ผู้เขียน หัวข้อ: ผมกำลังจะเปลี่ยนจาก Camry HV Premium เป็น 320d คิดว่าอย่างไรกันบ้างครับ  (อ่าน 10177 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eakkypoo

• Full Member
ผมได้ทดลองขับ 320d แล้ว ทุกอย่างโอเค แค่ option ที่หายไปบานเบอะ แคบดี เบาะหลัง พี่บุฟองน้ำมาให้ผมหรือเปล่าหนอ แข็งจริง
ช่วงล่างผมยอมรับว่ามันดีมากครับ แต่ได้ทดลองวิ่งที่ 120-140 ระยะสั้นนิดเดียว เลยไม่ได้จับเลยว่า เสียงลม เสียงยาง ระหว่าง camry กับ 320d อันไหนจะเงียบกว่ากัน

ผมคิดถูกหรือคิดผิดครับนี่ที่จะเปลี่ยน
สาเหตุที่จะเปลี่ยนคือ ผมรับเสียง ก๊อกแก๊กๆ ที่ประตูทั้งคนขับคนนั่งไม่ได้อีกต่อไปแล้ว Toyota ก็หาไม่เจอ

ออฟไลน์ watnu

• Sr. Member
ผมได้ทดลองขับ 320d แล้ว ทุกอย่างโอเค แค่ option ที่หายไปบานเบอะ แคบดี เบาะหลัง พี่บุฟองน้ำมาให้ผมหรือเปล่าหนอ แข็งจริง
ช่วงล่างผมยอมรับว่ามันดีมากครับ แต่ได้ทดลองวิ่งที่ 120-140 ระยะสั้นนิดเดียว เลยไม่ได้จับเลยว่า เสียงลม เสียงยาง ระหว่าง camry กับ 320d อันไหนจะเงียบกว่ากัน

ผมคิดถูกหรือคิดผิดครับนี่ที่จะเปลี่ยน
สาเหตุที่จะเปลี่ยนคือ ผมรับเสียง ก๊อกแก๊กๆ ที่ประตูทั้งคนขับคนนั่งไม่ได้อีกต่อไปแล้ว Toyota ก็หาไม่เจอ

520d เบาะหลังยังสบายน้อยกว่า Camry ตัว Top เลย

ถ้าเคยใช้ Camry HV Premium แล้วพอใจกับ 320d  ก็ถือว่า BM โชคดีมากที่ได้ลูกค้าครับ  ::)

ออฟไลน์ ariazero

เบาะหลัง พี่บุฟองน้ำมาให้ผมหรือเปล่าหนอ แข็งจริง

ส่วนตัวผม ผมว่า รถเบาะแข็งๆดีครับ

แต่ที่นั่ง มากแล้วเบาะนุ่มมาก ถึงมากจริงๆ มี Teana J32 แล้วก็ Camry ตัวนี้ ปรกติ Series -3 เบาะต้องแข็งๆหน่อยนะครับ ผมว่าดี
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
เรื่องเสียงก็อกแก๊กบางทีไม่ใช่ว่าเป็นยุโรปแล้วจะหายนะครับ ถ้าเปลี่ยนแค่หนีเสียงก๊อกแก๊กนี่ตอบยากจริงๆ ครับ แต่ได้ขับมันส์กว่าแน่นอน
ดูอย่าง X1 มีบ่นกันพอสมควร แต่พอเข้าใจได้ว่ารถมันรุ่นล่างๆ ส่วน 3 ก็ไม่ใช่ว่าจะรุ่นบนๆ ขนาดที่จะเนี๊ยบนิ้งได้

เรื่องเสียงก๊อกแก๊กปัญหาโลกแตกจริงๆนะ ผมเจอกับตัวเองเลย 2 คัน คือ G9 hybrid tech ร่อง belt ดัง แก้ไม่ได้หาไม่เจอ
กับอีกคัน 740li f02 แก๊กๆที่ใต้คอพวงมาลัย อันนี้หาเจอ แก้จบ แต่จำไม่ได้แล้วว่าเกิดจากอะไรครับ เรื่องเสียงนี่วัดดวงนะ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

แสดงว่า ผมกำลังคิดผิด

อยากทราบเรื่องการเก็บเสียงหน่ะครับ 320d โอเคไหม ถ้าเทียบ Camry Premium

ออฟไลน์ meeuwarn

มีคนนั่งหลังบ่อยๆไหมครับ

รอ camryรุ่นใหม่ปีหน้าก็น่าจะดี 8)

ปีนึงจะมีคนนั่ง 2-3 ครั้งเท่านั่นครับ

ออฟไลน์ ynot9x

ตอบจากประสบการณ์ที่เปลี่ยนจาก d-seg ญี่ปุ่นมาใช้ 320i นะครับ
มีดีมีเสียคนละด้าน แน่นอน d-seg นั่งสบายกว่ากว้างกว่า ผ่อนคลายกว่าเวลาเจอรถติดหนักๆ
แต่ถ้านั่งคนเดียวถึง 2 คนเป็นหลัก เน้นสมรรถนะ ภาพลักษณ์ 320d ok กว่าครับ
แต่ผมไม่ชอบ feeling เสียงเครื่องเลยเลือก 320i

มีเพื่อนอีกคนเปลี่ยนจาก camry hv ปี 14 มา 320d ตัว top ก่อน lci ปี 15 ออฟชั่นครบ เขาก็บอกว่าโดยรวมดีกว่า
แต่เขาเป็นประเภทขับคนเดียวใช้งานคนเดียวแบบผม
อีกอย่าง เป็นคนรูปร่างใหญ่มากไหมครับ ลองไปนั่ง f30 ดูก่อนครับ
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ tsubasa

รถผม fortuner มีเสียงดังก็อกแก็บที่ด้านข้างประตูทั้งซ้ายขวา ตอนแรกเข้าใจเองว่าเกิดจากพลาสติกเสากลางดัง พยายามทำเองหลายรอบไม่หาย ทนขับมาตั้งหลายปี เมื่อไม่กี่วันมานี้ ผมลองเอาเมือกดกระจกข้าง ตอนรถวิ่ง ปรากฏว่าเสียงมันเงียบ เบาลง เลยเอาเข้าศูนย์ toyota ให้แก้ให้ ในรายการแก้ซ่อมแจ้งว่าแค่หล่อเลื่อนกระจก (นึกในใจ โดนหลอกเอาตังค์อีกแล้วตู )ที่ไหนได้ ออกจากศูนย์มา เงียบเหมือนรถใหม่เลยครับ พระเจ้า ทนขับมาตั้งหลายปี

มาที่โจทย์ เปลี่ยนจาก camry ไป series 3 ความสะบายจะน้อยลงไปนะครับ แต่ได้ภาพพจน์ ช่วงล่างแน่น ค่าซ่อมแพงๆมาแทนนะครับ แต่ไปห้าง ไปร้านอาหาร หาที่จอดง่ายกว่ารถญี่ปุ่นแน่นอนครับ ฮ่า

ออฟไลน์ peterW

ถ้ายังไม่เคยใช้ BMW ก็เปลี่ยนเถอะครับ  ใบพัดสีฟ้า แรงดึงดูดมันเยอะ

แต่ระวังจะเจอแบบเดียวกับ Accord  รถยุโรปมันไม่ได้ ทน เสถียร เหมือน toyota

นี่ขนาดทนเสถียร ยังมีเสียง ให้รำคาญโสดประสาท เลยนะครับ

ออฟไลน์ XaNaX

ผมว่าของแบบนี้มันแล้วแต่ดวงนะ ผมใช้รุ่น HV Navi MY2016 ยังเงียบสนิทเลย

แต่ที่แน่ๆ ค่าเมนเทนแนนซ์ ไม่ปลื้มแน่ครับ รุ่นต่อไปตอนแรกว่าจะไป C Class คิดไปคิดมา เล่น Camry เหมือนเดิมน่าจะดี

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

เมื่อก่อนก็คิดแบบ จขกท แต่เป็น accord g9  ที่ใช้น้อยมาก ๆ แต่งสวย ๆ ไมล์น้อย แบบว่าใช้ยังไม่คุ้ม กับระยะเวลา 48,xxxกม

