ผู้เขียน หัวข้อ: สรุปเลือก New city 2010 ค่ะรบกวนถามเกี่ยวกับยางค่ะ  (อ่าน 12926 ครั้ง)

ออฟไลน์ Numai_2003

• Newbie
  • *
หลังจากที่เคยตั้งกระุทู้ถามเกี่ยวกับความคิดเห็นของ M2 sedan กับ vios MC สรุปพาครอบครัวไปนั่งมาแล้ว เลยเลือก City ซะง้านเนื่องจากครอบครัวชอบที่ความกว้างขวาง แต่ติดที่ว่า city มีเสียงรบกวนเข้ามาภายในดังกว่าตัวเลือกอื่่น ๆ ดังนั้นจึงอยากสอบถามผู้เคยใช้ว่า

1. ควรเปลี่ยนยางหรือไม่คะ ถ้าควรเปลี่ยนควรเปลี่ยนเป็นยางยี่ห้อและรุ่นไหนดีคะ
2. ตอนนี้กำลังเลือกว่าจะเป็นเลือก S auto หรือ V auto ดีราคาต่างกัน 45,000 สิ่งที่ต่างคือ ล้อแม็ก , ดิสก์เบรค 4 ล้อ, เบาะปรับสูงต่ำได้ และภายในนิดหน่อย ถามว่าถ้าเลื่อกตัว S จะมีงบแต่ประมาณ 45,000 ซึ่งสิ่งที่อยากได้คือ
      - ยางและแม็ก
      - เบาะหนัง
      - ประกันชั้น 1
      - ลำโพงทวิสเตอร์

พอจะได้หรือเปล่าคะ

รบกวนถามอีกทีนะคะ เนื่องจากว่าไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้จริง ๆ ค่ะ รถคันแรกในชีวิตกับเงินเก็บทั้งหมด

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: สรุปเลือก New city 2010 ค่ะรบกวนถามเกี่ยวกับยางค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 11:49:07 »
รบกวนเช็คในโบรชัวร์ที่ได้มานิดนึงว่า ABS และถุงลมให้มาครบทั้งสองรุ่นหรือเปล่าครับ ผมจำไม่ได้ว่ารุ่นถูกสุดของ City เหมือนจะไ่ม่มีอุปกรณ์พวกนี้ หรือว่าขาดไปอย่างใดอย่างหนึ่ง (ถ้าไม่ใช่ว่าเค้ามีรายการเปลี่ยนแปลงออพชั่นน่ะนะครับ)

เบาะปรับสูงต่ำไม่ได้ในรุ่น S ลองนั่งดูแล้วโอเคไหมล่ะครับ ถ้าคนอื่นในบ้านขับเขาจะสบายเท่าเราหรือเปล่า

โดยส่วนตัวแล้วเรื่องออพชั่นจุกจิกนี่ผมว่าแล้วแต่เจ้าของ ยิ่งดิสก์เบรค 4 ล้อนั้นในชีวิตจริงสำหรับคนขับรถทั่วไปมันไม่ได้ส่งผลต่างกันมากมายเลย เพราะเบรคดีแค่ไหนมันก็มาสุดที่ยางได้เหมือนกัน ยางดีๆยังให้ผลดีชัดกว่าเสียอีก

ในกรณีนี้ผมคิดว่าการจะเลือกรุ่นไหนนั้น อุปกรณ์ความปลอดภัยเช่นABS หรือถุงลมควรเป็นสิ่งที่เราให้ความสำคัญไว้ก่อน
เพราะยาง แม็ก ประกัน เบาะหนัง มันเป็นสิ่งที่เก็บเงินทำเพิ่มในภายหลังได้ไม่ยากครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

• Newbie
  • *
Re: สรุปเลือก New city 2010 ค่ะรบกวนถามเกี่ยวกับยางค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 11:54:59 »
รบกวนเช็คในโบรชัวร์ที่ได้มานิดนึงว่า ABS และถุงลมให้มาครบทั้งสองรุ่นหรือเปล่าครับ ผมจำไม่ได้ว่ารุ่นถูกสุดของ City เหมือนจะไ่ม่มีอุปกรณ์พวกนี้ หรือว่าขาดไปอย่างใดอย่างหนึ่ง (ถ้าไม่ใช่ว่าเค้ามีรายการเปลี่ยนแปลงออพชั่นน่ะนะครับ)

