ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้ใช้ vellfire ZG หน่อยครับ  (อ่าน 6569 ครั้ง)

ออฟไลน์ คุณพ่อหาเงิน

• Jr. Member
  • **
สอบถามผู้ใช้ vellfire ZG หน่อยครับ
« เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 11:23:07 »
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=55619.msg970014#msg970014
สุดท้ายตามใจภรรยาครับ มาจบที่ Vallfire ZG เพราะตัวธรรมดาที่เป็นเบ็นซินอย่างเดียว ไม่มีนำเข้ามาครับ
มีเรื่องอยากสอบถามดังนี้ครับ
เบาที่หุ้ม ด้วย Acantara ดูแลรักษายังไงครับ เห็นว่าอมฝุ่นและดูแลรักษายากพอสมควร
คิดว่าจะหาที่หุ้มเบาะมาหุ้มครับ เพราะใส่ Carseat อย่างเดียวกลัวเป็นรอยมากๆ :-\
มีใครสั่งที่หุ้มเบาะมาหุ้มทับไหมครับ สั่งที่ไหนราคาเท่าไหร่ ดูจากเว็บเมืองนอก ไม่มีหุ้มเบาะ แบบมิ๊กกี้เม้าซ์เลย :'(
รบกวนด้วยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2017, 12:33:18 โดย คุณพ่อหาเงิน »

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
Re: สอบถามผู้ใช้ vellfire ZG หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 13:06:03 »
หนัง Alcantara นั่งดีมากครับ อย่าเอาอะไรไปหุ้มเลยครับ นั่งแล้วตัวจะเกาะติดเบาะไม่ลื่นครับ ผมว่าดีกว่ากำมะหยี่อีกครับ ถ้าหนังมันเสื่อมจากการใช้งานทั้งรถค่อยไปหุ้มใหม่ก็ได้ครับ ว่าแต่ได้ราคาตัว ZG มาเท่าไหร่ครับ ตัวอื่นๆ ที่ไม่เป็น Hybrid เห็นที่ ETON ขายเยอะเลยครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ w212cdi

• Sr. Member
Re: สอบถามผู้ใช้ vellfire ZG หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 13:11:13 »
ถ้ามีความคิดที่จะเอาเบาะไปหุ้มทำใหม่ ให้ใช้เบาะเดิมไปก่อนเลยครับ พอนานวันเข้า เสือมหรือชำรุด ก็ค่อยหุ้มใหม่ตามที่ชอบ

ออฟไลน์ oryor

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 13:39:54 »
Alcantara เป็นรอยยากกว่าหนังแท้นะครับ
ตรงจุดที่ใส่ CarSeat เต็มที่ก็น่าจะเป็นรอยเพราะว่าฟองน้ำด้านในยุบตัว

ถ้ากลัวน้ำกลัวเปื้อนแนะนำให้ไปหาสเปรย์พ่นกันน้ำมาใช้ครับ
พ่นครั้งนึงอยู่ได้ 6เดือนโดยประมาณ พ่นแล้วน้ำจะไม่เกาะครับ

ออฟไลน์ Nutcracker

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 13:44:01 »
เบาะเดิมใช้ดีไม่อมฝุ่นครับ ผมชอบมากกว่าหนังแท้ด้วยซำ้เพราะอุ้มตัวดีกว่าและไม่อมความร้อน
การหุ้มท้บเบาะเดิมไม่ดรฝีเสมอไป ทำให้ไม่ได้ทำความสะอาดเบาะที่ถูกหุ้มอยู่ เผลอๆเก่าเร็วกว่าไม่หุ้มครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 14:04:23 »
Alcantara เป็นรอยยากกว่าหนังแท้นะครับ
ตรงจุดที่ใส่ CarSeat เต็มที่ก็น่าจะเป็นรอยเพราะว่าฟองน้ำด้านในยุบตัว

ถ้ากลัวน้ำกลัวเปื้อนแนะนำให้ไปหาสเปรย์พ่นกันน้ำมาใช้ครับ
พ่นครั้งนึงอยู่ได้ 6เดือนโดยประมาณ พ่นแล้วน้ำจะไม่เกาะครับ
แบบที่พ่นรองเท้าหนังกลับรึเปล่าครับ
กลัวลูกทำเลอะครับ ::)

