ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้ที่เคยขับ V40 , 118i, Golf GTI มาแชร์ ฟีลลิ่วการควบคุมในความเร็วสูงครับ  (อ่าน 5133 ครั้ง)

ออฟไลน์ Noncyclopedia

• Hero Member
ตามคำถามเลยครับ  หากเคยบางคัน ก็แชร์ที่เคยขับจริงก็ได้ครับ

หากเคยทัง้3คัน ยิ่งดีครับ

ปล. เพิ่งเคยนั่ง 118i มาเลยอยากรุ้อีก2คันครับ

ออฟไลน์ Turin

กางเสื่อรอครับ  8)

ออฟไลน์ toon 18

• Jr. Member
  • **
เคยขับ 118i ที่ 160-180 ไม่ค่อยชอบครับ พวงมาลัยไวเกินไปทำให้รถดิ้นๆส่ายๆไปมา อาจจะเป็นผลจากยาง

ออฟไลน์ toon 18

• **
อาจจะเป็นผลจากยางรันแฟลตด้วยรึเปล่าไม่แน่ใจครับ

ออฟไลน์ oatekung

เคยขับ 118i ที่ 160-180 ไม่ค่อยชอบครับ พวงมาลัยไวเกินไปทำให้รถดิ้นๆส่ายๆไปมา อาจจะเป็นผลจากยาง
mode sport ก้อยังเร็วเหรอครับ

ออฟไลน์ Smart

• Sr. Member
V40 CC นี่เวลากดเต็มนี่ขึันเร็วมาก พวงมาลัย กับช่วงล่าง set มา match กันดี คุมรถง่ายดี ... มันถึงขนาดทำให้แฟนผมเปลี่ยนเป็นขาซิ่งไปแล้ว ...แต่สำหรับผมเฉยๆ เพราะขับรถช้า เรื่อยๆ เฉี่อยๆ กินลมชมวิว (แต่ไม่เคย slow life แช่ขวานะครับ)...เลยถูกใจกับรถพวก PPV อย่าง Fortuner, Pajero มากกว่า

ออฟไลน์ CarameLon

ถ้าพวงมาลัย 118i ไวไปให้ปรับ Sport Mode ครับ และลองเปลี่ยนเป็นยางธรรมดา เพราะรันเฟรตไม่เหมาะกับรถเล็กบนถนนเมืองไทยแน่นอน
ถ้ายังไวไปอีกก็ถอยV40ได้เลยเพราะปรับหนืดได้มากกว่า แรงเครื่องเยอะกว่าคันเร่งมาไว แต่แคบกว่า 118i เบาะนั่งสบายกว่า
ช่วงล่างแข็งกว่า 118i นิดนึง ซับแรงกระเทกดีกว่านิดนึงที่ความเร็วสูง
Golf GTI เคยแต่นั่งข้าง เพื่อนขับเฉยๆเลยตอบไม่ได้ครับ แต่แรงและเร็วดึงดีกว่าสองตัวบนมาก

ปล.แต่ถ้าให้แนะนำหา116iมาแต่งต่อจูน ECU+กรองอากาศแต่งBMC+อินเตอร์คูลแต่งWagner+น้ำมันเครื่องแต่ง+ยางธรรมดา จบครับ 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ earrt

เคยเจอกับ GTi บนถนน

FD2.0 เป็นขนมไปเรย แต่ผมก็ขับแบบระวังด้วยครับ ไม่กล้าเบรคลึกๆ เพราะความมั่นใจในเบรคของรถตัวเอง ณ ตอนนั้น=0 (ผ้าเบรคศูนย์)

เกียร์เขาดีมาก สับโดด เล่นกันตลอดทาง 20-30 Km

ประทับใจ GTi แรง นิ่ง คม

V40 118i ไม่เคยเจอครับ

ออฟไลน์ Tumsak

• Newbie
  • *
ใช้ V40 กดคันเร่งเป็นมาครับ เคยลองซัดความเร็วที่ประมาณ 170-180 พวงมาลัยกับช่วงล่างยังมั่นใจครับ แต่ตัวผมเร็วขนาดนี้กับสภาพถนนก็ป๊อดแล้วครับ ถอนคันเร่งแล่ะ เพราะปกติเป็นคนขับรถไม่เร็ว ยอมรับว่าขับสนุกมากครับ...ส่วนอีกสองรุ่นยังไม่เคยลองครับ