เบาะปรับสูงต่ำไม่ได้ในรุ่น S ลองนั่งดูแล้วโอเคไหมล่ะครับ ถ้าคนอื่นในบ้านขับเขาจะสบายเท่าเราหรือเปล่า

โดยส่วนตัวแล้วเรื่องออพชั่นจุกจิกนี่ผมว่าแล้วแต่เจ้าของ ยิ่งดิสก์เบรค 4 ล้อนั้นในชีวิตจริงสำหรับคนขับรถทั่วไปมันไม่ได้ส่งผลต่างกันมากมายเลย เพราะเบรคดีแค่ไหนมันก็มาสุดที่ยางได้เหมือนกัน ยางดีๆยังให้ผลดีชัดกว่าเสียอีก

ในกรณีนี้ผมคิดว่าการจะเลือกรุ่นไหนนั้น อุปกรณ์ความปลอดภัยเช่นABS หรือถุงลมควรเป็นสิ่งที่เราให้ความสำคัญไว้ก่อน
เพราะยาง แม็ก ประกัน เบาะหนัง มันเป็นสิ่งที่เก็บเงินทำเพิ่มในภายหลังได้ไม่ยากครับ

รุ่น V ให้ ABS หน้าหลัง ส่วน S ให้ ABS หน้า มันไม่มีถุงลมนิรภัยทั้งคู่ค่ะ คือตอนนี้ไม่ทราบว่ายางที่ให้มานั้นมันดีหรือยัง ถ้ายังก็อยากเปลี่ยนยางให้การขับขี่ที่นุ่มนวลขึ้น อยากเก็บเงินส่วนต่างมาแต่งเองค่ะ

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 12:20:02 »

รุ่น V ให้ ABS หน้าหลัง ส่วน S ให้ ABS หน้า มันไม่มีถุงลมนิรภัยทั้งคู่ค่ะ คือตอนนี้ไม่ทราบว่ายางที่ให้มานั้นมันดีหรือยัง ถ้ายังก็อยากเปลี่ยนยางให้การขับขี่ที่นุ่มนวลขึ้น อยากเก็บเงินส่วนต่างมาแต่งเองค่ะ

แน่ใจหรอครับเป็นแค่ ABS หน้า  เพราะไม่ว่าจะเป็นดรัมเบรค หรือ ดิสเบรค ระบบ ABS ก็สามารถทำงานร่วมกันได้ทั้งนั้นครับ เพราะมันไม่เกี่ยวกันที่จะต้องเป็นดิสเบรคเท่านั้น  เพราะรถปัจจุบันก็มีแบบ ABS 4-sensors 4-channel ทั้งนั้น
阿蘇山

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 13:32:01 »
ผมว่ามันน่าจะเป็น ABS สี่ล้อนะครับ

โอเคเรื่องอุปกรณ์ผมเช็คแล้ว รุ่นที่มีถุงลมมันคือรุ่น V(SRS) ไม่ใช่รุ่น V ธรรมดา
ในกรณีระหว่าง S กับ V ก็ถือว่ามี ABS ทั้งคู่ นอกนั้นส่วนที่ต่างเป็นในเรื่องของการตกแต่งและเบาะปรับสูงต่ำ

ผมคิดว่าถ้าอย่างนั้น วัดใจกันที่เรื่องเบาะ ว่าเบาะปรับสูงต่ำไม่ได้ แต่ตำแหน่งการนั่งโอเคไหมสำหรับเรา
ถ้าโอเค ก็ไม่มีปัญหาสามารถเล่นรุ่น S ได้ ส่วนต่างที่เหลือจะไปหาของแต่งหรืออย่างอื่นใส่รถเพิ่มก็ได้ครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ ssw_2010

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 13:45:54 »
  ชอบแต่งเองเลือก S ไม่ชอบแต่งเลือก v ดูๆๆ City อยู่ แต่มะวานดันจอง lancer cng สีขาวซะงั้น  มีตังค์ซื้อรถแต่ไม่มีตังค์เติมน้ำมัน 5555 น่าสงสารตัวเองจัง
อย่างไงมันก้อ New Lancer ง่ะ

