ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านคิดอย่างไรกับการที่ Toyota และ Hino จะเปิดไลน์ผลิต ไมโครบัส ในไทยครับ  (อ่าน 10633 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
จากข่าว
http://www.prachachat.net/news_detail.php?newsid=1485148121

Toyota เดิมทำรถตู้ Commuter ขาย

พอมีแนวโน้มที่จะยกเลิกรถตู้มาวิ่งงานทางใกล้ ก็ปรับตัวไปเอา Toyota coaster มา

ทุกท่านคิดอย่างไรกันครับ

ส่วน Hino ผมไม่แน่ใจว่าเขาจะใช้วิธีไปร่วมกับผู้ผลิตรถบัสในบ้านเราหรือเปล่า เพราะผมไปดูตัว hybrid ที่เขาพูดยังไม่มีเป็นรถบัสมีแต่เป็นรถบรรทุกครับ

อีกประเด็น คือ ผมเข้าใจว่า เขาตั้งใจจะเอาออกให้หมดภายใน 4-5 ปี คือ ปี 2564 ต้องเป็นรถไมโครบัสทั้งหมด แต่อายุการใช้งานรถตู้หลังคาสูง คือ 10 ปี แล้วแบบนี้คนที่เพิ่งซื้อเมื่อ 1-3 ปีมานี้ ทำไงครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
อยากจะมาบอกแค่ว่าดูสวยน่านั่งจังเลยครับ  :-*

ไม่รู้จะตอบอะไรเพราะไม่มีความรู้ด้านนี้

ออฟไลน์ dht_tubes

ถ้าทั้งหมดนี่เกิดขึ้นจริง

รถตู้เก่าจำนวนไม่รู้อีกเท่าไหร่ จะทำไงกับมัน ผู้ประกอบการที่วิ่งคุ้มแล้วก็รอด พวกที่ยัง ก็ต้องดิ้นกันต่อไป

รถไมโครบัส ถ้าเจอคนขับตีนผีเหมือนมินิบัส ก็น่าคิดเหมือนกัน

แก้ปลายเหตุเปิดช่องให้กอบโกยกันต่อไปเถิดครับ ...

ออฟไลน์ tnp_super

ผมว่าคงดีกว่ารถจีนที่รถร่วม ขสมก.ใช้อยู่แน่นอน

ออฟไลน์ Sympho

รถตู้คงไปเป็นรถรับจ้างไม่ประจำทางหละมั้งครับ

ซึ่งรถวินเน่าๆ คงไม่มีใครจ้าง

เป็นรถบัสแบบนี้ ผมก็สบายใจกว่ารถตู้ถ้าจำเป็นต้องนั่ง อย่างน้อยมันก็มุดๆ ซิ่งๆแบบรถตู้ลำบาก

ออฟไลน์ H3T

- Toyota มาแน่นอน
 - Hino ยังไม่ขยับแต่ก็รอดูสถาณการณ์อยู่ และน่าจะเข้ามาแจม
 http://www.hino.co.jp/liesse_2/index.html
 - ค่ายจีน ก็สนใจครับ

การประกาศยกเลิกรถตู้สาธารณะของบ้านเรา ค่ายผู้ผลิตให้ความสนใจพอสมควรครับ

ออฟไลน์ O_o"

กินเรียบอีกแล้ว  :D :D :D

ไม่รู้ว่าจะมีวิ่งเต้น ให้ออกระเบียบใช้รถ ไมโครบัส แทนรถตู้รึเปล่า

ออฟไลน์ biozebastian

• Full Member
แค่ล็อคความเร็วตามgpsเหมือนรถนครชัยแอร์ผมก็อุ่นใจละครับ เป็นรถทัวร์เจ้าเดียวที่กล้าขึ้น

ออฟไลน์ Boyja

• Sr. Member
ดูน่านั่ง และปลอดภัยกว่าเยอะครับ  ;) ไม่ต้องไปนั่งเบียดด้วย

ออฟไลน์ Jo_Jungko

ยี่ห้อไหนลงมาเล่นก่อนได้เปรียบแน่ๆ
.
.
.ฝากอีกตัวสวยๆครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ผมว่าคงดีกว่ารถจีนที่รถร่วม ขสมก.ใช้อยู่แน่นอน
ใน ตจว ก็เช่นกัน ผมโตมากับการนั่งรสบัสไทยประดิษฐ์ไปโรงเรียน ช่วงหลังๆที่รถจีนเข้ามาก็มีโอกาสได้นั่งบ้าง รู้สึกว่าคุณภาพไม่สู้รถไทยประดิษฐ์ด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ oryor

