ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อค่ายรถอัด option มาหลังเราซื้อไปแล้ว มีใครเคยแค้นใจถึงขั้นจงเกลียดจงชังยี่ห้อนั้นมั้ยครับ  (อ่าน 6361 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
อันนี้สงสัยเล่นๆ ครับ ผมยังไม่เคยเจอะประสบการณ์นั้น  ;D

ออฟไลน์ AboveGod

เพิ่มออฟชั่น ก็เพิ่มราคาด้วย ไม่แค้นหรอกครับ ซื้อก่อนใช้ก่อน มีความสุขก่อน

ออฟไลน์ Stp

ส่วนใหญ่เท่าที่เห็นไม่ค่อยเคือง Options หรอก เพราะมักจะเดาได้อยู่บ้าง

แต่ที่ด่ากันแบบไม่ต้องเผาผีกันเลย เห็นจะเป็นเรื่องราคามากกว่านะครับ  ::) ::)
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ ps000000

ส่วนใหญ่เท่าที่เห็นไม่ค่อยเคือง Options หรอก เพราะมักจะเดาได้อยู่บ้าง

แต่ที่ด่ากันแบบไม่ต้องเผาผีกันเลย เห็นจะเป็นเรื่องราคามากกว่านะครับ  ::) ::)

เรื่องนั้นชัวร์ครับ  ;D

ออฟไลน์ Barracuda

ไม่แค้นครับ แต่เคียงสุดๆ อารมณ์ประมาณทำไมว่ะ แต่เราก็เลือกเอง ทำราคารถหล่นฮวบเลย

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

มันเป็นธรรมชาติครับ เราต้องยอมรับธรรมชาติ

เหมือนกับตอนแรกเราคิดว่าแฟนเราสวยแล้ว เจอน้องแฟนสวยกว่า เหมาะกับเรามากกว่า จะไปโทษพ่อแม่แฟนว่าทำไมไม่เบ่งคนน้องออกมาก่อนคงจะไม่ได้

และถ้าเราจะทิ้งแฟนแล้วไปเลือกน้องแฟนแทนคงจะเจ็บตัวไม่ใช่น้อย

ปล. เหตุการสมมติเฉยๆ

ออฟไลน์ ToRo

• Jr. Member
  • **
ไม่แค้นแต่เซ็งๆนะครับ
Cx5ก่อนกับหลังminor
ตัว2.0s ราคาต่างกัน3หมื่น
แต่สิ่งที่ได้เพิ่มมามันมีประโยชน์ดี เช่น
memory seat,เบรกมือไฟฟ้า,
blind spot,Mzd connectครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้ามัวแต่รออ๊อพชั่น ก็ไม่ต้องซื้อกันพอดีครับ

อย่าคิดมาก

อย่างผม 999 บน
ผมก็จัดแล้วครับ ผมคงไม่รอหรอก
เกิดรุ่นนี้เลิกผลิต ซวยเลย

อ่าเฮ้ย คุยผิดเรื่อง 555555

ออฟไลน์ joa123

• Sr. Member
ผมซื้อ slk200 r172 แพงกว่า slc300 ที่แรงกว่า เกียร์ 9 g  แต่ขับก่อนเกือบ 5 ปี
ผมซื้อ e coupe 7 g daylightตรง ไฟแยกอยู่ ใช้ได้ 2 ปี big minor  >>> แต่!!! คนซื้อ minor ผ่านไป 3ปี modelchange จบกว่าครับ

ออฟไลน์ Joii

แค้นมากตอนฟรีดลดราคา 150,000 ปรับจากรุ่น e 974,500 เป็นรุ่น se 820,000 ออพชั่นพื้นฐานเหมือนกัน บางอย่าง se มีมากกว่า เกลียดมากแต่หลังจากนั้นก็ยังซื้อมัน

ออฟไลน์ akewizard

เรื่องนี้ไม่ค่อยเกี่ยวกับ option ครับ  แต่มันมีรถรุ่นหนึ่งเปิดตัวขาย 1.35 ล้าน แต่พอผ่านไปสักพักลดเหลือ 9.9 แสนโดยตัดอะไรบางอย่างออก(ซึ่งหาใส่กลับเองได้ในราคาไม่กี่บาท)

Indy ไปตามๆกันทั้งคนขายและคนซื้อ ทุกวันนี้ยังแค้นฝั่งหุ่นอยู่ไม่เสื่อมคลาย...............