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• Sr. Member
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 14:00:23 »
ผมว่าดูที่เบาะอย่างเดียวแหละครับ

model ปี 2010 นั้น รุ่น S มี เบรค ABS แล้ว แถมวิทยุเป็นแบบโมดูล ลำโพง 4 ตัวเท่ารุ่น V
และก็มีไฟที่กระโปรงหลังแล้ว

เท่าที่จะต่างกับรุ่น V ก็คือ ล้อแมกซ์, disc brake หลัง, เบาะคนขับปรับสูงต่ำได้, ที่เปิดประตูโครเมียม,
กระจกแต่งหน้าฝั่งคนนั่ง, แผงเมทัลลิกที่แผงประตู (รุ่น S ได้พลาสติกสีดำ ก็เก๋ไปอีกแบบ)

ถ้ารุ่น S ที่ปรับเบาะให้สูงขึ้นไม่ได้ มีเบาะคนขับที่อยู่ในระดับเดียวกับเบาะระดับที่เตี้ยสุดของรุ่น V
(หรือเท่ากับเบาะคนนั่งข้างน่ะแหละ) ผมว่า ถ้าสูงไม่ถึง 165 น่าจะขับลำบากนิดนึงนะครับ ในขณะที่
ถ้าเป็นรุ่น V ปรับเบาะให้สูงขึ้นได้ สูงสุด ๆ ขับเป็นแบบรถ MPV ก็ยังได้

ขอวิจารณ์นิดนึงละกันครับ ในฐานะที่ใช้รุ่น V(SRS) อยู่
ผมว่า ความกว้างของเบาะหน้า กว้างกว่าคันอื่น ๆ จริง แต่เบาะหลังเนี่ย ก็เท่า ๆ กับรถคันอื่นครับ
แถมเบาะหลังให้ ที่พิงศีรษะแบบ fix ที่จะให้ความสบายเฉพาะกับคนสูงไม่เกิน 170 อะครับ
ผมสูง 174 cm ที่พิงศีรษะหลัง ค้ำคอมาก ๆ เลยครับ คนสูง 160-167 เนี่ยจะสบาย ๆ เลย

ถ้ามีลูกเผื่อโต ไม่กะจะเปลี่ยนรถ ก็น่าจะดูตัวเลือกที่ พนักพิงศีรษะหลังปรับสูงต่ำได้ (รุ่น top และ พวก vios
กับ mazda2) แต่ก็ไม่ใช่ว่าสูงเกิน 170 จะนั่งไม่ได้นะครับ แต่มันค้ำคอนิด ๆ เฉย ๆ

โดยรวม เบาะหลังก็นั่งสบายดี แต่ถ้าสูงเกิน 175 ขายาว จะสอดเท้าเข้าไปใต้เบาะคนนั่งหน้าไม่ได้
แต่ก็ยังสบายอยู่ headroom เหลืออยู่นิด ๆ ได้ (หลัก 0-3 cm)

city ก็มีข้อดีอย่าง เครื่องยนต์สั่งได้เกือบดั่งใจ ช่วงล่าง (ล้อเดิม ๆ) ก็นิ่งในทางตรง แต่ทางโค้งต้องยอม
พวกรถช่วงล่างอิสระเค้านิดนึง

ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 14:40:57 »
ผมว่าถ้าไม่ค่อยมีความรู้ และอยากได้ Option ด้วย
กัดฟันเลือกตัว Top ดีกว่าไหมครับ
เพราะถ้าจะไปทำอะไรเองคงจะลำบากเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 17:25:21 »
เสริมๆ

ตัว Top มี Paddle Shift, พวงมาลัยมัลติฟังก์ชั่น และเสาอากาศแบบสั้น ติดตั้งด้านหลัง

ดูดีและแต่งเลียนแบบไม่ได้แน่่นอน ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ IZAMUFINV

• Jr. Member
  • **
  • CITY 97 ===> NEW CITY 2009
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 17:35:08 »
ใช้ตัว 2009 V AT AS ตอนนี้ก็ 10 เดือนละครับ

