ผู้เขียน หัวข้อ: TAXI Innova ไม่สามารถโดยสารได้เกิน 4 คน เหรอครับ?  (อ่าน 5323 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
สงสัยจากเมื่อวาน เมื่อผมกับเพื่อนรวมทั้งหมด 5 คน จะรวมเรียกแท๊กซี่กลับบ้านกัน แต่ด้วยความที่ว่ากฎหมายของรถแท๊กซี่ปกติสามารถรับผู้โดยสารได้ไม่เกิน 4 คน จึงตัดสินใจเรียกแท๊กซี่ Innova ที่วิ่งอยู่แถวนั้นเพราะเป็นรถนั่ง 7 ที่นั่งแทน แต่เมื่อเรียกแล้วแท๊กซี่กลับปฏิเสธเพราะอ้างว่ารับผู้โดยสารได้เพียง 4 คน เท่านั้น (แต่ก็เห็นเบาะหลังพับลงมาพร้อมให้นั่งได้อยู่นะ) ผมกับเพื่อนเลยงงว่าแม้แต่รถแท๊กซี่ 7 ที่นั่งก็ไม่สามารถรับผู้โดยสารได้เกิน 4 คนเหรอครับ?

ปล. จุดที่เรียกแท๊กซี่อยู่แถวแยกราชเทวี
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ ps000000

Re: TAXI Innova ไม่สามารถโดยสารได้เกิน 4 คน เหรอครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 08:49:07 »
เห็นวัยรุ่นชอบนั่ง 5 - 7 คน ในอัลติส ไม่เห็นคนขับว่าอะไร

ออฟไลน์ CJ.

Re: TAXI Innova ไม่สามารถโดยสารได้เกิน 4 คน เหรอครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 09:44:03 »
ไม่ทราบกฎหมายแน่ชัด แต่ที่เคยเห็น Fortuner, Innova ผมเห็นคนนั่งกันเต็มรถทุกที
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ TNP

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 10:42:06 »
เรื่อง จำกัดจำนวนผู้โดยสารใน Taxi  อันนี้ไม่รู้

แต่...กรณี Innova คันนั้น  ผมว่า เค้าจะหาเรื่อง ปฏิเสธไม่รับผู้โดยสาร โดยคิดเงินตามมิเตอร์ มากกว่า

ถ้า...ตอนนั้น คุณเรียกเค้ามารับ แล้วคิดค่าแท๊กซี่แบบ " เหมา "  ไปถึงไหน คิดเบ็ดเสร็จ เท่าไหร่

ผมว่า เค้าคงรับแล้ว

ต้องเข้าใจเค้าด้วยว่า  เค้าเช่ารถมา มันไม่ได้ถูกๆ แบบ Taxi Altis ทั่วไป  ราคาค่าเช่ามันแพงกว่าปกติ

เพราะตัวรถมันเอาไว้รับผู้โดยสารจากสนามบินไปโรงแรม  หรือ จากโรงแรมไปสนามบิน (คนนั่งหลายคน+กระเป๋าเดินทางหลายใบ)

เค้าคิดถูกๆ แบบ Taxi Altis ไม่ไหวเหมือนกัน

ออนไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 11:19:23 »

มี่กี่ที่นั่งก็นั่งเท่านั้นมั้งครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 11:37:28 »
พอดีมีกระทู้เกี่ยวกับแท็กซี
คนพม่า สามารถขับแท็กซี่ส่วนบุคคลในไทยได้ด้วยเหรอครับ
เจอแท็กซี่ส่วนบุคคล เป็นคนพม่า จอดข้างร้านผม นั่งโทรศัพย์อยู่ พม่าแน่นอน
ออกฟอจูนเนอร์มาขับแท็กซี่เลย งงเลยผม พึ่งเคยเจอ

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 11:43:13 »
คนพม่า สามารถขับแท็กซี่ส่วนบุคคลในไทยได้ด้วยเหรอครับ
เจอแท็กซี่ส่วนบุคคล เป็นคนพม่า จอดข้างร้านผม นั่งโทรศัพย์อยู่ พม่าแน่นอน
ออกฟอจูนเนอร์มาขับแท็กซี่เลย งงเลยผม พึ่งเคยเจอ

เป็นคนไทยบ้านอยู่แถวชายแดนพูดพม่าได้รึเปล่าครับ เพราะจริงๆไม่น่าได้ใบขับขี่สาธารณะได้นะครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 11:47:19 »

เป็นคนไทยบ้านอยู่แถวชายแดนพูดพม่าได้รึเปล่าครับ เพราะจริงๆไม่น่าได้ใบขับขี่สาธารณะได้นะครับ