ออฟไลน์ soklong

• Full Member
แค้นกับ Camry 2.0 โฉมปัจจุบัน ซื้อตอน 4 Speed
ออกมันไม่กี่วัน มีลดเป็นแสน
ไม่กี่เดือนปรับ ออฟชั้น อีกไม่รู้กี่รอบ
ตอนนี้บอก คนรอบๆตัว ถ้าไครซื้อยี่ห้อนี้ ต้องใจเย็นๆรอ ถ้ารอไม่ไหวไปดูยี่ห้ออื่นดีกว่า

ออฟไลน์ FyGI

แค้นกับ Camry 2.0 โฉมปัจจุบัน ซื้อตอน 4 Speed
ออกมันไม่กี่วัน มีลดเป็นแสน
ไม่กี่เดือนปรับ ออฟชั้น อีกไม่รู้กี่รอบ
ตอนนี้บอก คนรอบๆตัว ถ้าไครซื้อยี่ห้อนี้ ต้องใจเย็นๆรอ ถ้ารอไม่ไหวไปดูยี่ห้ออื่นดีกว่า

โดนเหมือนกัน Extremo 2.0 ปี 13 ออกมาได้ ไม่ถึง 3 เดือน
ตัว MY14 ออกมา ออฟชั่นนี่หน้ามือกับหลังเท้าเลย
แถมราคาเท่าเดิมด้วย WTF!!!!!!!!!

ออฟไลน์ baeyongcai

ขำขำกันไป ผมคงซื้อรถแบบไม่ค่อยมีดวง
- Mazda 2 DE ซื่อก่อนแคมเปน รถคันแรกเริ่ม หนึ่งเดือน
- Ford Rg 3.2 Wt mc my15
ออกรถต้นเดือน ธค 15. ปรับออฟชันsafety package ปี16 เดือน มค.

ออฟไลน์ CJ.

ไม่สนใจนะครับ ถ้าแบบปรับอุปกรณ์อะไรต่างๆ

แต่ถ้าแบบ vios ที่เปลี่ยนเครื่องใหม่เกียร์ใหม่ แบบนี้น่าโกรธมากครับ  ::)
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

แค้นมากตอนฟรีดลดราคา 150,000 ปรับจากรุ่น e 974,500 เป็นรุ่น se 820,000 ออพชั่นพื้นฐานเหมือนกัน บางอย่าง se มีมากกว่า เกลียดมากแต่หลังจากนั้นก็ยังซื้อมัน

อันนี้เป็นใครก็คงแค้นแน่ครับ

เรื่องนี้ไม่ค่อยเกี่ยวกับ option ครับ  แต่มันมีรถรุ่นหนึ่งเปิดตัวขาย 1.35 ล้าน แต่พอผ่านไปสักพักลดเหลือ 9.9 แสนโดยตัดอะไรบางอย่างออก(ซึ่งหาใส่กลับเองได้ในราคาไม่กี่บาท)

Indy ไปตามๆกันทั้งคนขายและคนซื้อ ทุกวันนี้ยังแค้นฝั่งหุ่นอยู่ไม่เสื่อมคลาย...............

อันนี้ยิ่งสุดๆ ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ราคาลดแล้วออฟชั่นเพิ่มบานอันนั้นแค้น  แต่เพิ่มราคาก็ช่างมัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
XV, Levorg, BR-Z ใครซื้อก่อนปรับราคาคงเข็ด
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Joii

อันนี้เป็นใครก็คงแค้นแน่ครับ
จ่ายเองทุกอย่าง ของแถมเสมือนไม่มี ติดอุปกรณ์ตกแต่งแท้อีก สปอยเลอร์หลังอันเดียวหมื่นกว่าบาทเพราะนำเข้าจากญี่ปุ่น ต่อมาเหลือเจ็ดพันผลิตญี่ปุ่นเหมือนเดิม คืออะไร >:( รวมแล้ว ๆ เจ็บไม่ลืมครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

ลด 9.9 แล้ว พอจะซื้อขึ้นราคามาอีก แสน แถมเป็นรุ่นเดิมทุกอย่าง แล้วพอผ่านไปอีกเดือน ก็ขึ้นราคาอีก คอนนี้ได้ข่าว เซลล์ขายรถลาพักร้อนยาว 

ออฟไลน์ Tan Int

Altis CNG 2011 ซื้อมา 9 เดือนเพิ่มถุงลมและเปลี่ยนพวงมาลัยสวยขึ้น เปลี่ยนสีดำเบอร์ใหม่(ดำประกายฟ้าจากเดิมดำเฉยๆ) แต่ราคาเดิม มีแค้นเบาๆ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ O_O