ถ้าชนก็คงจะไม่ต่างกันกับรถตู้หรอกครับ
ประเทศเราแปลกมาก ชอบไปโทษปัจจัยภายนอก เป็นเพราะรถบ้างละ อย่างอื่นบ้างละ
แต่ลืมดูไปหรือเปล่าว่า สันดานคนขับมันเป็นอย่างไร

ถ้าอบรบ + ดัดสันดานคนขับ + สภาพรถสมบรูณ์ น่าจะช่วยไม่ให้เกิดอุบัติเหตุได้มากกว่าที่จะมาเปลี่ยนรถวิ่งแล้วใช้คนเดิมๆขับ

ออฟไลน์ mamaman

กฏหมาย เค้า ห้าม รถตู้เป็นรถประจำทาง ห้ามวิ่งข้ามจังหวัด ไกลๆ ไม่ใช่เหรอ ครับ
ไม่ได้ ห้ามใช้ เลย

หมายถึง รถตู้ ห้ามวิ่งประจำ ทาง เกิน 100 กิโล อะไร ราวๆนั้นไหม

ออฟไลน์ No Trespassing

ฮีโน่ กับ โตโยต้า มันก็เครือเดียวกัน จะผลิตรถมินิบัส ก็ไม่แปลกครับ

ยิ่งพวกรถมินิบัสเล็ก ฮีโน่ถนัดครับ เครื่องก็มีให้เลือกหลากหลาย อยากได้แบบไหนก็จัดมา

ส่วนคุณภาพ ยังไงก็ดีกว่ารถจีนแน่นอน 100,000,000,000% ครับ

ล่าสุดนั่งยูโร 2 ฮีโน่ สภาพรถและอัตราเร่ง รวมถึงระบบกันสะเทือน ดีกว่ารถ Sunlong ประกอบจีนที่เป็นรถเวียนของการท่าซะอีก

ออฟไลน์ mamaman

ถ้าชนก็คงจะไม่ต่างกันกับรถตู้หรอกครับ
ประเทศเราแปลกมาก ชอบไปโทษปัจจัยภายนอก เป็นเพราะรถบ้างละ อย่างอื่นบ้างละ
แต่ลืมดูไปหรือเปล่าว่า สันดานคนขับมันเป็นอย่างไร

ถ้าอบรบ + ดัดสันดานคนขับ + สภาพรถสมบรูณ์ น่าจะช่วยไม่ให้เกิดอุบัติเหตุได้มากกว่าที่จะมาเปลี่ยนรถวิ่งแล้วใช้คนเดิมๆขับ

???
ลอง เอา ไมโครบัส ชน กับ  รถตู้ดูไหมครับ
เรื่อง นี้ ไม่เกี่ยวกับ สันดานคนขับครับ แต่เกี่ยวกับความปลอดภัย ของโครงสร้างรถ
รถอะไร ขับเลวๆก็ตายหมดนั่นละ
รถตู้ ทุกวันนี้ ัดกันยังกับปลากระป๋อง วิ่ง ไกลๆ คิดว่าสบายไหมละ

เค้าพยายามเปลี่ยนเพื่อคุณภาพ ชีวิต ที่ดีขึ้น ก็จะอยู่หลังเขากันต่อเหรอครับ

แต่ถ้าให้ผมเลือก ผมขอ รถไฟฟ้า ข้าม ภาค ครับ

ออฟไลน์ ps000000

คนขับ คนเดิม

ปล่อยให้ยางโล้น เหมือนเดิม

ผมนี่ รอดูเลยครับ ว่าจะดีขึ้นจริงไหม

ออฟไลน์ rotaryman

ดีสิครับ

ปัญหารถตู้ของไทยไม่ใช่แค่ความปลอดภัย แต่มันรวมถึงการเอารัดเอาเปรียบของวินรถตู้ด้วย เช่น นั่งกันแออัด แอบบรรทุกคนเกินพิกัด เก็บค่าโดยสารเกิน คนนั่งหลังสุดจ่ายเท่าคนนั่งแถวกลาง สัมภารกต่างๆของผู้โดยสารขวางทางเดินฯลฯ อย่างน้อยรถที่ใหญ่ขึ้นมันก็นังสบายขึ้นและปลอดภัยมากขึ้น

คนนั่งโดยสารอย่างเราๆไม่เห็นต้องเดือดร้อนตรงใหนเลยกลับดีซะอีกที่มีคนเห็นความสำคัญในหลายๆด้าน เรื่องค่าใช้จ่ายการลงทุนเปลี่ยนรถมันเป็นเรื่องของวินรถตู้เค้า ถ้ากฎหมายบังคับให้ทำให้ดีแล้วไม่ไหวก็เลิกทำกิจการเถอะครับ ดีกว่าสักแต่ว่าทำแล้วออกมาห่วยๆแบบที่เป็นอยู่อย่างนี้ครับ

ออฟไลน์ eaton fuller

กินเรียบอีกแล้ว  :D :D :D

ไม่รู้ว่าจะมีวิ่งเต้น ให้ออกระเบียบใช้รถ ไมโครบัส แทนรถตู้รึเปล่า

ไม่นานก็คงมีข่าว โรลสลอย จ่ายใต้โต๊ะผู้ใหญ่เปลี่ยนเครื่องรถตู้ กิ กิ

ออฟไลน์ Stp

คนขับ แน่นอนว่าต้องโดนวิจารณ์อย่างรุนแรงอย่างที่ทุกท่านบอกนั่นแหละ

แต่ส่วนตัวนะ Toyota ต่อให้เปลี่ยนจากผู้ผลิตรถตู้โดยสารมาทำรถไมโครบัส ยังไงคนไทยก็ได้ใช้คุณภาพสินค้าแบบ Toyota นั่นแหละ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ edward_jong

ถ้าเป้น มินิบัสแบบ นี้
toyota coaster เนี่ย ผมสนับสนุน
ที่ฮ่องกง วิ่งมาเป้นชาติแล้วครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

- Toyota Coaster มันคือ Hino liesse เอาแปะโลโก้ Toyota กับปรับรายละเอียดบางอย่างให้ต่างกันเล็กน้อยครับ
http://www.hino.co.jp/liesse_2/index.html

- ส่วนรถตู้นั้นผมเคยบอกไปหลายรอบแล้วว่าไอ้รถตู้เครื่องเบนซิน 2.7 ที่เอามาทำรถตู้วินติดแก๊สวิ่งกันเนี่ย TMT ไม่มีขายนะ ต้องไปซื้อกับคนขายรายนึงเจ้าเดียวเท่านั้น แม้แต่เจ้าอื่นๆที่ขายรถตู้รุ่นนี้ก็ต้องไปเอารถจากคนขายเจ้านี้รายเดียวเช่นกัน ใหญ่ขนาดสั่ง TMT ไม่ให้ขายได้ลองคิดดูละกัน ตอนนี้เค้ากำลังดิ้นหนีตายสุดชีวิตครับ รายได้มหาศาลที่ได้จากการผูกขาดกำลังจะหายไป เพราะถ้าเปลี่ยนเป็นมินิบัสคุณจะซื้อจากที่ไหนก็ได้ไปบังคับเค้าไม่ได้แล้ว ตอนนี้พวกอู่ประกอบรถบัสทั้งบ้านโป่งและโคราชกำลังเร่งประชาสัมพันธ์มินิบัสกันรัวๆ

ออฟไลน์ TNN

ผมว่าทั้ง คน และ รถ นั่นล่ะครับ
คือ
1. ถ้าพัฒนารถตู้ให้ดีๆ โครงสร้างดีๆ แต่ด้วยวิศวกรรมยานยนต์-ราคา มันย่อมมีข้อจำกัดครับ ยังไงซะพัฒนาเต็มที่ก็ไม่ใช่ปลอดภัยมากกว่าเดิมนัก เพราะเท่าที่เห็นหลายๆยี่ห้อในท้องตลาด เสปคก็ใกล้เคียงกันหมด
มันไม่เหมือนรถนั่งส่วนบุคคล ซึ่ง มี 5 ที่นั่งเหมือนกัน แต่มีทั้งถุงลม 2 ใบ 4 ใบ 6 ใบ 7 ใบ เบรคเองได้ เตือนรถด้านหลัง
สรุปว่า ตัวรถต่อให้พัฒนาดีแค่ไหน ก็อาจมีข้อจำกัด

2. คนนี่ล่ะ ผมว่าตัวดีเลย
2.1 คนขับไม่ทำตามกฎหมาย บรรทุกผู้โดยสารเกิน / ขับเร็ว / อื่นๆ
2.2 คนไม่บังคับใช้กฎหมายให้จริงจังเข้มงวด ปล่อยปละละเลย วัวหายล้อมคอก
2.3 คนไม่ออกบทลงโทษทางกฎหมายที่เหมาะสม ทำให้คนทำผิดยังกล้าทำผิดกันต่อไป
2.4 คนนั่งไม่ตระหนักถึงอันตรายที่จะตามมา ทั้งๆที่รู้ว่าตนอยู่ในรถคันที่เสี่ยง
2.5 คนไม่หาทางเลือกอื่นๆที่ดี เพียงพอ ให้คนในข้อ2.4

3. อันนี้เพิ่มให้ คือสิ่งแวดล้อม
ถนนหนทางไม่ดี ป้ายเตือนไม่ชัดเจน ขับดี รถดี ก็ตายกันมานัก ขับมาตกหลุมที คว่ำมาหลายคันแล้ว

สรุป ผมว่า คนเป็นปัญหามากกว่ารถครับ
ต่อให้เปลี่ยนเป็นไมโครบัส
แต่ยังรับผู้โดยสาร อัดเป็นปลากระป๋อง ชนมาก็ตายเกลื่อนครับเชื่อสิ
แล้วการแก้ปัญหา ผมว่าใช้ไมโครบัสมันน่าจะดีกว่ารถตู้แน่ๆล่ะด้านความปลอดภัย แต่ได้โปรดอย่าแก้ปัญหาที่ปัจจัยด้านรถอย่างเดียว แก้ปัญหาด้านคน และสิ่งแวดล้อมด้วย
Accord H22 2.2 VTi-S
Benz C220 Elegance W202
Cefiro A33 3.0 V6
Vios sporty 2006 1.5s
Jazz GE 2008 1.5 SV VTEC
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
Pajerosport 3.2 GT 2010
HRV 1.8 EL
Pajerosport Elite 2021

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

- Toyota Coaster มันคือ Hino liesse เอาแปะโลโก้ Toyota กับปรับรายละเอียดบางอย่างให้ต่างกันเล็กน้อยครับ

- ส่วนรถตู้นั้นผมเคยบอกไปหลายรอบแล้วว่าไอ้รถตู้เครื่องเบนซิน 2.7 ที่เอามาทำรถตู้วินติดแก๊สวิ่งกันเนี่ย TMT ไม่มีขายนะ ต้องไปซื้อกับคนขายรายนึงเจ้าเดียวเท่านั้น แม้แต่เจ้าอื่นๆที่ขายรถตู้รุ่นนี้ก็ต้องไปเอารถจากคนขายเจ้านี้รายเดียวเช่นกัน ใหญ่ขนาดสั่ง TMT ไม่ให้ขายได้ลองคิดดูละกัน ตอนนี้เค้ากำลังดิ้นหนีตายสุดชีวิตครับ รายได้มหาศาลที่ได้จากการผูกขาดกำลังจะหายไป เพราะถ้าเปลี่ยนเป็นมินิบัสคุณจะซื้อจากที่ไหนก็ได้ไปบังคับเค้าไม่ได้แล้ว ตอนนี้พวกอู่ประกอบรถบัสทั้งบ้านโป่งและโคราชกำลังเร่งประชาสัมพันธ์มินิบัสกันรัวๆ

ดีเลยคับ อีกอย่าง ระหว่าง รถจากบ้านโป่งกับโคราช กับรถจากโรงงาน ใครจะราคาแพงถูกกว่ากันคับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ภายนอกดูดีมากครับ แต่คอนโซลหน้าโบราณอิบอ๋ายเลย ปุ่มไฟฉุกเฉินจะไกลไปไหน

ออฟไลน์ TorTy

ถ้าทั้งหมดนี่เกิดขึ้นจริง

รถตู้เก่าจำนวนไม่รู้อีกเท่าไหร่ จะทำไงกับมัน ผู้ประกอบการที่วิ่งคุ้มแล้วก็รอด พวกที่ยัง ก็ต้องดิ้นกันต่อไป