ออฟไลน์ Symbian

• **
V40 ขับเอง เคยขึ้น 140-160 ก็ยังนิ่งนะ

เคยให้เพื่อนขับ ซัดไป 180  ก็ยังนิ่ง    บอกดีกว่า B ที่ขับเองอีก  ^_^

ออฟไลน์ choomodify

GTI MK6 เคยลองขับ สั้นๆบนทางด่วน 220 ยังนิ่ง ย้ำว่านิ่งมากกกก ก ก ก โยก มุด เบรก ไม่มีเสียว ถ้ารถไม่เยอะ ผมว่าไปต่อได้แน่นอน (พี่ JiMMY เคยทำ TEST ได้ 250KM/h)

Ps. อันนี้คือ TEST DRIVE รถศูนย์ นะครับ เทสช่วงบ่ายๆ ถนนค่อนข้างโล่ง รถไม่ติด แต่พอมีบ้างๆ เทสมาหลายปีละครับ ปัจจุบันไม่กล้าขับแบบนั้นละครับ เร็วเกิ๊น  และผิดกฎหมายด้วยครับ  ;D

ออฟไลน์ xenon

• Full Member
golf gti ,scirocco, audi tts  ผมขับอีโวตามยังอ้วกแทบแตก โยกทีสามเลน สามสี่รอบ เลิกเลย

ออฟไลน์ Spada_Valess

ขับ Gti อยู่คับ 200+ ยังนิ่งงแต่มุดไปมาไม่กล้าเหะ 

ออฟไลน์ Noncyclopedia

GTI MK6 เคยลองขับ สั้นๆบนทางด่วน 220 ยังนิ่ง ย้ำว่านิ่งมากกกก ก ก ก โยก มุด เบรก ไม่มีเสียว ถ้ารถไม่เยอะ ผมว่าไปต่อได้แน่นอน (พี่ JiMMY เคยทำ TEST ได้ 250KM/h)

Ps. อันนี้คือ TEST DRIVE รถศูนย์ นะครับ เทสช่วงบ่ายๆ ถนนค่อนข้างโล่ง รถไม่ติด แต่พอมีบ้างๆ เทสมาหลายปีละครับ ปัจจุบันไม่กล้าขับแบบนั้นละครับ เร็วเกิ๊น  และผิดกฎหมายด้วยครับ  ;D
ขนาดนั้นเลย สุดยอดครับ

118! นี้ผมว่ายังห่างชั้นเลยนะครับ

ออฟไลน์ PAN

V40 นิ่งแบบแนวชิลๆครับจะรู้สึกว่ารถหนักๆแน่นๆ เป็นรถที่ทางตรงทำได้ดีมาก พวงมาลัยไม่ค่อยคมแต่น้ำหนักดีจริงๆ on center feeling กำลังดีไม่เครียด

Golf GTI ก็นิ่งมากๆเหมือนกัน แต่อันนี้จะนิ่งแบบแนวๆสปอร์ตหน่อยแข็งนิดๆ พวงมาลัยน้ำหนักดีฟิลลิ่งเหมาะแก่การมุดมากกว่าV40 เข้าโค้งแซงมุดทำได้ดีกว่า
//นิ่งขนาดที่ไปเทสรถเอาครอบครัวนั่งไปด้วยเหยียบ200 ไม่มีบ่น = ="

ป.ล. แต่V40ใส่Bilstein B12 ฟิลลิ่งช่วงล่างจะคล้ายๆGolf GTI ในระหว่างโหมดnormal+sport คือ แข็งนุ่มหนึบกำลังดี

ออฟไลน์ S6

เคยใช้ Gti MK6 ครับ ขับ 220 บนถนนบรมฯลอยฟ้า มันนิ่งสนิทมาก ไม่ว่าจะปรับ Soft หรือ Hard
เมื่อเอามาเทียบกับ Sti กับ Evoไม่นิ่งเท่ามีกระเด้งกระดอน แต่รู้สึกว่ามั่นใจกว่า Gti ตอนเปลี่ยนเลนนะ
เออ งงๆ