ผมเข้าใจหากรถที่ผมซื้อมาใช้ก่อนมีการอัดอุปกรณ์เพิ่มในปีถัดไป ผมจะไม่แค้น กับสนับสนุนให้ค่ายรถมีอัดออฟชั่นเพิ่มเป็นปีๆด้วยเหมือนในประเทศอเมริกาพวกMY และชื้นชมค่ายรถเหล่านั้นรวมถึงจะซื้อต่อไป
เพราะคิดว่า ค่ายรถที่มีอัดออฟชั่น หรือลดราคานั้นไม่ได้เอาเปรียบผู้บริโภคเลย แต่เป็นกลไกตามการตลาดหรือหลักเศรษฐศาสตร์ที่
ต้องปรับอุปกรณ์อยู่เสมอเพื่อให้ขายได้ และเป็นเปิดโอกาสลูกค้ารายใหม่มาซื้อพร้อมกับออฟชั่นหรือราคาที่ดีกว่าเดิม

แต่จะดีกว่าด้วยหากค่ายรถเปิดรถมาแล้วอัดออฟชั่นมาแต่แรก แล้วปรับลดราคาในปีต่อๆไปแทน เพราะลูกค้าเข้าใจดีซื้อก่อนได้ใช้ก่อน ดีกว่ามาอัดออฟชั่นภายหลัง เพราะลูกค้าเก่าไม่สามารถหาเพิ่มหรือทำเพิ่มในภายหลังได้

ผมกับไม่ขอบค่ายรถบางค่ายที่ไม่ปรับMYเลย หรือบางค่ายปรับออฟชั่นห่วงลงอีก อย่างจอวิทยุ อันนี้คงไม่ต้องเอ่ยน่าจะรู้จัก

ออฟไลน์ SM.

ผมว่าอย่าไปซีเรียสครับ เพราะซื้อทีหลัง มักได้ดีกว่า แต่ถ้ามัวแต่รอ ก็ไม่ได้ซื้อซักที

คล้ายๆๆ กับซื้อ คอม มือถือ แหละครับ ถ้ามัวแต่รอรุ่นใหม่จะออกๆๆ ไม่กล้ารีบซื้อ กลัวตกรุ่น สุดท้าย ไม่ได้ซื้อครับ

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
option มีผลต่อจิตใจ แต่ถึงขั้นมีผล ให้แค้นใจถึงขั้นจงเกลียดจงชังยี่ห้อนั้น คำตอบผม คือ ไม่ครับ

แต่ที่มีผล ให้แค้นใจถึงขั้นจงเกลียดจงชังยี่ห้อนั้นๆ หรือ ชื่นชมยี่ห้อนั้นๆ สำหรับผม คือ ตัวรถครับ

รวมถึงศูนย์และบริษัทแม่ครับ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Auto Messe

ผมนี่แหละครับซื้อรถป้ายแดงตั้งแต่ออกใหม่ๆมา 4 รุ่นโดนทุกคัน พอไมเนอร์เชนจ์ออพชั่นมากขึ้นราคาถูกลง แถมทำให้รถรุ่นแรกราคาตกลงมโหฬาร ไม่ถึงกับแค้นแต่จับทางบริษัทรถยนต์ได้แล้ว ว่าตั้งแต่นี้ต่อไปจะซื้อรถใหม่เฉพาะรุ่นที่ไมเนอร์เชนจ์แล้วเท่านั้น

ผมนี่แหละครับซื้อรถป้ายแดงตั้งแต่ออกใหม่ๆมา 4 รุ่นโดนทุกคัน พอไมเนอร์เชนจ์ออพชั่นมากขึ้นราคาถูกลง แถมทำให้รถรุ่นแรกราคาตกลงมโหฬาร ไม่ถึงกับแค้นแต่จับทางบริษัทรถยนต์ได้แล้ว ว่าตั้งแต่นี้ต่อไปจะซื้อรถใหม่เฉพาะรุ่นที่ไมเนอร์เชนจ์แล้วเท่านั้น

โอ้โห สุดยอดครับ

ออฟไลน์ aum_nattha

เคยกับ Ford Focus MKll ครับ คือตอนซื้อเป็นรุ่น 1.8 Ghia ตัวท้อป ใช้มาได้ไม่ถึงปี Ford เปลี่ยนเครื่องเป็น 2.0 แถมราคาถูกกว่าเดิมอีก เจ็บเบาๆ ไปเดือนนึง แต่ก็ช่างมันเถอะ 555 แต่ก็ยังเก็บไว้ใช้อยู่จนทุกวันนี้
MB E280 V6 3.0 AV W211 FL
MB E280 I-6 W124
LEXUS RX300 V6 (XU35)
Citroen Xantia 2.0i Exclusive
Volvo S 90 (960) 3.0L I-6
BMW E12 520 M20 Inline 6
Ford Focus 1.8Ghia
Honda Jazz GE

Bike : Honda Goldwing F6B 1,800 Boxer 6 สูบ

ออฟไลน์ gf260

Benz ไงครับ เพิ่ม option ไม่เพิ่มราคา บางรุ่นลดราคาอีกตะหาก
Margin เหลือๆจริงๆ