ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมกระทู้เกี่ยวกับ subaru หาอ่านยากจริงๆ พักหลังที่ผ่านมานี้  (อ่าน 5340 ครั้ง)

ออฟไลน์ starlight

• Sr. Member
ย้อนหลังไปสัก 4-5 เดือนก่อน ก็มีมาให้อ่านประปราย แต่ระยะหลังนี่หาไม่เจอ ไม่มีใครตั้ง กท.เลย (ชอบรถ subaru เป็นการส่วนตัว)

กท.นี้เป็นแค่ข้อคิดเห็นนะ ไม่มีเจตนาแฝง

ออนไลน์ Turin

• Hero Member
ช่วงก่อนรถผมมีปัญหาเรื้อรังอาการนึง เลยตั้งกระทู้บ่อย ... ตอนนี้หายแล้วครับ  ::)

ส่วนของคนอื่นๆ ผมว่าช่วงนี้ซูไม่มี story ใหม่ๆให้พูดถึงกันครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

อีกอย่างเพราะคนที่จะซื้อรถใหม่เค้าก็ไม่สน เพราะเค้ารอราคาลง
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ meeuwarn

ตอนนี้ราคามัน sideway เจ้าไม่ลากไม่ทุบ ;D ;D ;D

หมดstory ก็เงียบๆ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ xman2029

รอประกาศลดราคา เดี๋ยวกระทู้รีวิวหรือรายงานปัญหาก็ตามมาเองครับ เจ้านี้เขาอินดี้ เดี๋ยวขึ้นเดี๋ยวลงราคา

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
อีกอย่างเพราะคนที่จะซื้อรถใหม่เค้าก็ไม่สน เพราะเค้ารอราคาลง

ราคารถยนต์ยี่ห้อนี้ ลง-ขึ้น แรงอยู่ หลายคนที่ซื้อผิดจังหวะ คงผิดหวัง
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Ty ESC

อยากอ่านเรื่องซูบารุ อาจจะต้องหาอ่านตามเวปหุ้นครับ

ออฟไลน์ Auto

เพราะ SuBARU  ปํญหาน้อยหรือเปล่าครับ   อีกทั้งรถยี่ห้อนี้ไม่ใช่รถยี่ห้อนิยมแบบตลาดพิมพ์นิยม     
คนซื้อยี่ห้อนี้จริง ๆ  แล้วเพราะส่วนนึงมันลดราคาลงมาน่าสนใจไม่แพง  จึงได้รับความสนใจมาก               แต่ถ้าราคาเตะโด่งไปเหมือนเดิมไม่มีใครสนใจแน่เพราะตลาดกลุึ่่ม Subaru   ไม่ใช่กลุ่้มที่กว้างมากในบ้านเรา   เพราะลูกค้าบ้านเราไม่ได้ซื้อรถที่นิยามการขับขี่

ออฟไลน์ Mike

ก็ตอนนี้ราคามันแรงครับ ต่ำสุดใน model line up ก็ 1.3x ล้านละ
ยอดขายไม่รู้เป็นไง ถ้าผมเป็นคนที่คิดจะซื้อ ก็ต้องชะลอดูราคา
เลยพาลทำให้ในบอร์ดเงียบไปด้วยมั้ง 555
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ TheZero

จะมาโพสให้เจ็บช่ำ น้ำใจกันทำไม! ใครซื้อก่อนเจ็บ ที่ทีหลังนั่งหัวเราะ แต่ถ้าซื้อทีหลังของทีหลังนี่ถึงกับร้องไห้!

ออฟไลน์ นักสร้างภาพ

• Jr. Member
  • **
ผมเคยคิดจะซื้อตอนราคา 998,000แต่พอจะซื้อจริง ราคาก้อขึ้นไปเรื่อยๆสุดท้ายยอมแพ้ ถอดฟอร์ด3.2 แทน

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
รอราคาลงอีกทีก่อนเปลี่ยนโมเดลแน่นอน ช่วงนั้นคงลดเทกระจาดแน่ๆ ไม่นานหรอก เพราะโมเดลใหม่น่าจะมาปีหน้าละมั๊ง
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ tvm