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 14:08:50 »
ถ้ามีความคิดที่จะเอาเบาะไปหุ้มทำใหม่ ให้ใช้เบาะเดิมไปก่อนเลยครับ พอนานวันเข้า เสือมหรือชำรุด ก็ค่อยหุ้มใหม่ตามที่ชอบ
อยากหุ้มแค่ด้านนอกนะครับ กันคราบเลอะนะครับ
เพราะรถคันนี้เป็นรถภรรยา กับลูกครับ ;D
ผมเป็นคนขับรถ ::) ล้างรถ ดูดฝุ่น ผมทำครับ ;D

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 16:49:34 »
โอ๊วววว เสียของเลยครับ
ผ้าอาคันทาร่า ดีกว่าหนังอีกครับ
ไม่อมฝุ่น น้ำไม่ซึม ครับ ลูกผมอ้วกใส่รถ
เอาผ้าเช็ด เอาไดร์เป่า แห้งสนิท ครับ

อย่าไปหุ้มเลยครับ เบาะไหนเสี่ยงเลอะ
ให้หาฟองน้ำยางมารองแทนดีกว่าครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 17:41:56 »
ใส่คารซีท มันมีที่คลุมเบาะขายในเซนทรัลนะครับ
ผมใช้อยู่วางลงไปก่อนวางคารซีทกันเปื้ออนได้ดีมากกันรอยอื่นๆได้ดี
ถอดล้างก็ง่าย ดีกว่าไปหุ้มเบาะหม่ครับ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 17:51:26 »
ผ้าอาคันทาร่า ดีกว่าหนังอีกครับ
ไม่อมฝุ่น น้ำไม่ซึม ครับ ลูกผมอ้วกใส่รถ
เอาผ้าเช็ด เอาไดร์เป่า แห้งสนิท ครับ

อย่าไปหุ้มเลยครับ เบาะไหนเสี่ยงเลอะ
ให้หาฟองน้ำยางมารองแทนดีกว่าครับ
เห็นภาพเลยครับ งั้นไม่ต้องหุ้มนะครับ
เอาผ้ายางรองเลยดีกว่า ขอบคุณมากครับ

ผมดูรีวิวของคุณนะครับ ได้ความรู้มากเลย แต่ภาพหายไปหมดเลยครับ :-X
เลยงงครับ ::)

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 17:52:20 »
ใส่คารซีท มันมีที่คลุมเบาะขายในเซนทรัลนะครับ
ผมใช้อยู่วางลงไปก่อนวางคารซีทกันเปื้ออนได้ดีมากกันรอยอื่นๆได้ดี
ถอดล้างก็ง่าย ดีกว่าไปหุ้มเบาะหม่ครับ
ขอบคุณมากเลยครับ เดี๋ยวจะลองหาๆดูครับ  ;D ;D

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 20:10:08 »

เห็นภาพเลยครับ งั้นไม่ต้องหุ้มนะครับ
เอาผ้ายางรองเลยดีกว่า ขอบคุณมากครับ

ผมดูรีวิวของคุณนะครับ ได้ความรู้มากเลย แต่ภาพหายไปหมดเลยครับ :-X
เลยงงครับ ::)
Web ฝากรูป เหมือนจะล่มครับ
ภาพเลยหายไปหมดเลย  :'(
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 21:24:17 »
ผมยังชอบหนังอาคันทาร่าเลยครับ  มันนุ่มดี 
หลับสบายกว่าหนังทั้วไปเพราะไม่ลื่นครับ
ของผมเป็นalphard thai หนังบางทีก็ลื่นๆเกินไป

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 00:25:18 »
อย่าไปหุ้มอีกเสียงครับใช้ไปก่อนคาซีทดีๆส่วนที่วางกับเบาะจะทำตำแหน่งรับน้ำหนักมาดีมากครับ
ลองหาแผ่นลองวาวก่อนก็ได้ครับ
ลองดูของ chemical guy มีน้ำยาพ่นเบาะอาคันเทอร่าครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 07:08:14 »
ยินดีด้วยครับ กับรถใหม่

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 08:19:40 »
ผมยังชอบหนังอาคันทาร่าเลยครับ  มันนุ่มดี 
หลับสบายกว่าหนังทั้วไปเพราะไม่ลื่นครับ
ของผมเป็นalphard thai หนังบางทีก็ลื่นๆเกินไป
คิดว่าจะไม่หุ้มแล้วครับ จะหาผ้าคลุมเบาะมาคลุมแทนครับ  ::)

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 08:21:05 »
อย่าไปหุ้มอีกเสียงครับใช้ไปก่อนคาซีทดีๆส่วนที่วางกับเบาะจะทำตำแหน่งรับน้ำหนักมาดีมากครับ
ลองหาแผ่นลองวาวก่อนก็ได้ครับ
ลองดูของ chemical guy มีน้ำยาพ่นเบาะอาคันเทอร่าครับ
ครับผมจะลองดูก่อนครับ  ::) ::) ขอบคุณครับ

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 08:29:17 »
ขอบคุณครับ  :D
ตอนนี้ยังไม่ได้รับรถนะครับ น่าจะมีนา เพราะถ้ารับหลังจากนั้น ภาษีขึ้นอีก 10%
สีดำครับ บ้านผมอยู่ต่างจังหวัดไกล 250 กิโล คิดว่าจะแร็ปกันสะเก็ดหินทั้งคันครับ
ราคาแรงอยู่ครับ 70K เพราะคันเก่า สีดำ ขนแมวเพียบครับ
ใครเคยแร็ปทั้งคันมั่งครับ มี่ไหนราคาเท่าไหร่ รบกวนอีกเรื่องครับ ;D

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 09:02:00 »
ตอนนี้ยังไม่ได้รับรถนะครับ น่าจะมีนา เพราะถ้ารับหลังจากนั้น ภาษีขึ้นอีก 10%
สีดำครับ บ้านผมอยู่ต่างจังหวัดไกล 250 กิโล คิดว่าจะแร็ปกันสะเก็ดหินทั้งคันครับ
ราคาแรงอยู่ครับ 70K เพราะคันเก่า สีดำ ขนแมวเพียบครับ
ใครเคยแร็ปทั้งคันมั่งครับ มี่ไหนราคาเท่าไหร่ รบกวนอีกเรื่องครับ ;D
ถ้าจะแร็ปเลือกดีๆนะครับ น้องผมแร็ปมา 5 หมื่น ปีเดียวลอกออก หน้าแล็คเก่อร์หลุดออกมาด้วยเลย
ต้องทำสีใหม่เลยครับ

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 10:31:57 »
ถ้าจะแร็ปเลือกดีๆนะครับ น้องผมแร็ปมา 5 หมื่น ปีเดียวลอกออก หน้าแล็คเก่อร์หลุดออกมาด้วยเลย
ต้องทำสีใหม่เลยครับ
:( อย่างงี้ควรทำไหมครับ ตั้งกระทู้เพิ่มดีไหม  ;D

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 11:01:26 »
ผมว่าไม่ต้องหุ้มครับ  หรือเอาอะไรมาสวมทับนะครับ  เสียของครับ
 ให้พังหรือสภาพแย่ค่อยไปหุ้มครับ
โดยปกติ เบาะหนังหรือเบาะอะไรก็ตาม จะมีอายุการใช้งาน 3-5 ปีครับ
ไว้สภาพ มันไม่โอเครแล้ว ค่อยหุ้มเอาใหม่ครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 14:59:51 »
เรื่อง แร้ป ผม เฉยๆนะ ล้างบ่อยๆ เคลือบเปนระยะ ก็สีสวย
ใช้สีดำมากี่คันทำไงก็หนีขนแมวไม่พ้น รอใช้ๆไปแล้วค่อยไป ทำสีใหม่เอา

แต่เรื่องเบาะผ้า ธรรมดาถ้าใช้ทั่วไป ผมว่ามันใช้ได้ดีไม่ต้องมีไรหุ้มก็สวยทน
แต่ถ้าใช้กับเด็ก ขนาดผมเบาะหนังยัง เอาต้องผ้ารองเบาะเลย เพราะมันถอดออกมาล้างได้ง่ายกว่า รอยคราบนมคราบอื่นๆมันเยอะ เด็กใส่รองเท้านั่งคาร์ซีท อย่างเลอะแถมถีบๆเบาะ

มีอันนี้ถอดซักง่ายสะอาด ปลอดภัยกว่าสำหรับเด็กครับ เช็ดน้ำยาก็ง่ายดี ถอดมาล้างตากแดดฆ่าเชื้อโรคขจัดกลิ่นได้
คราวที่แล้วลูกอาเจียน เลอะไปโดนพรมหน่อย โอ้โหคุณเอ้ย บูดไปนานจนต้องไปให้คารแครล้างให้เลย อ้วกนมนี่มันบูดจริงๆ ถ้าไม่มีอันนี้ลงบนเบาะผ้าคงเครียด

ไปดูแผนกเด็กได้ ไม่กี่บาทครับ มีแบบรองแค่เบาะหรือยาวหน่อย บังตั้งแต่พนักพิงมาเลยถึงเบาะรองน่อง เอายาวๆไว้ครับเวลามันราดลงมา ไหลไปหมดทุกจุด

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 15:05:30 »
ผมว่าไม่ต้องหุ้มครับ  หรือเอาอะไรมาสวมทับนะครับ  เสียของครับ
 ให้พังหรือสภาพแย่ค่อยไปหุ้มครับ
โดยปกติ เบาะหนังหรือเบาะอะไรก็ตาม จะมีอายุการใช้งาน 3-5 ปีครับ
ไว้สภาพ มันไม่โอเครแล้ว ค่อยหุ้มเอาใหม่ครับ
ครับ คันนี้ 10ปีแน่นอนสงสัยต้องทำใหม่แน่เลย

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 15:08:18 »
เรื่อง แร้ป ผม เฉยๆนะ ล้างบ่อยๆ เคลือบเปนระยะ ก็สีสวย
ใช้สีดำมากี่คันทำไงก็หนีขนแมวไม่พ้น รอใช้ๆไปแล้วค่อยไป ทำสีใหม่เอา

แต่เรื่องเบาะผ้า ธรรมดาถ้าใช้ทั่วไป ผมว่ามันใช้ได้ดีไม่ต้องมีไรหุ้มก็สวยทน
แต่ถ้าใช้กับเด็ก ขนาดผมเบาะหนังยัง เอาต้องผ้ารองเบาะเลย เพราะมันถอดออกมาล้างได้ง่ายกว่า รอยคราบนมคราบอื่นๆมันเยอะ เด็กใส่รองเท้านั่งคาร์ซีท อย่างเลอะแถมถีบๆเบาะ

มีอันนี้ถอดซักง่ายสะอาด ปลอดภัยกว่าสำหรับเด็กครับ เช็ดน้ำยาก็ง่ายดี ถอดมาล้างตากแดดฆ่าเชื้อโรคขจัดกลิ่นได้
คราวที่แล้วลูกอาเจียน เลอะไปโดนพรมหน่อย โอ้โหคุณเอ้ย บูดไปนานจนต้องไปให้คารแครล้างให้เลย อ้วกนมนี่มันบูดจริงๆ ถ้าไม่มีอันนี้ลงบนเบาะผ้าคงเครียด

ไปดูแผนกเด็กได้ ไม่กี่บาทครับ มีแบบรองแค่เบาะหรือยาวหน่อย บังตั้งแต่พนักพิงมาเลยถึงเบาะรองน่อง เอายาวๆไว้ครับเวลามันราดลงมา ไหลไปหมดทุกจุด
แถวบ้านผม หินเยอะครับ ทุกคันมีรอยหมดครับ
ทำสีก็เป็นทางเลือกที่ดีครับ แต่ไม่ค่อยอยากทำ

ผ้ารองเบาะในแผนกเด็กนะครับ ขอบคุณครับ คิดว่าต้องซื้อมาผืนใหญ่แน่ๆเลย  ;D

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 15:46:23 »

มายืนยันเรื่องกลิ่นอ้วกนมบูดครับ หนักมากจนขนาด
ผมต้องซื้อเครื่องอบโอโซนมาอบเองไว้ประจำบ้านเลยล่ะครับ