ผู้เขียน หัวข้อ: คุณคิดอย่างไรกับ Mazda SkyActiv ไร้หัวเทียนประหยัดน้ำมันขึ้น 30% ?  (อ่าน 9962 ครั้ง)

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
ผมคิดว่าประหยัดน้ำมัน แต่ไม่ประหยัดเงินคนใช้

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
Mazda  ไม่ไ่ด้เปลี่ยนโลกและคงไม่มีอำนาจไปเปลี่ยนโลกได้  บริษัทมาสด้าเล็กมาก    เทคโนโลยีของมาสด้าก็แค่ส่วนนึง  ที่ออกมาก่อนหน้านี้    คือจะมีลูกค้ากลุ่มนึงที่ชอบมัน ความคุ้มค่า ทันสมัย ตอบโจทย์ชีวิตของคนรุ่นใหม่ ๆ  ต้องการรถที่ขับขี่สนุก
         แต่สิ่งนึงที่เราเห็น  ๆ  กันก็คือการพัฒนาของมาสด้า ในด้านเทคโนโลยี  + กับศูนย์บริการ    ทำให้ฐานลูกค้าในประเทศไทยสูงขึ้นมาก จนขึ้นมายืนแลกหมัดกับค่ายใหญ่ ๆ อย่าง Nissan Mitsu ได้สบาย     ถ้าตัวเองมีบริษัทใหญ่กว่านี้ดีไม่ดียอดขายไล่จี้เจ้าตลาดทุกค่ายแน่นอน         ทุกวันนี้ มาสด้าแชร์ส่วนแบ่งการตลาดไปพอสมควร  โดยเฉพาะเก๋งเล็กอย่าง Mazda  2  รถตัวนี้จัดว่าแข็งแกร่งในหลาย ๆ ด้านจริง ๆ ถ้าเอาไปเทียบคู่แข่งด้วยกัน ถือว่ามีความน่าเลือกสูงมาก จัดเ็ป็นตัวเลือกที่แทบจะหาเหตุผลไม่ไ่ด้เลยว่าทำไมคุณต้องเลือก หรือไม่มีเหตุผลที่จะไม่ซื้อเลยจริง ๆ                คนที่โรงงานผมโบนัสออกปีที่แล้วเดือนที่ผ่านมา  รถเซกเม้นในช่วงราคาประมาณ 5-7 แสนกว่าบาท   เทไปเลือก  Mazda 2 กันแทบทั้งนั้นเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2017, 09:44:14 โดย Auto »

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
^
จริงครับ คนที่ใช้ๆ อยู่ ก็บ่นแค่สองอย่างเอง คือ 1. แคบ 2. แบตเตอรี่ปีเดียวพัง ที่เหลือมีแต่จุดแข็งของตัวรถทั้งนั้น
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ imvile

ชอบที่มีความคิดสร้างสรรค์ใหม่ๆ

แต่ผมรอเทคโนโลนิ่งก่อนดีกว่า sky diesel gen 1 เครื่อง 2.2 ยังมีปัญหาน้ำมันเครื่องล้นอยู่เลย

ส่วน sky drive กับ sky g ผมว่าพอพิสูจน์ตัวเองได้แล้ว ถ้าไม่นับเรื่อง e85 อ่ะนะ

ปล.ผมว่ามีจำนวนเครื่องน้อยรุ่น แต่เอาที่มีให้ทนหมด อ่ะดีแล้ว
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ Suriya 640

• Full Member
ตาม ข่าว มี เคลมว่า เครือง Sky 2.0 na ใน mz3  สามารถประหยัด ได้ถึง 30 กิโล เลยนะครับ  :) :) ผมว่า เวอร์ไป 
เอาสัก 2x ต้นๆ กิโลลิตรตาม มาตรฐานเวป headlightmag ก็แทบจะกราบละครับ :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2017, 16:37:40 โดย Suriya 640 »

ออฟไลน์ xman2029

ตาม ข่าว มี เคลมว่า เครือง Sky 2.0 na ใน mz3  สามารถประหยัด ได้ถึง 30 กิโล เลยนะครับ  :) :) ผมว่า เวอร์ไป 
เอาสัก 2x ต้นๆ กิโลลิตรตาม มาตรฐานเวป headlightmag ก็แทบจะกราบละครับ :D :D
อาจจะเหมือนตอน 1.5กับ 1.3 ใน mz2 ก็ได้นะครับ แรกๆ มีแต่คนบอก ไม่น่าเกิน 15 กิโลหรอก สุดท้ายล่อไป 20ต้นๆ

ออฟไลน์ jajaboss

F1 ตอนนี้ก็ใช้เครื่อง HCCI เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ delete

มารอลุ้นว่าจะติดแก๊สยังไงหนอ 555

ออฟไลน์ GOBBS

ผมคิดว่าประหยัดน้ำมัน แต่ไม่ประหยัดเงินคนใช้
นั่นสิครับ...เพราะ skyactiv 1 ที่ใช้อยู่ก็เป็นแบบนี้ - - "
อาจจะซื้อนะ ถ้า
1.ศูนย์มันดีขึ้น ช่างชำนาญขึ้น(อีกเยอะ)
2.อะไหล่ถูกลง
3.ปัญหาแก้ไขจบเร็ว อย่าง 3 sky E85 ดับเนี่ย ร่วมๆ2ปีกว่าจะจบ รุ่นใหม่มา เทคโนเยอะๆ นี่อาจจะจบตอนไมเนอร์...
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ lexus

ถ้ามีขายจริงคงอีกสักพักอะครับกว่าจะกล้าซื้อ
รอดูดีเฟคก่อนว่าจะมีอะไรหนักมั้ย แก้จบรึเปล่า

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
รอชมครับ

และพาลให้นึกถึงคอนเซปต์ ดีเซลมีหัวเทียน

ทำรถกว้างๆ บ้างก็ได้นะมาสด้า  รู้มั้ยว่า 2 ไม่เป็นมิตรกับคนอ้วนมากๆ เลย (แต่เราชอบเครื่องดีเซลของนายนะ ;D)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
SkyactivD หรือเปล่าไม่มีหัวเทียน 555+