ผู้เขียน หัวข้อ: คิดอย่างไรกับการซื้อโปรโมชั่นล้างรถแบบจ่ายล่วงหน้าครับ  (อ่าน 4638 ครั้ง)

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
กระทู้นี้เกิดขึ้นเนื่องจาก ผมเป็นคนชอบล้างรถและเคลือบสีมาก ประกอบกับรถที่บ้านก็มีอยู่หลายกัน ซึ่งตัวผมเองจะเป็นผู้รับผิดชอบนำรถไปล้าง

โดยปกติ ผมจะล้างกับร้านเดิมตลอดครับ จึงตัดสินใจซื้อโปรแบบจ่ายล่วงหน้าแล้วได้ลดราคา

ปัญหาคือ วันนี้ไปล้างรถร้านเดิม แต่เจ้าของร้านเปลี๊ยนไป๋ครับ

สอบถามได้ความมาว่า เซ้งร้านมา ตอนคุยเจ้าของเก่าบอกว่าจะชดเชยเมมเบอร์ให้ แต่ตอนนี้หนีไปเรียบร้อย

ปัญหาคือ ลูกค้าแต่ละท่าน อย่างตัวผมเอง เหลือจำนวนครั้งเยอะมาก อย่างของผมเองเหลือประมาณ 40 ครั้ง (หากคิดที่ราคาล้าง 240 บาทนี่คือเงินหายไปเกือบหมื่นบาทครับ)

จากการพูดคุยกับเจ้าของใหม่ พี่เค้าบอกว่า ให้ใช้ถึงสิ้นเดือน หลังจากนั้นอาจขอเก็บครึ่งราคา

จากเหตุการณ์นี้ ผมจึงตัดสินใจว่าต่อไปจะไม่ซื้อโปรแล้ว เลยอยากถามพี่ๆ ว่า เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้กันบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ DriveOnly

• Hero Member
ธุรกิจนี้เปลี่ยนมือกันบ่อยมากกกกก ถ้าจ่ายเหมารายเดือนโอเค แต่ถ้ารายปี ราย 2 ปี อันนี้ไม่ทำแน่นอน
กลัวเจออย่างที่เจ้าของกระทู้ประสบมา

ออฟไลน์ mothsan

ก็แบบนี้แหละครับ คนขาดความรับผิดชอบ เจ๊งไป ทำอะไรต่อก็ไม่รุ่งเรืองหรอกครับ เจ๊งไปเรื่อยๆ
ผมเคยโดนมาแล้ว เข็ด ตอนนี้่อย่างมากก็ซื้อครีมน้ำยาฝากไว้ แล้วจ่ายค่าล้างเคลือบเป็นครั้งๆ ไป อย่างมากก็เสียแค่ค่าน้ำยาที่ซื้อไว้แค่หลักพัน

โดยเฉพาะพวก เคลือบแก้วนี้ตัวดีเลย เห็นเจ๊งมาเยอะแล้ว ที่นี้ระยะ 3-5 ปี จะไปเคลือบกับใครเหรอครับ

ออฟไลน์ mozart

เคยเจอครับ แบบนี้เลย ผมไม่โอเคเลย ของผมเจ้าของใหม่ไม่สนใจจะเก็บเงินท่าเดียว ผมเลยขับออกมาเลย รับไม่ได้หากินกันแบบนี้

ออฟไลน์ ps000000

เหมือนระดมทุนเอาค่าสมาชิกแล้วเชิดเงิน ยังกะพวก ฟิตเนส

ออฟไลน์ Nikle_pk

เคยเจอครับ ซื้อไป 7,000 บาทแล้ว
พอดีผมต้องไปดูงานอีกจังหวัดนึง ไม่ได้
กลับมาราว 2 เดือน พอจะเอารถมาล้าง
กลายเป็นเจ้าของใหม่ บอกว่าล้างฟรีให้
แค่ครั้งเดียว (ทั้งๆที่เหลืออีก 10 กว่าครั้ง)
ก็เลยเลิกครับ

My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ผมซื้อนะครับ  แต่ผมจะดูสถานการณ์ร้านนิดนึง เช่น ลูกค้าน้อยลง เด็กล้างรถน้อยลง หรือร้านกาแฟในร้านล้างรถปิดกิจการ พอเริ่มดูเสี่ยงๆก็เลิกซื้อ Member แล้วมองหาตัวเลือกสำรองครับ แต่ถ้ามีกำหนดระยะเวลานี่ไม่เอาเด็ดขาด

ส่วนตัว Member ที่ใช้อยู่คือ จ่าย 10 ครั้ง ล้าง 12 ครั้ง ลด 10% ทุกอย่างในร้านครับ ซื้อทีละน้อยจะได้ไม่เจ็บมากถ้าโดนเท
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Koong

จะซื้ออะไรที่ต้องจ่ายล่วงหน้าแบบนี้ ต้องมั่นใจว่าคนที่เราจ่ายให้ไปเป็นคนที่รับผิดชอบและมีระเบียบเรื่องการเงินดีจริงๆ
     สมมติ ลูกค้าในร้าน ที่เข้าร้านมา 30 คน  15 คนจ่ายหน้างาน อีก 15 คนจ่ายล่วงหน้าไว้ตั้งแต่ 6 เดือนที่แล้ว  แต่เมื่อ3 เดือนก่อน เจ้าของร้านมีเรื่องจำเป็นใช้เงินก้อน   เอาเงินที่รับลูกค้ามาล่วงหน้าไปใช้หมดแล้ว    เท่ากับปัจจุบัน ล้างรถ 30 คัน  แต่เก็บเงินได้แค่ 15 คัน   เขาไม่สนุกที่จะทำกิจการต่อไปแน่นอน   หรือถ้ายังทำอยู่ พอเห็นเราเข้าไปก็ทำหน้าเซ็งๆ   และคงบ่นในใจว่า เสียเวลาชิบ ถ้าไม่มาจะได้รับลูกค้าขาจรเพิ่มได้อีก
     เคยเจอ  แต่เป็นร้านยาง  ตอนซื้อยางบอกแถมสบับยางฟรีเติมลมไรโตรเจนฟรี ทุก 10000 โล  พอเข้าไปจริงๆ  คำพูดและสีหน้าเหมือนไม่ค่อยเต็มใจ
     เคสคล้ายๆ เซลขายรถบางคน ที่ก่อนและหลังจ่ายเงินมัดจำจะเปลี่ยนเป็นคนละคน

