ผู้เขียน หัวข้อ: ท่อ HKS ที่ติดกับ Fortuner, Pajero, Everest รุ่นใหม่เสียงดังรับได้มั๊ยครับ?  (อ่าน 21523 ครั้ง)

ออฟไลน์ Smart

• Sr. Member
พอดีสนใจจะไปติดท่อ HKS กับ new Fortuner... ในเรื่องความแรงนั้นไม่ห่วงเชื่อว่าได้ผลแน่นอน เพราะมี reference เยอะแยะมากมาย ...แต่ที่ยังกล้าๆ กลัวๆ คือเรื่องเสียงในห้องโดยสารอย่างเดียว กลัวว่ามันจะดังสนั่นจนรับไม่ได้ โดยเฉพาะเวลาขับทางไกลยาวๆ

มีเพื่อนๆ ท่านใดที่ติดกับรถรุ่นดังกล่าวมาแล้วบ้างครับ ขอแชร์ข้อมูลหน่อย ...ในเฉพาะเรื่องเสียงอย่างเดียว ว่ามันสร้างปัญหากวนใจบ้างหรือปล่าว? หรือว่ารับไม่ได้ต้องขนาดไปถอดขายทิ้งกันบ้างมั๊ยครับ?

ขอบคุณครับ 

ออฟไลน์ Uzsa

• Full Member
ถ้ามีภรรยา มีแฟนเเล้ว คงไม่ชอบแน่ๆ เห็นในคลับ ถอดขายกันไปหลายคนล่ะ รวมถึงมีขายมือสองในบางร้านดังๆ เสียงน่าจะไม่ไพเราะเสนาะหูคุณผู้หยิงเท่าไหร่ แต่ม้ามาจริง..รอท่านอื่นมาต่อ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
HKS Hi-power แน่ ๆ เลยครับ

เป็นท่อไส้ตรง แบบ universal ใช้ได้หลายรุ่น

ส่วนเสียงนั้นดังลั่นครับ ผมรับประกันได้ 555

ถ้าอยากได้ท่อ HKS แบบเสียงทุ้มหล่อ กระตุ้นต่อม racing

ต้องเป็นตัวนำเข้าจากญี่ปุ่น ซึ่งราคาสูง เริ่มต้นที่หมื่นปลาย ๆ ครับ

ออฟไลน์ ps000000

ของไฮลัก รีโว มี

TRD

HKS รุ่น Legamax

กะของไทย TRK speed

ที่ผมเล็งไว้เป็นรุ่น HKS Legamax เห็นโฆษณาในหนังสือนักเลงรถกระบะว่านำเข้าจากญี่ปุ่น ปลายเดี่ยว 11,000 บาท ปลายคู่ 12,000 บาท ลองฟังเสียงที่ HKS เค้าแชร์ไว้ใน You tube จากคันที่ติดมาทั้ง FN, PJS และ EV เสียงดังแบบแตกๆ ทุ้มๆ แต่ก็เป็นแค่อัดจากข้างนอกตัวรถ ซึ่งถ้าเทียบกับเดิมเสียงเครื่องดีเซลมันก็ดังในระดับนึงอยู่แล้ว...แต่เสียงในห้องโดยสารนี่สิ มันคาใจจริงๆ ... เค้าไม่ได้แชร์ไว้เลย สงสัยกลัวยอดขายตก
 8)

ออฟไลน์ alankarm

• Full Member
ผมใส่ HKS ญี่ปุ่น ใน ford 3.2 MC เสียงรอบเดืนเบาเงียบ และฟังดีกว่าท่อเดิมครับ

เสียงตอนลากรอบเปลี่ยนเกียร์ ฟู่ทุ้มๆเพราะดีครับ รอบกลางปลาย นุ่มทุ้มครับ ไม่ดังแต่เพราะ

ผมชอบมากครับ เพราะมันไม่ดังเหมือน ท่อแซด ท่อเลส บ้านเรา

HKS ออกแนวนุ่ม ทุ่ม ครับ

ออฟไลน์ Tuna

• Jr. Member
  • **
ผมใส่ HKS ญี่ปุ่น ใน ford 3.2 MC เสียงรอบเดืนเบาเงียบ และฟังดีกว่าท่อเดิมครับ

เสียงตอนลากรอบเปลี่ยนเกียร์ ฟู่ทุ้มๆเพราะดีครับ รอบกลางปลาย นุ่มทุ้มครับ ไม่ดังแต่เพราะ

ผมชอบมากครับ เพราะมันไม่ดังเหมือน ท่อแซด ท่อเลส บ้านเรา

รบกวนถามครับ
มันมีผลกระทบอะไรกับระบบnoise cancellationมั้ยครับ?

