ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ มีเรื่องรบกวนถามหลายอย่างเลยครับ  (อ่าน 3900 ครั้ง)

ออฟไลน์ stimulate

• Newbie
  • *
อยากให้พี่ๆช่วยเปรียบเทียบรถสองรุ่นนี้ให้หน่อยครับ
ผมหารถมือสองใช้อยู่ครับ ตอนนี้มีสองตัวเลือก 1.benz w203 01-05ตัวนี้จุกจิกมั้ยครับ อะไหล่แพงมั้ย 2.lexus gs300 99-2001 สองตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ เอาแบบไม่จุกจิกอะไหล่หาง่ายไม่แพงมาก อีกหนึ่งข้อครับ แอคคอรด์ จะ minor change ปีนี้รึป่าวครับ พอทราบลายระเอียดมั้ยว่าเปลี่ยนอะไรบ้าง เปลี่ยนประมาณเดือนไหนครับขอบคุณมากครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Re: สมาชิกใหม่ มีเรื่องรบกวนถามหลายอย่างเลยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 03:51:06 »
ถามหลายอย่างก็สรุปคำถามมาลงหัวกระทู้ก็ได้นะครับ

เพื่อให้คนที่มีความความรู้จะเข้ามาตอบได้ตรงเป้าเข้าประเด็น

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
Re: สมาชิกใหม่ มีเรื่องรบกวนถามหลายอย่างเลยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 08:37:58 »
ถ้าจำไม่ผิด GS300 นอกจากอะไหล่ตัวถังแล้ว
อะไหล่อื่นๆสามารถหาได้ตามร้านขายอะไหล่โตโยต้าเกือบทั้งนั้นครับ
เครื่องยนต์ก็มีมือ2ตามเชียงกงเยอะมาก

แต่หลังๆก็เห็นมีพวกหัวตัด ท้ายตัด อะไหล่ตัวถังวางขายเยอะขึ้นเหมือนกันนะครับ
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 09:48:45 »
ขอรบกวนนิดนึงนะครับว่า
ในครั้งต่อไปที่ตั้งกระทู้ โปรดสรุป หัวข้อเรื่องที่ต้องการถาม ลงในชื่อหัวข้อกระทู้ด้วยครับ
เพื่อความสะดวก แก่สมาชิกคนอื่นๆครับ

C-Class ตัวนี้ สมรรถนะการขับขี่ ถือว่าธรรมดา
ขนาดตัวถังเล็กกว่า GS300 รุ่นที่มองแน่นอน

แต่กรณีนี้ ถ้าจะเลือก แค่ 2 รุ่นนี้ ต้องถามต่อว่า
ตั้งใจจะเอารถไปใช้งานอย่างเดียวหรือว่าแต่งต่อ

เพราะว่า GS300 รุ่นนี้ สะดวกต่อการนำไปวางเครื่องตระกูล JZ ต่ออย่างมาก
ตรงรุ่นกันพอดี (เพราะรถรุ่นนี้ ตอนออกขายทั่วโลกและในไทย ก็วางเครื่องตระกูลนี้อยู่แล้ว)

บรรยากาศต่างๆ มันก็คือ Toyota ทั่วๆไป ที่ผ่านการใช้งานมาราวๆ 10 ปีนั่นละครับ
ข้อเสียอย่างร้ายกาจของรถรุ่นนี้ คือการตอบสนองของระบบเบรก ที่ผมมองว่า "แย่เอามากๆ"
แป้นเบรกค่อนข้างทื่อ และตื้น เขิน เหยียบเข้าไปมากแค่ไหน เบรกก็ดูเหมือนจะทำงาน
แค่เท่าที่มันถูกสั่งมาให้ทำ ไม่ใช่ว่ายิ่งเหยียบลึก คาลิปเปอ์จะจับมากขึ้น แต่อย่างใด

แต่ ถ้าจะปรับปรุงระบบเบรก ก็ทำได้ครับ อู่ข้างนอกเก่งๆ ก็มีไม่น้อยเลยทีเดียว

ราคาอะไหล่ ในกรณีนี้ ไม่เสมอไปที่ Lexus จะถูกกว่า MB ลองเทียบกันเป็นรายชิ้นดูกับทางร้านอะไหล่ครับ

ส่วน C-Class ตาถั่วนั้น แม้จะได้ความกระฉับกระเฉงกว่า แต่ รถก็ยังตอบสนองในการเข้าโค้งเร็วๆ แรงๆ ที่ไม่เฉียบคมนัก
แต่ก็ไม่ได้เลวร้าย หากมองแค่ตัวรถมันเอง อย่างเดียว โดยไม่เทียบกับคู่แข่ง หรือรถรุ่นใหม่กว่า ภายในเล็กกว่า
นั่งแล้วไม่สบายเท่า GS เพราะรถมันคนละขนาดตัวถัง และคนละพิกัดกลุ่มตลาดกันครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 10:23:37 »
ถ้าเป็นผมยังมองไปทางGS300 เนื่องจากตัวรถที่ใหญ่กว่า และเครื่องยนต์หาซ่อมได้จากช่างรถญี่ปุ่นที่ชำนาญเครื่อง
JZ ก็หาไม่ยาก และการดูแลระบบไฟฟ้า หรือระบบเครื่องยนต์ที่ไม่มีความยุ่งยากเท่ากับทางBenz

แต่ถ้าไม่เกี่ยงเรื่องขนาดตัวรถถ้าCยังรับได้ไม่ลองมองไปทาง  TOYOTA ALTEZZA ผมก็ว่าน่าเล่นไม่ใช้น้อย
ดูยังไงก็ยังไม่เบื่อราคาก็ไม่แรงมากด้วย ลองมองเป็นอีกตัวเลือกก็ไม่เลวนะครับ 8)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 12:13:56 »
GS น่าจะตอบได้มากกว่าเรื่องความจุกจิกน้อยครับ

ออฟไลน์ mann

• Sr. Member
  • นี่หรือรถโมเดล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 12:47:19 »
gs 300 ดีกว่าครับ
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ stimulate

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 22:48:51 »
ขอขอบคุณ พี่จิมมี่และพี่ๆทุกท่านมากนะครับ ที่เข้ามาตอบ กระจ่างมากเลย ขอบคุณมากครับ