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
จ่ายล่วงหน้าแล้วชิ่ง มีแทบทุกธุรกิจเลยครับ..ว้าวฟิตเนส เป็นต้น :-X

ออฟไลน์ akewizard

ผมเคยแค่ซื้อน้ำยาเคลือบแล้วทิ้งไว้ที่ร้านครับ เคลือบได้ 10-12 ครั้งต่อขวด

ประเภทซื้อล้างรถไว้ 30-40 ครั้งล่วงหน้านี่....ผมว่าเยอะไปนะ ;D

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
เลือกไว้ใจเท่าที่จำเป็น ไม่ว่าเอกชนหรือรัฐ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ 6162002

ผมว่า เอาระยะสั้นๆพอครับ

เช่นคูปอง 10ครั้ง อะไรแบบนั้น

ให้ซื้อล่วงหน้านานเป็นปี ไม่ไหวครับ  กลัวมาก

ออฟไลน์ Uzsa

• Full Member
ร้านแถวบ้านผมคนก็เยอะนะ เเต่อยู่ดีๆก้หายไปแบบไม่บอกกล่าว มาอีกทีร้านโดนรื้อไปหมดล่ะ ซื้อล่วงหน้ากับพวกธุรกิจบริการแบบนี้ ความเสี่ยงสูงครับ

ออฟไลน์ nut25784

คงต้องดูร้านที่พอเชื่อถือได้  มีประวัติทำมานาน  มีชื่อเสียงพอควร  ผมก็ทำราย 3 ปี  ทำมาหลายรอบ ไม่มีปัญหา  ร้านเปิดใหม่ ร้าน no name  ก็คงไม่ทำ   ทำทีหลายหมื่นอยู่

ออฟไลน์ choomodify

ร้านชื่ื่อดังบางร้านถึงยังไม่เจ๊ง แต่วันแรกที่เข้าไปใช้บริการ กับ วันต่อๆมา ได้รับการต้องรับไม่เหมือนกันละครับ ไปครั้งหลังๆ เหมือนคนไม่รู้จักกัน ถามก็ไม่อยากพูด หน้ายังไม่มองลูกค้าเลย  :'(

ออฟไลน์ h22a

เลือกไว้ใจเท่าที่จำเป็น ไม่ว่าเอกชนหรือรัฐ

จริงครับ  :)

ออฟไลน์ lufy

• Full Member
ซื้อล่วงหน้าไม่โอเค เหตุผลก็อย่างที่ท่านกล่าวมาครับ ร้านจะปิดไปตอนไหนก้อไม่รู้

แต่ผมเคยเข้าร้านล้าง 10 ครั้ง ฟรี1 ครั้ง ไปล้างครั้งที่ 10 ร้านปิดหนีไปล่ะ

ออฟไลน์ CookiE

ขอบคุณทุกท่านที่มีแบ่งปันความคิดเห็นกันนะครับ

แต่ผมคงเข็ดแล้วละครับ ที่ตัดสินใจซื้อเพราะช่วงก่อนหน้านี้จะล้างรถค่อนข้างบ่อย

ประกอบกับเห็นว่าล้างร้านนี้มาเกือบๆ ปี (นับถึงวันนี้ก็ 2 ปีกว่าๆ ได้แล้ว)

ซื้อโปรไปก็หลายรอบ ลูกจ้างพม่าหายก็หลายครั้ง ร้านก็ปิดบ่อย ล้างก็ช้า แต่ดั๊นยังไปซื้อ

นี่ก่อนปีใหม่ วันที่ 29 ธันวาคม ยังเอารถไปล้างเลยครับ เจ้าของไม่พูดอะไรสักครับ ยิ้มเหมือนปกติ

เจอแบบนี้ เสียดายเงินมากครับ  :(

ออฟไลน์ alpha14

ยังไม่เคยเจอแบบนี้ครับ ถ้าบังคับให้ทำผมคงเปลี่ยนร้าน

ออฟไลน์ nut25784

ร้านที่ผมทำด้วยของ maguire ทำมา 10 ปี   ผมก็สืบๆมาก่อนทำครับ บริการดี ลูกน้องไว้ใจได้  รถดาราก็มี  บางทีผมก็เอา xv ไปฝากล้าง ฝากข้ามคืนเพราะคอนโดจอดรถได้คันเดียว  ไม่เคยมีปัญหา   ถ้าเป็นร้านแบบเพิ่งเปิดมาไม่กี่ปีก็คงไม่กล้าเหมือนกัน

ออฟไลน์ SM.

ผมว่าอย่าเสี่ยงเลยครับ

นอกจากจะรู้จักร้านเป็นอย่างดี

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมไม่เอาอ่ะ ถ้าเป็นบัตรเอ็มเจนดูหนังเติมเข้าไปก็ว่าไปอย่าง

ออฟไลน์ flybigbear

รายเดือนยังดีกว่าครับ