ผู้เขียน หัวข้อ: จอง Honda City V มาเรียบร้อยแล้วค่ะ แต่มีข้อสงสัย รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะหน่อยค่ะ  (อ่าน 6373 ครั้ง)

ออฟไลน์ Numai_2003

• Newbie
  • *
สุดท้ายตัดสินใจจอง Honda City V มาเรียบร้อยแล้วค่ะ แต่มีข้อสงสัย รบกวนผู้เคยมีประสบการณ์ซื้อรถช่วยให้ความกระจ่างหน่อยค่ะ
โดยมีข้อสงสัยดังต่อไปนี้ค่ะ

1. ปกติแล้วเวลาจองรถและได้รับใบยืนยันข้อตกลงการขาย หรือว่าใบจองรถ พร้อมทั้งได้ชำระเงินค่าจอง 5,000 บาทแล้วจะต้องได้รับเสร็จรับเงินในวันนั้นเลยหรือเปล่าคะ เนื่องจาก จขกท. ยังไม่ได้ใบเสร็จรับเงินเลยเซลล์บอกว่าให้รับวันรับรถเลยค่ะ วันรับรถเดือนมิถุนายนค่ะ อันนี้คือปกติหรือผิดปกติคะ
   2. ค่าจดทะเบียนที่ระบุในใบจองรถนั้น 2,550 บาทนั้นเราจำเป็นต้องจ่ายหรือไม่ค่ะ เนื่องจากได้บอกเซลล์ว่าจะไปจองเลขทะเบียนรถที่ขนส่งเอง แต่ไม่เข้าใจว่าค่าจดทะเบียนนี่มันจ่ายตอนไหนคะ (ไม่แน่ใจว่าเซลล์หลอกหรือเปล่าค่ะ แบบว่าไม่มีประสบการณ์ค่ะ)
    3. เนื่องจากซื้อเป็นเงินสดเลยคิดว่าจะจ่ายเช็คแทนการถือเงินสดไป ต้องทำอย่างไรบ้างคะ หากผู้ใดมีข้อแนะนำ ยินดีรับฟังค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าทุก ๆ ท่านนะคะ เนื่องจากถามมาหลายกระทู้แล้วแต่ทุก ๆ ท่านก็ยังยินดีที่จะตอบ จขกท. ซื้อรถครั้งแรกในชีวิตค่ะ

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
1. จริงๆ แล้วจะได้ใบเสร็จมาเลยครับ แล้วไปหักออกจากเงินที่ต้องจ่ายวัยรับรถ

2. จำไม่ได้  ::)

3. ทำ cashier check ไปดีกว่าครับ ธนาคารไหน คุยกับศูนย์ดูก่อน
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ Gottinho

• Full Member
1. ปกติครับ ผมก็ซื้อ City 2010 เหมือนกัน จองไป 10,000 ได้ใบจองสีเขียวมา ใบเสร็จได้วันไปรับรถ
2. การที่เราไปจองทะเบียนที่ขนส่ง วันนั้นไม่เสียตังครับ (ยังไม่ได้จดฯและยังไม่ได้ทะเบียน) สำหรับค่าจดทะเบียนที่จ่ายให้ศูนย์ฯ ถูกแล้ว เพราะเค้าจะไปจดทะเบียนให้ แต่ถ้าใจร้อนจะไปจดทะเบียนเองก็อีกกรณีหนึ่งครับ
3. ส่วนตัวซื้อเงินสดเหมือนกันเลยทำแคชเชียร์เช็กมาจ่ายเฉพาะราคารถที่หักกับเงินจองแล้ว ส่วนค่าอื่นๆจ่ายเป็นเงินสด เช่น ประกัน ค่าจดทะเบียน ชุดแต่ง(ถ้ามี) 

• Newbie
  • *
ขอบคุณค่ะ ค่อยสบายใจหน่อย

ออฟไลน์ the_bunz

• Jr. Member
  • **
ไม่ทราบว่าเซล์นัดรับรถเดือนไหนครับ

เมื่อวานผมโทรไปถามมา ถ้าจองตอนนี้ได้เดือน กรกฎาคม ถึงกับ หงายหลัง 55

• Newbie
  • *
ได้รับเดือนมิถุนายนค่ะ

ออฟไลน์ HDE35

• Full Member
ของผม City  V(AS) สีขาว  จอง  27 เมษา ได้ทั้งใบจองและใบเสร็จรับเงิน ตามขั้นตอนนี้ครับ 
  1.คุยตกลงรายละเอียด
  2.โอนเงินเข้าบัญชีศูนย์
  3.เซลล์ Fax ใบจองและใบเสร็จมาให้

ส่วนเรื่องเชคตาม คุณ Sarutino บอกครับ
 ปล.ผมรับรถ สิงหา