รถไมโครบัส ถ้าเจอคนขับตีนผีเหมือนมินิบัส ก็น่าคิดเหมือนกัน

แก้ปลายเหตุเปิดช่องให้กอบโกยกันต่อไปเถิดครับ ...
เปลี่ยนจากรถตู้เป็นไมโครบัสแก้ที่ปลายเหตุยังไงครับในเมื่อการเดินทางข้ามเมืองข้ามจังหวัดมันไม่เหมาะกับรถตู้เค้าปรับให้ปลอดภัยขึ้น
ใหญ่ขึ้นสะดวกมากขึ้นมันปลายเหตุยังไงและรถใหม่รถบริการบังคับติดตั้ง GPS ขับเกินก็โดนซิครับข้อมูลอยู่ในระบบหมดขึ้นรถก็ต้องใช้การ์ด
รายงานตัวผู้ขับขี่คราวนี้เอาผิดได้แน่นอนผมว่าแก้ตรงจุดแล้วนะ

ดีเลยคับ อีกอย่าง ระหว่าง รถจากบ้านโป่งกับโคราช กับรถจากโรงงาน ใครจะราคาแพงถูกกว่ากันคับ

เอาตรงๆผมคิดว่าราคาใกล้เคียงกันครับ ส่วนรถจากบ้านโป่งกับโคราชจะได้เปรียบกว่ารถโรงงานตรงที่สามารถสั่งออปชั่นต่างๆได้มากกว่าครับ เช่นเบาะจะหุ้มผ้าหรือหนังและจะเอาเบาะของยี่ห้ออะไร,การตกแต่งภายในเลือกสีสันได้ตามที่เราชอบ,เพิ่มห้องน้ำ,กระติกน้ำร้อน,ถังน้ำแข็งแบบบิ้วอินในตัวรถได้ แต่เค้าก็มีรถแบบมาตราฐานนะครับสำหรับคนที่ไม่ชอบคิดมาก

JONNY

• บุคคลทั่วไป
มินิบัส ก็ จะเกิดการผูกขาดธุรกิจของนายทุนที่มีกำลังซื้อ คนขับก็จะเป็นลูกจ้าง
จากเมื่อก่อน สามารถเป็นเจ้าของรถตู้ได้

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
มาให้เร็วๆเลยครับ แต่ราคาจะสู้รถจีนได้ไหม
แต่ไม่มีใครคิดว่ารถจีนจะเข้ามาเล่นตรงนี้ด้วยรึครับ
เอาตรงๆนะ ตอนนี้ทัวร์จีนที่เป็นลูกค้าผมบัสทั้งหมด
ใช้ของจีนล้วนๆ รู้สึกจะเป็นยี่ห้อ King long ลอง
ดูบัสที่รับส่งทัวร์จีนแถวพัทยา ชลบุรีเถอะครับ รถจีน
ล้วนๆ 2 บ.ใหญ่ที่ใช้ก็พึ่งโดนข่าวเรื่องทัวร์ 0 เหรียญไปเร็วๆนี้
แต่ก็นะ บ.จีนก็ต้องใช้ของจีนสินะ :-X
Eventually i've made my home country,Thailand.

มินิบัส ก็ จะเกิดการผูกขาดธุรกิจของนายทุนที่มีกำลังซื้อ คนขับก็จะเป็นลูกจ้าง
จากเมื่อก่อน สามารถเป็นเจ้าของรถตู้ได้

- สมัยก่อนบังคับให้ใช้รถบัสคันโตๆ รถคันนึงราคาหลายล้านเจ้าของขับเองมีถมเถไปครับ รถตู้คุณลองสังเกตดีๆนะลูกจ้างขับกินเปอร์เซนต์มีเยอะกว่าเจ้าของขับเองอีก คนขับรถตู้คันที่ไฟไหม้ 25 ศพนั่นก็ลูกจ้างนะครับ

- มินิบัสคันนึงราคาก็ราวๆรถตู้คันกว่าๆ (คิดแบบเบ็ดเสร็จรถพร้อมใช้งานนะครับ) บรรทุกผู้โดยสารได้เท่ากับรถตู้2คัน มีพื้นที่ใช้สอยเยอะกว่า

ออฟไลน์ supercat

ต่อให้รถดีแค่ไหน เดี๋ยวโชว์เฟ่อก็ให้ นั่งซ้อน นั่งเบียด ยืนโหนได้ครับ  :-* :-* :-*