ในระยะเวลา -36- เดือน   เปลี่ยนเป็น 320d iconic  ได้รถต้นเดือนหน้าครับ  แบบว่า  "อยากได้"  คำเดียว  ส่วนมาก  ขับคนเดียว

และต้องการความประหยัด มากกว่า G9   (ผมคิดอยู่นานมาก เป็นปี กว่าจะคิดเปลี่ยน)

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ยินดีที่คุณกล้าที่จะเปลี่ยนครับ ส่วนเรื่องเสียงก็อกแก็กทำใจครับรถหลักสิบล้านพอเริ่มมีอายุหน่อยก็เป็นกัน ถนนบ้านเราไม่ได้เรียบเนียนสักเท่าไหร่โลหะชิ้นส่วนต่างๆก็มีเสียดสีกันบ้างเป็นธรรมดา
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ nuntapon.s

เรื่องเสียงก็อกแก๊กบางทีไม่ใช่ว่าเป็นยุโรปแล้วจะหายนะครับ ถ้าเปลี่ยนแค่หนีเสียงก๊อกแก๊กนี่ตอบยากจริงๆ ครับ แต่ได้ขับมันส์กว่าแน่นอน
ดูอย่าง X1 มีบ่นกันพอสมควร แต่พอเข้าใจได้ว่ารถมันรุ่นล่างๆ ส่วน 3 ก็ไม่ใช่ว่าจะรุ่นบนๆ ขนาดที่จะเนี๊ยบนิ้งได้

เรื่องเสียงก๊อกแก๊กปัญหาโลกแตกจริงๆนะ ผมเจอกับตัวเองเลย 2 คัน คือ G9 hybrid tech ร่อง belt ดัง แก้ไม่ได้หาไม่เจอ
กับอีกคัน 740li f02 แก๊กๆที่ใต้คอพวงมาลัย อันนี้หาเจอ แก้จบ แต่จำไม่ได้แล้วว่าเกิดจากอะไรครับ เรื่องเสียงนี่วัดดวงนะ

G9เปลี่ยนม้วนเข็มขัดทั้งม้วนเลยครับเงียบสนิท  แต่ตกหลุมแรงๆครั้งสองครั้งก็กลับมาดังอีก

ออฟไลน์ arya

ถ้ากังวลเรื่องเสียงก๊อกแก๊ก นี่ผมว่าคิดผิด

ผมว่าการประกอบของ toyota นี่น่าจะดีกว่ารถยุโรปด้วยซ้ำ ในแง่ว่ามีเสียงก๊อกแก๊กนะ ไม่ใช่ความปราณีตนะคับ อาจเป็นเรื่องวัสดุ และ ค่า tolerance อาจจะเยอะกว่า

แต่ถ้าต้องการสมรรถนะ ช่วงล่าง ขับเร็วแล้วนิ่งกว่าเยอะ นี่ คิดถูก เพราะต่างอย่างเห็นได้ชัด

ผมจาก G9 ก็มา Camry ครับ รถดีกว่ามาก แต่มาตกม้าตาย ตรง เสียงกระจกนี่ละครับ
เป็นรถที่ดีมากๆคันหนึ่งเลย รู้สึกว่า ที่ 140 bm จะเก็บเสียงได้ดีกว่านะครับ

ผมชอบ 320d ที่มันแน่นดีจริงๆ เสียงประตู ช่วงล่าง แต่หลังจาก 5 ปี ผมไม่รู้แล้ว ว่า ค่าบำรุงรักษา อะไรจะโหดกว่ากัน Camry ก็คงมี Battery, ปั๊มลม, Inverter และอื่นๆ

ออฟไลน์ berm

ที่เมื่อสักครู่ inbox ไปนะครับ พอดีสนใจอยู่ แต่ราคาคงสู้ไม่ไหวนะครับ

เลยมาแนะนำวิธีแก้ไขดีกว่า ของคันที่บ้าน hv cd ปี 2013 ก็มีอาการนี้เหมือนกัน

กว่าจะแก้หายเล่นซะปีกว่า ของผมแค่ปรับตะขอประตูตรงตัวถังครับ

หายเลย ตอนแรกรื้อแผงประตู หนุนนู่นนี่ก็หายอยู่ไม่กี่วัน พอลองปรับดู

เงียบสนิทเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

ต้องคิดก่อนครับว่า กำลังอยากได้อะไรกันแน่ จากการเปลี่ยนรถ

ถ้าอยากได้ความสบาย ผมว่าอย่าเปลี่ยนเลยครับ พี่ที่ผมรู้จัก มี ซิลฟี่ กับ 320i เค้าบอกเสมอว่า ถ้าจะเอาสบาย ต้องไปนั่ง ซิลฟี่

