ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยความ"สวยทน"ภายใน Lexus  (อ่าน 4866 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nutcracker

• Sr. Member
สงสัยความ"สวยทน"ภายใน Lexus
« เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 00:57:11 »
ผมเป็นคนชอบ Mercedes Benz  มานานครับและใช้มาตั้งแต่รุ่ยุคปี90-ปัจจุบัน แต่ตอนนี้บอกตรงๆว่าเริ่มไม่ปลื้มกับทิศทางการทำ product แบบที่เป็นอยู่ตอนนี้(ส่วนหนึ่งเพราะ MBTHด้วย) ผมเชื่อว่าเค้าจะขายดีขึ้นๆเพราะรถจริงๆดีไปอีกแบบครับ แต่ไม่เข้ากับผมซะแล้ว อยากจะขอลาครับ

ตอนนี้เลยดูๆ Lexus อยู่เป็นตัวเทียบ แต่ยังสงสัยเรื่องความคงทนของอุปกรณ์ภายใน ผมไม่ได้ห่วงว่าอะไรจะแตกหักเสียหาย แต่"ความดูเก่า"เมื่อกาลเวลาผ่านไป ผมเชื่อว่ามักจะเป็นจุดอ่อนของรถฝั่งญี่ปุ่นทุกคลาสครับ ในขณะที่ Benz BMW เก่าแล้วยังพอจะดูดีในแบบของมัน อยากทราบจากเสียงท่านที่ใช้อยู่คู่กันว่ารู้สึกอย่างที่ผมคาดไว้ไหมครับ

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
Re: สงสัยความ"สวยทน"ภายใน Lexus
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 03:42:05 »
มีญาติใช้ IS300H เทียบกับผมใช้ W212 ตัว E300 FL นะครับ รู้สึกว่าภายใน Lexus วัสดุดีแต่ พวกหน้าปัด กับวิทยุ ดูน่าเบื่อง่ายไป โดยเฉพาะตัววิทยุใช้ยากมากๆ เทียบกับตอนออกใหม่ๆ ที่เห็นตอนแรกๆ ก็ว่าดี แต่ตอนนี้เหมือนมันตกยุคเร็วไป แต่เทียบไม่ได้กับหน้าตาภายนอก แรกๆ ดูหวือหวามาก แต่ตอนนี้ดูแบบบอกไม่ถูกเหมือนกัน อยากให้ Lexus ออกแบบให้ดูเรียบง่าย เหมือนสมัยแรกๆ มากกว่า พวก LS รุ่นแรกๆ สมัยนี้ยังดูภูมิฐานอยู่เลยครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: สงสัยความ"สวยทน"ภายใน Lexus
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 09:41:01 »
แล้วแต่มุมมองครับ เรื่องนี้ไม่ผิดไม่ถูก
เรื่องใช้ยากที่ท่าจะจริง เห็นเมืองนอกบ่นเรื่องนี้กันแทบทุกรีวิว
ละก็ตอน Motor Expo ผมเอาเมียไปนั่ง ES300h เมียบอกยังกะโตโยต้า  :'(
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 09:56:14 »
ถ้าภายใน ผมว่าไม่ใช่ปัญหายังสวยอยู่  แต่ภายนอกยังสู้เยอรมนีไม่ได้โดยเฉพาะ bmw

ออฟไลน์ SpeedC

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 10:02:52 »
ต้องดูเป็นตัวๆไปครับ ถ้าตัวต่ำๆ หน้าปัดแบบเก่าๆ ก็ตามเห็นๆกันอยู่

แต่ถ้าdashboard เป็น รุ่นที่ copy มาจาก LFA ก็อีกเรื่อง

แต่มันต้องเทียบเป็น จุดๆไปครับ

เช่น Benz ผมไม่ชอบ Ipad มันเลยจริงๆ

BMW ก็ console โบราณ

Lexus ไม่ชอบ ปุ่มกดต่างๆ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 11:08:28 »
lexus เหมือนยังจับทิศทางการดีไซน์ตัวเองไม่ได้ ออกมารุ่นใหม่ๆก็ทิ้งให้รุ่นเก่าดูเชยไปเลย

ถึงจะมี spindle grille มาตอนนี้แต่โดยรวมไฟเอย บอดี้เอย ก็ยังออกมาทิ้งตัวเก่าอยู่ดี

ถ้าชอบจริงรอดูตัวต่อๆไปก่อนดีกว่าว่าจะเอาดีไซน์มารวมให้มีเสน่ห์ขึ้นมากแค่ไหน

แต่ infotainment ไม่สวยและใช้ยากมาก เป็นเหตุผลหลักเลยที่หลีกจากยี่ห้อนี้ เหมือนมีจอมางั้นๆ ใช้ไปนานๆก็ชินแต่เหมือนแบบใช้มือถือที่ดีไซน์ ux มาแย่ๆ ใช้ไปหงุดหงิดไป
วัสดุภายในผมไม่ได้ประทับใจกว่าคู่แข่งมาก

การออกแบบก็จะไม่ได้ทิ้งจากโตต้ามาก ถ้าโตต้า ตาตี่มีเขี้ยว lexus ก็ออกมาแบบนั้น

ถ้าคอนเซินเรื่องดีไซน์ รอดูรุ่นต่อๆไปก่อนดีกว่าครับว่าต่อจาก ls ใหม่ ซึ่งสวยมาก ตัวอื่นๆจะออกมาเป็นครอบครัวเดียวกันรึเปล่า

lexus รถดีแต่ก็ไม่ได้ดีขนาดว่า merc bmw เทียบหลายขั้น มันก็ระดับเดียวกัน

ราคาที่ไทยเป็นแบบนี้ผมเองคงไม่มอง ไม่ใช่เพราะความเป็นรถญี่ปุ่น แต่มันแพงแบบไม่สมเหตุสมผล

ถ้าไม่ติดเรื่องราคาไปลอง audi มั้ยครับ เป็นรถที่ใช้ละชอบรองจาก bmw เลย หรือถ้าชอบความแปลกตาก็ jaguar เลยวัสดุภายในเน่าหน่อย แต่ขับดี (xf)

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 11:37:08 »
ลองไปนั่ง ไปสัมผัสรถมือสองตามเต้นท์ดูครับ ว่ารับได้ไหมกับสภาพภายใน  ;)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 15:39:12 »
ผมไม่ชอบเลย Gen นี้ แต่ภายในดีครับ

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 15:46:10 »
ผมว่า มัน 0verprized อ่ะ ราคาตก
ตกรุ่นแล้วดูแย่ไปเลย
ลองดูตัว Rx ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 23:03:55 »
ผมก็ชอบนะความ สวยทน นึกไปถึงตอนGs 300ออกใหม่ๆมันโก้จริงๆสวยทุกมุมมอง แต่ใช้ไปใช้มาความรู้สึกนั้นกับดร็อปลงมันไม่คงทนทุกวันนี้Lexus สวยบาดใจแค่2-3ปีแรกแล้วจะค่อยๆดร็อปลง จนมาเจอw211เปิดตัว ความรู้สึกแรกที่เห็นที่มอเตอร์โชว์ คือ อืมก็สวยดีในแบบของเบนซ์ แต่พอดีแฟนชอบเลยได้มาใช้แล้วก็เริ่มรู้สึกว่าความสวยมันคงทนยิ่งแต่งยิ่งดูคลาสสิคมากขึ้นเรื่อยๆ 10ปีที่แล้วมันเคยสวยยังไงตอนนี้ก็ยังคงสวยอยู่ ยิ่งแต่งยิ่งมองเพลิน ทุกวันนี้เบนซ์ด้วยกันเองผมก็ยังมองว่ามันไม่สวยเท่า (ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2017, 23:05:35 โดย Super hornet »
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 14:49:09 »
.
.
.
เป็นเอกลักษณ์ของ Merc ครับ ออกมาแรกๆจะยังดูไม่สวย
แต่พอซักพักจะค่อยๆสวยขึ้นเรื่อยๆ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 15:58:13 »
ผมกลับมองว่า Benz อ่ะ ตกรุ่นแล้ว เชยหมดเลย

แต่ Lexus ตั้งแต่ประมาณปี 2010 ขึ้นมา  มันล้ำมากๆ ทั้ง GS, LS,

ทำให้ขนาด LS ที่ตกรุ่นไปแล้ว คนทั่วไปยังไม่รู้เลยว่านั่นโฉมเก่า

ยิ่งรุ่นยอดนิยมอย่าง IS เก่า  ที่มักเป็น IS250  รุ่นนั้นผมว่า อีก 10 ปี ก็ยังสวย เพราะรูปทรงสวยงาม ลงตัวทุกมุมจริงๆ  ผมให้สวยกว่า F30, W204, W205 อีก

ยิ่งเทียบกับ IS โฉมปัจจุบัน  IS เก่ายังสวยกว่า และดูไม่ได้เชยเลย  แต่ตัวใหม่ดูเว่อวัง ล้ำๆ จริง  แต่ LExus รุ่น 5-10 ปีมานี้  ผมว่าไม่เชยง่ายๆ แทบทุกรุ่นครับ