ข้อมูลชัดเจนดีครับ ผมเพิ่ง search เจอใน PJS club ก็ feedback คล้ายๆ พี่เลยครับ ...เดี๋ยวคงต้องไปจัดในเร็ววัน
ขอบคุณมากๆ เลยครับ
 :-*

ออฟไลน์ J_Serie5

เอาเงินค่าท่อไป reflash แรงกว่าเปลี่ยนท่อ ถูกกว่าเปลี่ยนท่อ เงียบพอๆกับตอนเดิมๆ  :D

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ก็แค่อยากจะบอกว่าเรื่องท่อเสียงดังระวังรบกวนเพื่อนบ้านด้วยครับ เห็นใจคนรอบข้างด้วยนะครับ ผมโดนทุกวันน่ารำคาญมาก

ออฟไลน์ bravo

รถผม MU X 3.0 ออโต้ รีแมป (ก่อนนี้ติดกล่องดัน/ยก) ไม่ได้ตัดแคท
ใส่ท่อ HKS เสียงไม่ดังครับ รับประกัน ออกแนวทุ้มๆ นุ่มๆ แต่แฝงพลัง
ลูกสาวผมดูการ์ตูนในรถ ไม่เคยบ่นเรื่องเสียงท่อดัง
ผบ. ก็ไม่บ่นครับ

ให้อัตราเร่งดีกว่าท่อเดิมๆ ตั้งแต่รอบต้น ยันรอบปลาย
ท่อไทย บางค่ายที่เพื่อนผมใส่มา รอบต้นจะแผ่วๆ นิดๆ ไปเที่ยวขึ้นเขาขึ้นดอย ขับแล้วเหนื่อย ทอร์คมาช้ากว่าเดิม

แต่เพื่อนผมอีก 2 คัน ใส่ HKS ตามผม แต่ตัดแคททั้ง 2 คัน โดน ผบ.บ่น จนต้องถอดขายเลยครับ

ออฟไลน์ Highway Star

ผมใสอยู่กับdmaxมาปีกว่าแล้ว อัตราเร่งดีกว่าเดิมทุกย่าน เสียงเพราะขึ้นดังกว่าของเดิมนิดหน่อยแยกกันแทบไม่ออก ขับทางไกลยาวๆเรื่องเสียงแทบไม่ต่างกับของเดิมมากนักครับ นอกนั้นก็ตามที่ความเหนท่านอื่นๆบอกเลยครับ

ขอบคุณเพื่อนๆ ที่แชร์ข้อมูลจากผู้ใช้งานจริงกันเข้ามาครับ เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์มากๆ ...ตอนนี้ที่เครื่องผมติดกล่องไปเรียบร้อย เลยหันมาเล่นที่ท่อต่อ ... ผมมองว่าความแรงจาก 2 จุดนี้มันสัมพันธ์กัน ช่วยเสริมกันได้ดี...ส่วนที่มอง HKS ไว้เพราะเป็นงานโรงงานมีมาตรฐานดูน่าเชื่อถือดี และ feedback จากผู้ใช้ใน club ต่างๆ ออกมาค่อนข้างดี
ขอบคุณครับ
 8)

ออฟไลน์ flybigbear

ต้อง HKS ตัวนำเข้า ทั้งชุดเลยครับ ถ้าคิดจะเปลี่ยนนะ

ออฟไลน์ bravo

ก็แค่อยากจะบอกว่าเรื่องท่อเสียงดังระวังรบกวนเพื่อนบ้านด้วยครับ เห็นใจคนรอบข้างด้วยนะครับ ผมโดนทุกวันน่ารำคาญมาก

หมายถึง คุณโดนเสียงรบกวน จากท่อรถของเพื่อนบ้านใช่ป่าวครับ

ผมเดาว่า ประเภทปิคอัพ ท่อลงหน้าเพลาหรือป่าว

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป

หมายถึง คุณโดนเสียงรบกวน จากท่อรถของเพื่อนบ้านใช่ป่าวครับ

ผมเดาว่า ประเภทปิคอัพ ท่อลงหน้าเพลาหรือป่าว

เปล่าครับ เป็นพวกแต่งรถและมอไซทำท่อดังๆครับ แถมจิตสำนึกไม่มีเบิ้ลเครื่องมันทุกวันเลยครับ แต่เอาจริงๆจะรถประเภทไหนหรือการกระทำไหนก็ตามที่ทำเสียงดังก็ไม่ดีทั้งนั้นล่ะครับ