เพราะ SuBARU  ปํญหาน้อยหรือเปล่าครับ   อีกทั้งรถยี่ห้อนี้ไม่ใช่รถยี่ห้อนิยมแบบตลาดพิมพ์นิยม     
คนซื้อยี่ห้อนี้จริง ๆ  แล้วเพราะส่วนนึงมันลดราคาลงมาน่าสนใจไม่แพง  จึงได้รับความสนใจมาก               แต่ถ้าราคาเตะโด่งไปเหมือนเดิมไม่มีใครสนใจแน่เพราะตลาดกลุึ่่ม Subaru   ไม่ใช่กลุ่้มที่กว้างมากในบ้านเรา   เพราะลูกค้าบ้านเราไม่ได้ซื้อรถที่นิยามการขับขี่
ผมว่านิยามการขับขี่ของผู้บริโภคส่วนใหญ่คงไม่เหมือนคุณมากกว่า และก็ไม่ใช่เรื่องแปลกถ้าคนจะไม่นิยมอะไรเหมือนกันนะครับ
ส่วนตัวผมว่าสวยดี ขับดี น่าลองใช้ แต่รับภายในกับราคาล่าสุดไม่ได้ครับ
ปล. ประเทศอื่นก็ใช่ว่าจะขายดีไหม เอาตามความเป็นจริงทั้งโลกเลย

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ผมอยู่ในกรุ๊ป XV นี่ไม่ใช่ปัญหาน้อยแน่ๆ ครับ ปัญหาจุกจิกมีมาให้เห็นเรื่อยๆ แต่ไม่ใช่ซ่อมแล้วซ่อมอีกไม่มีวันจบแบบเฟียสต้าแค่นั้น ส่วนเรื่องการขับขี่ผมว่าไม่เกี่ยวครับ ผมว่าคนส่วนมากใช้ไม่ถึงขับสี่ฟูลไทม์มากกว่า สำหรับผมถ้าต้องเลือกระหว่าง CX-5 กับ XV ที่ราคา 1.3 ล้าน ผมเลือก CX-5 ไม่ลังเลเลยครับอัตราเร่งดีกว่า ขับสนุกกว่า ช่วงล่างหวิวกว่าแต่เกินใช้สำหรับผม แค่เร่งดีกว่าเอาใจไปเกินครึ่งแล้ว

ออฟไลน์ Impulse

เพราะมันไม่มีอะไรใหม่เลยครับ ไว้ XV เปิดตัวแล้วเงียบ หรือ มี Impreza มาขายแล้วเงียบค่อยว่ากัน

ออฟไลน์ akewizard

จขกท. เขาไม่ได้โฟกัสที่ XV อย่างเดียวรึเปล่าครับ อาจจะหมายถึงรวมๆรุ่นอื่นอย่าง WRX, Outback, Levorg, Forester ด้วย

ถ้าข้อมูลเชิงลึก ผมแนะนำให้ลองเข้าไปอ่านที่ SiamSubaru.Com ครับ ในนั้นเผินๆจะดูเงียบๆไม่ค่อยมีคนมาตอบแต่ข้อมูลส่วนใหญ่มีในนั้นหมดแล้ว
ทั้งเรื่องปัญหาบางอย่างประจำรุ่นรถ เทคนิคการแต่งรถ การเลือกเบรค การ tunning เครื่อง ฯลฯ
หรือแม้แต่การเอาเครื่อง 300 ม้ามาลงใน XV ก็ยังมีให้อ่าน เผื่อใครสนใจจะทำเพราะมีทำไปแล้วหลายคัน

หรือถ้าอยากอ่านบทบรรยายเกี่ยวกับความรู้เรื่องเครื่อง boxer หรือระบบขับสี่ อาจจะต้องอิงหาอ่านจากเวปนอกบ้าง (บทความไทยก็พอมีนะ แต่หาอ่านยากหน่อยและส่วนมากจะเก่า)
ถ้ารีวิวรถรุ่นที่ไม่ใช่ XV กับ Forester ประกอบมาเลย์ก็หาดูคลิปตาม youtube ได้เลย เพราะรุ่นอื่นๆจะเป็นนำเข้าจากญี่ปุ่นทั้งคันซึ่งสเปคเกือบทั้งหมดจะตรงกับของเมืองนอกครับ

ออฟไลน์ IS

• **
ตอนนี้ราคามัน sideway เจ้าไม่ลากไม่ทุบ ;D ;D ;D

หมดstory ก็เงียบๆ ;D ;D ;D

แบบนี้ต้องเปิดกราฟดูหรือเปล่าครับ 5555

ซูความเห็นส่วนตัว ผมว่าอาจด้วยราคาที่ปรับขึ้นด้วย
คนก็เลยให้ความสนใจน้อยลงมากครับ ต่างกับช่วง xv ราคาเดิม + อัดโปรแรงๆ
สัปดาห์นึงเห็นต่ำๆก็ต้อง 2 กระทู้ขึ้นไป

MacH1

• บุคคลทั่วไป
WRX กะ Levorg 2.0GTS spec B อย่างเจ๋งครับ  8)

ออฟไลน์ zapdos191

รถใหม่ไม่มี รถเดิมที่ขายก็ราคาแรงทะลุฟ้าเหลือเกิน ปัญหาก็เรื่องราคาขึ้นๆลงๆเหมือนเดิม คนชินแล้วเลยไม่มีใครมาตั้งมั้งครับ 555+  ;D
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ Sit: )

