวก็ถึง

เหมือนกันเลยครับ ฮา  ;D
เอาไว้ฉุกเฉินจริงๆ ช้าๆชัวร์ๆ

แบบ 2 อย่างที่บางท่านว่าไว้ ถ้าเราขับไม่ได้ ให้คนอื่นขับแทนบ้างจะได้ไม่มีปัญหาครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ถ้าเป็น stroke ขาขวาอ่อนแรง , เป็นโรคปวดข้อ ฯลฯ จนไม่สามารถใช้เหยียบคันเร่ง / เบรค ได้ถนัด ถ้าเลือกได้ ผมว่าเลือกข้อ 1 ดีกว่าครับ
ส่วนเรื่องประกัน เราก็ให้เหตุผลไป ว่าเราเป็นโรคอะไร มีใบรับรองแพทย์เรียบร้อย ( เราไม่ได้จะแต่งซิ่งซะหน่อย )

ลอง google ใช้ keyword " Left Foot Accelerator " ครับ

แบบนี้เลยครับ ไม่ทราบว่า มีที่ไหนรับทำบ้างครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

1. สลับเบรคมาอยู่ขวา คันเร่งมาอยู่ซ้าย ( พอจะทำได้ไหมครับ แล้วจะมีปัญหาเรื่องประกันตามมาไหม )
2. ไม่ต้องทำอะไรเลย แต่หัดขับโดยใช้เท้าซ้าย ผมลองแล้ว มันก็แปลกๆ เวลาเหยีบคันเร่งครับ

1. ไม่แนะนำให้ modify เพราะอันตราย
2. เลือกทางนี้ง่ายกว่า ผมเองขับรถทางไกล รถไม่มี cruise control พอขาขวาเมื่อยก็สลับมาใช้ขาซ้ายเหยียบคันเร่ง ก็ขับได้นะครับ ถ้าทำบ่อยๆน่าจะชินเหมือนขับด้วยขาขวา

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ผมเคยประสบอุบัติเหตุอยู่ช่วงนึง ขาขวาขยับไม่ถนัด
เดินลากเท้าได้ ผมก็ใช้ขาซ้ายทำแบบข้อ 2

แต่เนื่องจากมันไม่ใช่ขาข้างถนัด ผมก็เลยขับช้าลง
ประมาณสูงสุดไม่เกิน 90 เพราะถ้าต้องเบรกกะทันหัน ขาซ้ายผมแรงน้อยกว่าครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมคอนเฟิร์มว่าทำได้แน่นอนครับ
ฝึกไม่นานด้วย

ทุกวันนี้เวลาผมปวดขามากๆ ผมก็เอาเท้าซ้ายขับครับ
ขับได้เหมือนปกติด้วย ทั้งๆที่ขับเท้าขวามาร่วม 30ปี

ออฟไลน์ pungpond

• Newbie
  • *
พ่อผมอุบัติเหตุ ขาขวาขาด ใส่ขาเทียม ใช้ขาซ้ายขับรถรับส่งผมตั้งแต่ 5 ขวบยันเรียนจบได้
ปล. พ่อผมขับด้วยขาซ้ายจนอายุ80ครับ ตอนแกอายุ 75 ยังขับไปเที่ยวเชียงใหม่กะผม ผลัดกันขับเล่นเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

คงต้องหัดไปครับ

ข้อ1 อย่าไปทำเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ข้อ1เลิกคิดเหอะครับ
ข้อ2ไปเลย ตอนขับรถใหม่ๆก็ไม่ชินไม่ค้ม แปลกๆใช่ไหมละ
เคสนี้ก็เหมือนกันครับ ฝึก ขับทุกวันเดี๋ยวก็ชิน สู้ๆ หายไวๆครับ

ออฟไลน์ S6

สามารถดัดแปลงรถตามสภาพเราได้ มีบริษัทรับทำ
ใช้แต่เท้าซ้ายอย่างเดียวก็ได้ครับ ผมฝึกเบรคด้วยเท้าซ้ายประจำ ก็ใช้งานได้ แต่น่าจะปรับแต่งตำแหน่งคันเร่งนิดนึงกรณีนี้

ออฟไลน์ WTF

ฝึกเอา ผมว่าได้หมดแหละ มันยากที่การกะน้ำหนัก แต่ตอนฝึกไปลานโล่งๆนะครับ แบบที่ไม่มีคนแน่ๆ