ออฟไลน์ mothsan

เคยขับทั้ง 3 คันครับ ปัจจุบันใช้ 116i อยู่ คหสต.นะครับ
- Golf GTI เคยวิ่ง 240 โยกเปลี่ยนเลน 4 เลนจากซ้ายไปขวา กลับมาซ้าย ยังนิ่ง ขับได้ต่อ ผมว่านิ่งกว่า WRX ใหม่นะ
- BMW 116i แรงน้อยสุด ขับสนุก มันส์ ถ้า Golf ได้ 10 คะแนน 116i ได้ประมาณ 7.5 ครับ
- V40 เคยลองขับระยะไกล เหยียบเกือบ 200  2 รอบ ผมกลับรู้สึกเฉยๆมาก ประมาณกึ่งกลางระหว่างรถญีปุ่นกับรถยุโรป ช่วงล่างตึงตัง
ขับแล้วไม่รู้สึกเป็นอันหนึ่งอันเดียว แบบ Golf หรือ 116i แม้แรงกว่า ถูกกว่า 116i แต่ฟิลลิ่งยังไม่ตอบโจทย์คนชอบขับรถครับ

เคยขับทั้ง 3 คันครับ ปัจจุบันใช้ 116i อยู่ คหสต.นะครับ
- Golf GTI เคยวิ่ง 240 โยกเปลี่ยนเลน 4 เลนจากซ้ายไปขวา กลับมาซ้าย ยังนิ่ง ขับได้ต่อ ผมว่านิ่งกว่า WRX ใหม่นะ
- BMW 116i แรงน้อยสุด ขับสนุก มันส์ ถ้า Golf ได้ 10 คะแนน 116i ได้ประมาณ 7.5 ครับ
- V40 เคยลองขับระยะไกล เหยียบเกือบ 200  2 รอบ ผมกลับรู้สึกเฉยๆมาก ประมาณกึ่งกลางระหว่างรถญีปุ่นกับรถยุโรป ช่วงล่างตึงตัง
ขับแล้วไม่รู้สึกเป็นอันหนึ่งอันเดียว แบบ Golf หรือ 116i แม้แรงกว่า ถูกกว่า 116i แต่ฟิลลิ่งยังไม่ตอบโจทย์คนชอบขับรถครับ
ขออนุญาตถามต่อครับ ... จาก ปสก. คิดว่า 116 มีอะไรดีกว่า gti บ้างไหมครับ (เป็น 2 คันที่ shortlist ไว้อยู่ครับ)

ออฟไลน์ aobness

v40 ตอนอัดเดิมๆนุ่ม นิ่ง ชิวๆ มุดพอได้แต่ยังไม่ดี
พอใส่ชุด blistien b12 เริ่มแข็งตึงตัง แต่มุดมั่นใจขึ้นมาก
คิดว่าถ้าไม่เน้นแรงมาก เอาหนึบๆไป 118 น่าจะทำได้ดีกว่า

ออฟไลน์ mothsan

ขออนุญาตถามต่อครับ ... จาก ปสก. คิดว่า 116 มีอะไรดีกว่า gti บ้างไหมครับ (เป็น 2 คันที่ shortlist ไว้อยู่ครับ)
เหตุผลที่ซื้อ 116i
1. แบรนด์ BM ดูดีกว่าเพื่อนครับ
2. ฺBSI 5 ปี  Golf แค่ 2 ปี ต้องหาอู่นอกเอาเอง
3. ขายต่อราคายังไงก็น่าจะดีกว่า Golf
4. ได้ชุดแต่งเต็ม ออฟชั่นทันสมัยกว่า Golf

ปล. ตอนแรกจะซื้อ 3 พอลอง 1 แล้วเปลี่ยนใจเลยครับ
ปล. 2  116i มือสอง ปีใหม่ ราคาไม่แพง คุ้มครับ เผื่อสน
ปล.3 116i reflash ไม่กี่หมื่นก็แรงกวด Golf ได้แล้วครับ ได้ทั้งแบรนด์ ทั้งแรง ทั้งประกัน

เหตุผลที่ซื้อ 116i
1. แบรนด์ BM ดูดีกว่าเพื่อนครับ
2. ฺBSI 5 ปี  Golf แค่ 2 ปี ต้องหาอู่นอกเอาเอง
3. ขายต่อราคายังไงก็น่าจะดีกว่า Golf
4. ได้ชุดแต่งเต็ม ออฟชั่นทันสมัยกว่า Golf

ปล. ตอนแรกจะซื้อ 3 พอลอง 1 แล้วเปลี่ยนใจเลยครับ
ปล. 2  116i มือสอง ปีใหม่ ราคาไม่แพง คุ้มครับ เผื่อสน
ปล.3 116i reflash ไม่กี่หมื่นก็แรงกวด Golf ได้แล้วครับ ได้ทั้งแบรนด์ ทั้งแรง ทั้งประกัน
ขอบคุณครับ อีกสักพักคงได้พิจารณาจริงจัง ระหว่างนี้หาข้อมูลไปเรื่อยๆครับ