ออฟไลน์ FyGI

เรื่องเสียงก้อกแก๊กตรงประตู ผมเคยเจอกับ Camry ผม

ครั้งแรกเลย รื้อกระตูออกมาเจอ เกรียงพลาสติกที่ใช้รีดฟิล์มที่กระจก

ครั้งที่สอง เสียงแกร๊บๆ ระดับหู เป็นที่ยางขอบประตู เอาสเปรย์ ซิลิโคน ฉีดทั่วขอบยาง เงียบกริบ

นอกนั้นไม่มีอะไรเป็นรถที่ทนทานมาก ภายในเงียบ ประกอบแน่นหนา

ผมเคยนั่ง 320d F30 ของญาติ คือแบบนั่งพอดีตัว จะยืดแข้งยืดขาลำบากหน่อย

ผมว่าถ้าเอาเรื่องการประกอบ Camry ประกอบดีกว่า วัสดุดีกว่า

เหมือนหลายๆท่านจะแนะนำให้อยู่กับคันนี้ต่อไปนะครับ หุๆๆๆ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ถ้าแก้ได้รบกวน inbox ให้หน่อยได้มั้ยครับ พอดีผมเพิ่งออก Camry มาได้เดือนนึง ถ้าเกิดเสียงที่ประตูดังขึ้นมาจะได้มีแนวทางแก้ไขครับ (ตอนนี้ยังเงียบกริบครับ)

ออฟไลน์ Stp

รถญี่ปุ่นมันก็มีคุณงามความดีในแบบของมัน ในขณะที่รถยุโรปก็จะมีความดีและข้อจำกัดของมันเช่นกัน

คนที่ไม่เคยใช้รถยุโรปเลยก็จะบอกคุณว่าอย่าไปเลยมันแพงมันโน้นนี้ แต่คนที่เคยก้าวข้ามจนใช้รถยุโรปประจำก็จะบอกคุณความดีที่เหนือกว่ารถญี่ปุ่น

ผมจะบอกว่า อยู่ที่ตัวคุณแล้วครับ สิ่งที่คุณไม่ชอบทั้ง 2 ตัวเลือก คุณคิดว่ายอมรับความจริงได้แค่ไหน เพราะรถยุโรปก็ไม่ได้ดีเลิศในทุกกรณี
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Cafe_enchanted

• Newbie
  • *
ขอเดาว่าเจ้าของกระทู้อายุไม่มาก ยิ่งถ้ายังไม่มีครอบครัว โดยเฉพาะยิ่งไม่มีเจ้าตัวเล็ก
ผมว่าจัดเลยครับ 320d แต่ถ้ามีลูกมันเล็กไปหน่อย
จากประสบการณ์ที่เคยใช้ Camry hybrid อยู่3ปี มีเสียงก๊อกแก๊กเหมือนกัน
แต่ก็แก้ไขไปเรื่อยๆเงียบบ้างดังบ้างเป็นช่วงๆ มีความสุขดี ประหยัด เร่งดีพอควร
แต่ขับไม่ค่อยมั่นใจเวลาเข้าโค้งเร็วๆเท่าไหร่มันรู้สึกหวิวๆ
ใจชอบMBและBM  เลยขอลองสักครั้งกับรถยุโรป จิ้มไปที่MB ก่อน
ทีแรกกะเปลี่ยนเป็นC class แต่คิดไปคิดมาอยู่นาน(น่าจะ5-6เดือน)
วนดูหลายรอบในที่สุดได้E200แทนแบบงงๆ(planจะมีลูกด้วย)ใช้มา1ปี เงียบมาก ฟินเลย
ไม่มีเสียงก๊อกแก๊กกวนใจ แต่เข้าปีที่2เริ่มมีเสียงpanoramic roof ดังเวลาเปลี่ยนระนาบของถนน
ช่วงเวลาเลี้ยว แก้ไม่หายสนิท ตอนนี้ทำใจได้แล้ว ใช้มา4ปีแล้วก็ถือว่ามีความสุขดี ขับขี่ดีกว่าcamry
เบรคมั่นใจ กินน้ำมันกว่า555 และได้อะไรอีกพอควรสมคำร่ำลือ
สรุป อยากลองก็ลองเลยครับมันมีดีกันคนละแบบ ไม่ลองไม่รู้ แต่ลองแล้วจะติดใจรึป่าวค่อยว่ากัน
รีบขับตอนอายุไม่มากดีกว่ารอขับตอนแก่แล้ว มันจะมันยังไง ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ

ออฟไลน์ caton

ผมตอบในฐานะที่ใช้ F30 อยู่นะครับ
ถ้าถามหาความเงียบ และไม่มีเสียงก๊อกแก๊ก จาก F30
"คุณคิดผิดอย่างหนักเลยครับ"
ปัญหาประจำรุ่น คือ เสียงกลอนล๊อคประตู, เสียงเบียดยางขอบประตู และอาจจะโดนเสียงกุกๆกักของแร๊คพวงมาลัย
ซึ่งจะมาช้ารึเร็วต่างกันในแต่ละคัน, ส่วนในเคสรุ่นที่มีม่านหลังไฟฟ้าจะมีเสียงม้วนม่านกลิ้งไปมาอยู่ข้างหลังอีก
รวมถึงเสียงจากพื้นถนนจากการใช้รันแฟลต
โชคดีหน่อยที่ปัญหาเหล่านี้สามารถแก้ไขได้ครับ

ส่วนเรื่อง option ถ้าเลือก Iconic ก็ตามนั้นครับ...มีเท่าที่จำเป็น
แต่ได้ภาพลักษณ์ที่ดีกว่าขับ Camry รึ Accord แน่นอนครับ
โดยเฉพาะเวลาไปห้างรึร้านอาหาร ฯลฯ เป็นเรื่องที่ปฏิเสธไม่ได้ในการขยับมาใช้รถยุโรป
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ขอขอบคุณมากครับ สำหรับทุกความคิดเห็น

ถ้าแก้ได้รบกวน inbox ให้หน่อยได้มั้ยครับ พอดีผมเพิ่งออก Camry มาได้เดือนนึง ถ้าเกิดเสียงที่ประตูดังขึ้นมาจะได้มีแนวทางแก้ไขครับ (ตอนนี้ยังเงียบกริบครับ)

ได้ครับผม

ผมตอบในฐานะที่ใช้ F30 อยู่นะครับ
ถ้าถามหาความเงียบ และไม่มีเสียงก๊อกแก๊ก จาก F30
ปัญหาประจำรุ่น คือ เสียงกลอนล๊อคประตู, เสียงเบียดยางขอบประตู และอาจจะโดนเสียงกุกๆกักของแร๊คพวงมาลัย
ซึ่งจะมาช้ารึเร็วต่างกันในแต่ละคัน, ส่วนในเคสรุ่นที่มีม่านหลังไฟฟ้าจะมีเสียงม้วนม่านกลิ้งไปมาอยู่ข้างหลังอีก
รวมถึงเสียงจากพื้นถนนจากการใช้รันแฟลต
โชคดีหน่อยที่ปัญหาเหล่านี้สามารถแก้ไขได้ครับ

ส่วนเรื่อง option ถ้าเลือก Iconic ก็ตามนั้นครับ...มีเท่าที่จำเป็น
แต่ได้ภาพลักษณ์ที่ดีกว่าขับ Camry รึ Accord แน่นอนครับ
โดยเฉพาะเวลาไปห้างรึร้านอาหาร ฯลฯ เป็นเรื่องที่ปฏิเสธไม่ได้ในการขยับมาใช้รถยุโรป

ผมได้ลองตัว Test Drive รู้สึกจะได้ยินเสียง ที่ขอบกระจกคนขับไม่รู้ว่าจะเป็นเสียงยางขอบประตูเบียดหรือเปล่านะครับ
ส่วน Run Flat ดังขนาดนั่นเลยหรอครับ มันก็เงียบดีอยู่นะครับ สำหรับรถ Test Drive ที่ให้ลองขับที่ 140 ผมว่าได้ยินแต่เสียงลมผ่านตัวรถ เหมือน F30 จะเก็บเสียงพื้นถนนดีใช่ไหมครับ