ตอนแรกก็มองรุ่น S แต่ที่เลือกรุ่น V AT AS เพราะ ABS กะ ถุงลม

เพิ่มแตร HELLA แดง (แตรเดิมยังกะแมวคราง 555+) กะ ไฟอ่านแผนที่ กะ ปลายท่อ

เรื่องเสียงรบกวนนี้ ผมว่า พอกันทั้ง VIOS และ 2

ยางที่ติดรถมาน่าจะเป็น สะพานหิน ER370 175/65 R15

เท่าที่ใช้มา 20XXX km ไม่ได้ดังขึ้นมากมาย

แต่ถ้าเปลี่ยนรอบหน้า(กะใช้ซัก 3 - 4 ปี) จะลองใช้ยางหน้ากว้างกว่านี้

เลือก S หรือ V อันนี้ ตามงบ + ความชอบครับ

ออฟชั่นที่ได้มาคิดว่าได้ใช้งานคุ้มหรือไม่

แต่ส่วนต่าง 45000 จะให้ได้ตามที่ต้องการนั้น คงไม่ไหวครับ

ถ้าตัดเบาะหนังออกก็พอไหว

เลือกแม็กสวยๆ ยางเดิม ก็โอนะครับ

ถ้าเลือก V ก็จบเลย มะต้องทามไรเพิ่มมากก็สวยครับ
.
.
.

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 19:23:28 »
ขอบคุณทุกความเห็นนะคะ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะไปดูตัวเป็น ๆ ที่ศูนย์ค่ะ

ออฟไลน์ pipfinn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 21:21:12 »
เบาะหนังกับลำโพงทวีตเตอร์นี่บางที่ขอเป็นของแถมได้นะครับ

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
Re: สรุปเลือก New city 2010 ค่ะรบกวนถามเกี่ยวกับยางคŭ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 21:35:36 »
ถ้าชอบ ล้อ max ผมว่าลองหาในเว็บคลับดูอะครับ

ได้ขอบ 16 ของรุ่น top ก็จบเลยนะ สวยดีด้วย

ยางรุ่น S เท่าที่ผมเห็นจะเป็น Goodyear GT3 ขนาด 175/65R15
แต่รุ่น V ได้ bridgestone Turanza ER370 ขนาดเท่ากัน

ไม่รู้เหมือนกันว่าจะให้ยางต่างกันเพื่ออะไร

ยางเดิมของรุ่น S และ V หน้าแคบไปนิด แต่ถ้าขับไม่เกิน 120 ก็ใช้ได้นะ
ไม่มีปัญหาอะไร
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ exodus

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 21:55:21 »
ถ้าไม่คิดมากก็รุ่น TOP ก็ได้ครับ มี ออฟชั่นที่เพิ่มมาอีก แถมไม่ต้องไปทำอะไรด้วย ดีกว่ามั้ยครับ

ออฟไลน์ HDE35

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 17:22:59 »
บางทีอาจไม่ต้องใช้งบเยอะขนาดนั้นนะครับ  ผมจอง city V (ABS SRS)  ไปเมื่ออาทิตย์ทีแล้วรายละเอียดตามนี้ครับ
รถราคา 644000 บาท
ป.1     21,xxx  จ่ายเองครับ

ของแถม
   1.เสกิตร์ Mugen  รอบคัน 4 ชิ้น
   2.เบาะหนัง รับประกัน 5 ปี
   3.เสาอากาศสั้น
   4. กรอบป้ายแสตนเลส
   5.พรม
   6. กะบะใส่รองเท้า
   7. ฟิล์ม techno  (ฟิล์มอะไรก็ไม่รู้ครับคิดว่าจะเปลี่ยนเป็นอย่างอื่นแล้วเอามาติดฟิล์มเอง)

ทั้ง 7 ข้อ เพิ่มเงิน 1,400 ครับ
ผมจองที่ศูนย์บ่งกอกน้อย เซลล์ชื่อหญิง ครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 21:36:59 »
เล่นท็อปไปเลยครับ แล้วเอาของแถมบวกเข้าไปน่าจะคุ้มกว่าครับ

ออฟไลน์ Gottinho

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 22:42:50 »
ผมใช้ S/AT 2010 ถ้าไม่คิดอะไรมาก ก็นับว่า Option ที่ให้มาเพียงพอแล้วนะ

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• T&T Garage
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 03:03:39 »
ซื้อมาแล้ว

เปลี่ยนแม็ก กว้างสัก 6.5-7 นิ้ว

ยาง 195/55R15 ดีๆสัดชุด ชีวิต จะดีขึ้นเยอะเลยครับผม
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory