ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามช่วงล่างช็อคอับและสปริง nissan teana L33  (อ่าน 6191 ครั้ง)

ออฟไลน์ biozebastian

• Full Member
พอดีมีแพลนเร็วๆนี้ว่าจะเปลี่ยนมาใช้ชุดช่วงล่างของ tein ทั้งช็อคอับและสปริง อยากทราบว่า

1.มันจะนุ่มหนึบกว่าชุดเดิมของมันหรือปล่าวครับ
2.หรือมีทางเลือกอื่นที่พอจะแนะนำอีกบ้างครับ

สิ่งที่ต้องการจากการเปลี่ยนคือความนุ่มขึ้นกว่าเดิมแต่การควบคุมไม่แย่ไปกว่าเดิมครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2017, 02:00:08 โดย biozebastian »

ออฟไลน์ G.K

• Sr. Member
  • Respect Others' Opinions.
Re: สอบถามช่วงล่างช็อคอับและสปริง nissan teana j33
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 02:03:00 »
ปกติโช้คแท้หรือโช้คศูนย์จะนุ่มที่สุดแล้วสำหรับนิสสัน  โช้คอื่นมีแต่จะแข็งกว่าเดิม  ถ้าอยากให้ช่วงล่างนุ่มขึ้นก็เปลี่ยนยางนุ่มๆ เช่น Michelin Primacy 3st , Nitto NT830

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: สอบถามช่วงล่างช็อคอับและสปริง nissan teana L33
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 07:28:04 »
ข้อ1  มันเดินสวนทางกันนะครับ  เลือกอย่างใด อย่างหนึ่ง...

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
Re: สอบถามช่วงล่างช็อคอับและสปริง nissan teana L33
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 08:34:30 »
สตรัทมันไม่นุ่มแต่แน่นครับ tein นี่น่าจะนุ่มสุดแล้ว ของค่ายอื่นปรับกลางๆว่าแข็งแล้ว ของ tein ปรับ 8 จากแข็งยังนิ่มเลยครับ

ออฟไลน์ nong99

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 15:54:35 »
tein นุ่มสุดครับในบรรดาสตรัท มาลองรถจริงที่ร้านได้ครับ ผมใส่มา kyb สปริงtein สปริงH&r สตรัท hdrive

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 17:57:59 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ท่านใดอยากเพิ่มเติมแนะนำได้เลยนะครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 10:08:24 »
ที่ต้องการผมว่า KYB new sr special ก็พอครับ
ต้องเข้าใจก่อนว่า Tein มันมาทั้งชุดเป็นสตรัทปรับเกลียว ถ้าไม่ได้อยากได้รถเตี้ยลง แล้วปรับความแข็งอ่อนได้ก็ไม่ค่อยจำเป็น
ถ้าจะไป Tein ผมว่าติดตัว EDFC ด้วยไปเลยครับ

ออฟไลน์ E.P.W

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 21:26:09 »
ผมใช้ J32 ครับแล้วใส่ชุด Tein เข้าไปผลที่ได้คือ

นุ่มหนึบขึ้นครับ คือมันไม่ได้กระแทกแข็งนะครับเพียงแต่จังหวะการ rebound ของโช้คมันน้อยลงทำให้มันไม่เด้งครับ
ทุกคนที่มานั่งไม่มีใครบ่นว่าแข็งครับมีแต่บอกว่าดีขึ้น แต่ทั้งนี้ผมไม่เคยลองขับ L33 นะไม่รู้ว่าเป็นไงไม่รู้ว่าใส่แล้วแล้วจะให้ผลดีเหมือนกันรึเปล่า
แค่มาแชร์ครับ

แต่ที่สำคัญคือรถขับสนุกขึ้นเยอะมั่นใจมากขึ้นเยอะครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 10:13:45 »
ใช้ยางอะไรอยู่ครับ ถ้าถึงรอบเปลี่ยนยางเปลี่ยนยางก่อนครับ
แล้วต่อยดูว่าต้องการอะไรเพิ่ม

L33 2.5 ที่เคยขับผมว่ามันนุ่มหนึบใช้งานดีแล้ว
ถ้าใส่ชุดแต่งมันจะได้ความคม มากกว่านุ่ม

ออฟไลน์ brownie

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 10:45:08 »
ผมใช้ J32 ครับแล้วใส่ชุด Tein เข้าไปผลที่ได้คือ

นุ่มหนึบขึ้นครับ คือมันไม่ได้กระแทกแข็งนะครับเพียงแต่จังหวะการ rebound ของโช้คมันน้อยลงทำให้มันไม่เด้งครับ
ทุกคนที่มานั่งไม่มีใครบ่นว่าแข็งครับมีแต่บอกว่าดีขึ้น แต่ทั้งนี้ผมไม่เคยลองขับ L33 นะไม่รู้ว่าเป็นไงไม่รู้ว่าใส่แล้วแล้วจะให้ผลดีเหมือนกันรึเปล่า
แค่มาแชร์ครับ

แต่ที่สำคัญคือรถขับสนุกขึ้นเยอะมั่นใจมากขึ้นเยอะครับ

L33 จะหนึบขึ้นไม่ย้วยเมื่อเทียบกับ J32 นะครับ
ที่ใช้ L33อยู่คือมันแน่นหนึบดีอยู่แล้ว ที่ความเร็วสูงขับแล้วมั่นใจมากเมื่อเทียบกับ Camry ACV51 ที่ความเร็วเกิน130ขึ้นไป
แต่ที่อยากให้ดีขึ้นคือช่วงความเร็วต่ำๆ การซับความสั่นสะเทือนจะน้อยไปหน่อย เวลาขึ้นหลังเต่าจะรู้สึกจุกท้อง ซึ่งอาการนี้จะไม่เจอใน Camry เลย
ถ้าได้การซับแรงสะเทือนที่ความเร็วต่ำของ Camry มารวมกับความนิ่งที่ความเร็วสูงของ Teana คงเป็นที่สุดของแจ้เลย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 11:47:40 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ วันนี้จะเข้าไปเปลี่ยนแล้วขอบคุณทุกความเห็นครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 10:31:14 »
หลังจากไปเปลี่ยนมา ตั่งค่าเสป็คตามโรงงาน ความสูงลดลงมา2cm รู้สึกว่าอาการรถเก็บรอยต่อเล็กๆได้เนียนขึ้น แต่ถ้าพวกหลุมบ่อใหญ่ๆก็มีกระเทือนบ้างแต่แบบแน่นๆ ความนุ่มนวลแบบนุ่มแนน การเข้าโค้งคมขึ้น ถ้าผมขับเองจบครับ แต่พอดีคันนี้คุณพ่อจะใช้เลยว่าจะปรับให้นุ่มขึ้นอีก2เบอร์ ถามว่าดีขึ้นกว่าเดิมๆผมให้30-35% เพราะเดิมๆมันก็ดีอยู่แล้วแต่มันไม่แน่นเท่าและมันโยนเวลาเข้าโค้งเร็วๆ(เพราะมันสูงกว่าTEINด้วย)

ออฟไลน์ brownie

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 10:51:22 »
หลังจากไปเปลี่ยนมา ตั่งค่าเสป็คตามโรงงาน ความสูงลดลงมา2cm รู้สึกว่าอาการรถเก็บรอยต่อเล็กๆได้เนียนขึ้น แต่ถ้าพวกหลุมบ่อใหญ่ๆก็มีกระเทือนบ้างแต่แบบแน่นๆ ความนุ่มนวลแบบนุ่มแนน การเข้าโค้งคมขึ้น ถ้าผมขับเองจบครับ แต่พอดีคันนี้คุณพ่อจะใช้เลยว่าจะปรับให้นุ่มขึ้นอีก2เบอร์ ถามว่าดีขึ้นกว่าเดิมๆผมให้30-35% เพราะเดิมๆมันก็ดีอยู่แล้วแต่มันไม่แน่นเท่าและมันโยนเวลาเข้าโค้งเร็วๆ(เพราะมันสูงกว่าTEINด้วย)

ขอทราบรายละเอียดหน่อยครับ เผื่อไปทำบ้าง
และทำแล้วมีผลต่อประกันตัวรถ3ปีมั้ยครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 15:04:35 »

ขอทราบรายละเอียดหน่อยครับ เผื่อไปทำบ้าง
และทำแล้วมีผลต่อประกันตัวรถ3ปีมั้ยครับ

ผมใส่ตัว street advance ทั้งช็อคอับและสปริง ค่าสปริงจำไม่ได้ว่ากี่เคแต่ที่ร้านบอกอยู่ครับ ปรับสูงต่ำได้ ปรับความนุ่มได้16ระดับ รองรับEDFC
ส่วนประกันผมว่าประกันคงหมดเฉพาะ ช็อคอับกับสปริง รถผมยังเพราะเท่าที่เคยถามดูเปลี่ยนอันไนหมดอันนั้นแต่ที่ถามศูยน์ฟอร์ดไม่ใช้นิสสันครับ รถผมก็พึ่งออกมาได้ไม่กี่เดือนเองครับ