ถามคนพม่าแถวร้านละครับ เค้าว่าคนบ้านเค้าก็มาขับในไทยนะ คือ คนพม่าจริงๆ
ผมถามกลับว่า ไม่โดนจับเหรอ เค้าก็ตอบว่า ไม่เห็นโดน 555

ออฟไลน์ moo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 11:54:47 »

ถามคนพม่าแถวร้านละครับ เค้าว่าคนบ้านเค้าก็มาขับในไทยนะ คือ คนพม่าจริงๆ
ผมถามกลับว่า ไม่โดนจับเหรอ เค้าก็ตอบว่า ไม่เห็นโดน 555

โดนเรียกก็จ่ายตำรวจไปไงครับ ยังไงก็คุ้ม

เจ้าของอู่ก็หาคนขับรถยาก เดียวนี้เห็นเอาพม่ามาขับเยอะแล้วครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 11:57:13 »
อาชีพคนขับรถ และอาชีพยาม สงวนสิทธิ์ให้คนชาติไทยเท่านั้นครับ ถ้ามีนั้นผิดกฏหมายแน่นอน ส่วนนั่งได้ 4คน มันคงมาจากรัฐบาลสั่งให้นั่งได้แค่4คน ต้องคาดเข็มขัดทุกตำแหน่งนี้แหละกระมั้ง  ใช้เอามาเป็นข้ออ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2017, 11:58:58 โดย Mark Wahlberg »

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 12:57:48 »
เรื่อง จำกัดจำนวนผู้โดยสารใน Taxi  อันนี้ไม่รู้

แต่...กรณี Innova คันนั้น  ผมว่า เค้าจะหาเรื่อง ปฏิเสธไม่รับผู้โดยสาร โดยคิดเงินตามมิเตอร์ มากกว่า

ถ้า...ตอนนั้น คุณเรียกเค้ามารับ แล้วคิดค่าแท๊กซี่แบบ " เหมา "  ไปถึงไหน คิดเบ็ดเสร็จ เท่าไหร่

ผมว่า เค้าคงรับแล้ว

ต้องเข้าใจเค้าด้วยว่า  เค้าเช่ารถมา มันไม่ได้ถูกๆ แบบ Taxi Altis ทั่วไป  ราคาค่าเช่ามันแพงกว่าปกติ

เพราะตัวรถมันเอาไว้รับผู้โดยสารจากสนามบินไปโรงแรม  หรือ จากโรงแรมไปสนามบิน (คนนั่งหลายคน+กระเป๋าเดินทางหลายใบ)

เค้าคิดถูกๆ แบบ Taxi Altis ไม่ไหวเหมือนกัน

งั้นผมว่าเขาก็ไม่น่าเปิดป้าย "ว่าง" หรือติดมิเตอร์ไว้นะครับ  - -a
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2017, 13:00:00 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออนไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 13:56:42 »
อาชีพคนขับรถ และอาชีพยาม สงวนสิทธิ์ให้คนชาติไทยเท่านั้นครับ ถ้ามีนั้นผิดกฏหมายแน่นอน ส่วนนั่งได้ 4คน มันคงมาจากรัฐบาลสั่งให้นั่งได้แค่4คน ต้องคาดเข็มขัดทุกตำแหน่งนี้แหละกระมั้ง  ใช้เอามาเป็นข้ออ้าง

ตามกฏหมาย ทุกที่นั่ง ที่ระบุใน ทะเบียนรถ จะมี เข็มขัดนริภัยครบครับ ไม่เกี่ยวเลย
เว้นแต่เค้าพับเบาะแถวสามออก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 08:55:25 »
เห็นจะออกข้อบังคับมาแล้วนี่ครับ หลังจากเรื่องรถตู้ชน ตายกันเยอะ ไม่ให้นั่งเกินที่นั่ง ไม่รู้เกี่ยวกับเรื่องนี้มั๊ย

ถ้าจริงๆ ต่อไป Taxi คงนั่งได้แค่ 3-4 คน เต็มที่ เพราะต้องนับคนขับไปด้วยอีก 1 คน

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 09:14:45 »
ไม่มีอะไรมากหรอกครับ มันกะให้เราเหมาอย่างเดียว ผมเคยเจอ! เซ็งมาก

ออฟไลน์ nutvas

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 11:26:56 »
ข้ออ้างไม่รับมากกว่าครับ เพราะ Taxi พวกนี้เวลาส่ง ผดส. ในตัวเมืองเสร็จ มักจะตีรถเปล่าไปเข้าคิวที่สนามบินเลย ไม่รับ ผดส. อื่นๆ ขนาดเรียกจากในเมืองไปสนามบินยังไม่รับ

แล้วทีนี้ก็มาบ่นว่ารายได้น้อย ไม่เพียงพอค่าเช่า รอคิวสนามบินนานบ้าง บลาๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 18:10:52 »
นั่งได้สิ - *-