มันจบไปแล้วครับ

ออฟไลน์ ps000000

ผมอยากซื้อ XV

ตอนราคา 8แสนกว่าครับ โคตรคุ้ม 555

ออฟไลน์ GRB0999

• **
จขกท. เขาไม่ได้โฟกัสที่ XV อย่างเดียวรึเปล่าครับ อาจจะหมายถึงรวมๆรุ่นอื่นอย่าง WRX, Outback, Levorg, Forester ด้วย

ถ้าข้อมูลเชิงลึก ผมแนะนำให้ลองเข้าไปอ่านที่ SiamSubaru.Com ครับ ในนั้นเผินๆจะดูเงียบๆไม่ค่อยมีคนมาตอบแต่ข้อมูลส่วนใหญ่มีในนั้นหมดแล้ว
ทั้งเรื่องปัญหาบางอย่างประจำรุ่นรถ เทคนิคการแต่งรถ การเลือกเบรค การ tunning เครื่อง ฯลฯ
หรือแม้แต่การเอาเครื่อง 300 ม้ามาลงใน XV ก็ยังมีให้อ่าน เผื่อใครสนใจจะทำเพราะมีทำไปแล้วหลายคัน

หรือถ้าอยากอ่านบทบรรยายเกี่ยวกับความรู้เรื่องเครื่อง boxer หรือระบบขับสี่ อาจจะต้องอิงหาอ่านจากเวปนอกบ้าง (บทความไทยก็พอมีนะ แต่หาอ่านยากหน่อยและส่วนมากจะเก่า)
ถ้ารีวิวรถรุ่นที่ไม่ใช่ XV กับ Forester ประกอบมาเลย์ก็หาดูคลิปตาม youtube ได้เลย เพราะรุ่นอื่นๆจะเป็นนำเข้าจากญี่ปุ่นทั้งคันซึ่งสเปคเกือบทั้งหมดจะตรงกับของเมืองนอกครับ
เสียดายเวปนึง ที่หายไปแล้ว
subaruclubthailand.com
ขัอมูลเยอะเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2017, 18:55:29 โดย GRB0999 »

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

ตอนนี้ มาเลย์ประกอบตัวใหม่อยู่ เดี๋ยวน่าจะมาเปิดตัวบ้านเราในงาน Motor show
รถมันเฉพาะกลุ่มจริง ๆ  พวกชอบขับเข้าโค้งแรง ๆ คงชอบ มุดไป มุดมาก็ชอบ ชอบรถขับเคลื่อน 4 ล้อ รถไม่เหมือนชาวบ้าน ก็ชอบ ซื้อไปเป็นรถคันที่ 3-4 ของบ้าน ซื้อแล้วพอ ใช้ยาว ๆ เป็น 10 ปี

ราคาน่าจะไม่ลงแล้ว XV ตัวธรรมดาน่าจะไม่มีของ ส่วน FORESTER ก็เลี้ยง ๆ ไว้ก่อน ขายได้ก็ขาย เพราะรถก็น่าจะไม่ค่อยมีเหมือนกัน ขายไม่ได้เดี๋ยวกลางปี ค่อยลดเทกระจาดเรียกแขกอีกรอบ แต่ Image Brand นี้ โอกาสจะแจ้งเกิดในไทย ริบหรี่มาก ๆ ตลาด SUV ในปีนี้ก็ต้องเจอ ทั้ง CX-5 ใหม่ CR-V ใหม่  X-Trail MC แล้วต้องเจอ CH-R ปีหน้าด้วย จะหาลูกค้ากลุ่มใหม่ที่สนใจก็ยากขึ้นเพราะรถในมือเป็น Model 2012-2013 ทั้งนั้น แค่จับมาแต่งองค์ทรงเครื่องเล็ก ๆ น้อย ๆ OPTION ก็ขาดเยอะ เมื่อเทียบชาวบ้าน

ออฟไลน์ SM.

ไม่มีรถใหม่มากระตุ้นตลาดไงครับ

ออฟไลน์ Suriya 640

• Full Member
ราคาขึ้นลงเหมือน หุ้น ทำให้ คนสนใจ น้อยลงมั่งครับ ;D :D และ รถรุ่นใหม่ยังไม่มี

ออฟไลน์ mothsan

มันไม่มีตัวใหม่ออกมา
ตัวที่ขายอยู่ก็ up ราคาซะแพง
คนที่ใช้อยู่ ก็รอคิวเข้าศูนย์
หลายๆ รุ่นก็มีรีวิว เยอะแล้ว
เลยไม่มีกระแสครับ

ออฟไลน์ tetayk

• Newbie
  • *