ดูท่า F30 คงจะไม่เหมาะสมกับผมเสียแล้ว ขับดีกว่า Camry อันนี้ยอมรับเลย
ผมมี ตัวเล็กด้วยครับ ใจยังลังเลอยู่ มากพอสมควร จะตามใจตัวเอง หรือ จะตามใจคนอื่นดี ต้องเลือก

ออฟไลน์ caton

ขอขอบคุณมากครับ สำหรับทุกความคิดเห็น

ได้ครับผม

ผมได้ลองตัว Test Drive รู้สึกจะได้ยินเสียง ที่ขอบกระจกคนขับไม่รู้ว่าจะเป็นเสียงยางขอบประตูเบียดหรือเปล่านะครับ
ส่วน Run Flat ดังขนาดนั่นเลยหรอครับ มันก็เงียบดีอยู่นะครับ สำหรับรถ Test Drive ที่ให้ลองขับที่ 140 ผมว่าได้ยินแต่เสียงลมผ่านตัวรถ เหมือน F30 จะเก็บเสียงพื้นถนนดีใช่ไหมครับ

ดูท่า F30 คงจะไม่เหมาะสมกับผมเสียแล้ว ขับดีกว่า Camry อันนี้ยอมรับเลย
ผมมี ตัวเล็กด้วยครับ ใจยังลังเลอยู่ มากพอสมควร จะตามใจตัวเอง หรือ จะตามใจคนอื่นดี ต้องเลือก

เสียงยางนี่พอดีเคยนั่งของเพื่อนที่เป็นยางธรรมดาอ่ะครับ เสียงเงียบกว่ายางรันแฟลตติดรถเยอะครับ
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ Nott1959

อยากได้เงียบๆไม่ลองมองดู lexus ละครับ

ผมมีCamry HV  กับ Series 5 เบาะหน้า Series 5 นั่งสบายกว่าดีกว่ากระชับกว่าครับแต่ถ้าเบาะหลังยังไงก็ต้อง Camryครับ
เสียงก๊อกแก๊กยังไม่เจอทั้งCamryกับSeries5แต่ส่วนตัวผมคิดว่าถ้ามันดังขึ้นมาจริงๆก็น่าจะหาเจอ ถ้าศูนย์หาไม่เจอก็พึ่งข้างนอกครับ
ส่วนการเก็บเสียงผมให้พอๆกันครับแต่ความเร็วสูงๆเกิน180ผมว่าSeries5 เงียบกว่า
แต่เรื่องเสียงยางCamryจะเงียบกว่าเพราะว่าSeries5ได้ยางรันแฟลตแบบสปอตวิ่งเกิน3หมื่นกิโลเสียงดังขึ้นมาแบบชัดเจนครับ
ทางแก้ก็คือเปิดเพลงฟังครับ ฟินสุดๆ5555
เสียงเครื่องยนต์ดีเซลจะดังแค่ช่วงความเร็วต่ำๆครับพอเกิน60ขึ้นไปเสียงเครื่องยนต์ภายในห้องโดยสารจะเงียบเท่าหรือเงียบกว่าแคมรี่จริงๆนะครับ
BMWมีBSIด้วยนะครับเข้าศูนย์เช็คระยะไม่ต้องจ่ายอะไรเซ็นอย่างเดียว

สุดท้ายคิดถูกคิดผิดอันนี้ตอบไม่ได้ครับของทุกอย่างมีทั้งข้อดีและข้อเสีย

แต่สำหรับผมพอใจที่จะนั่งอยู่หลังพวงมาลัยBMWมากกว่าเท่านั้นเองครับ55555 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2017, 01:01:10 โดย Nott1959 »
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ถ้า F10 ผมจะไม่ถามเลยครับ หุๆๆๆ
แต่เงินผมได้แค่นี้ F30 ก็โดนด่ายัน พ่อของพ่อ ละครับ

สรุป สงสัยจะได้คันเดิม แลกกับความสบาย